


DIBAJI

URAIA inanuia kusambaza Katiba ya Kenya ifikie watu wote nchini.

Tafsiri hii ya Katiba ya Kenya inatumia chapisho la Halmashauri ya Kitaifa 
ya Kuripoti Maswala ya Sheria ya tarehe 27 Agosti mwaka wa 2010.

Tumeamua kuchapisha na kusambaza chapisho hili kwa kuwa Kiswahili, 
kwa mujibu wa Katiba, ni lugha ya taifa ya Kenya na pia ni lugha rasmi 

pamoja na Kiingereza.

Tunatumai tafsiri hii itawawezesha Wakenya wengi zaidi kuisoma, 
kuifahamu, na kuitumia Katiba yao.

Pia kunatarajia uchapishaji, na matumizi yake yatachangia kuboreshwa kwa 
tafsiri hii. Kwa hivyo tunawakaribisha watumiaji wa tafsiri hii kuchangia 

katika kuiboresha kwa kutoa maoni yao kuhusu istilahi za kisheria 
zilivyotumika, matumizi ya msamiati na kadhalika. Wanaweza kutaja 

mapungufu watakayoyaona na/au kupendekeza mabadiliko yanayofaa.

Mapendekezo ya kuiboresha tafsiri hii yanaweza kutumwa kwa barua pepe 
kupitia –

info@uraia.or.ke

Tunatumai tukishirikiana hivi kuiboresha tafsiri hii, tutachangia 
kukamilisha mchakato wa kuwa na tafsiri rasmi inayotambulika kisheria.

Katika kutumia tafsiri hii ni muhimu kukumbuka matumizi yake 
yanasimamiwa na Katiba. Ibara ya 259(2) ya Katiba inaeleza kuwa ikiwa 
kutakuwa na utata au ubishi wowote kuhusu tafsiri yoyote, nakala rasmi 

itakayotumika ni ya Kiingereza.

Tunatoa shukrani zetu za dhati kwa wale wote waliochangia kupatikana 
kwa chapisho hili tulilolitumia.



ILANI
SIO YA KUUZWA;

 NAKALA HIZI ZINATOLEWA BILA MALIPO KWA 
MANUFAA YA WANANCHI. 

Ikiwa umeuziwa nakala hii ya Katiba , tujulishe kwa njia ya 
simu :  020 213 55 61 au kwa njia ya 

barua pepe : info@uraia.or.ke
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UTANGULIZI

Sisi, watu wa Kenya,

TUNATAMBUA ukuu wa Mwenyezi Mungu muumba wa vyote:

TUNAWAHESHIMU mashujaa waliojitoa mhanga kuleta uhuru na haki nchini mwetu:

TUNAJIVUNIA tofauti zetu za kikabila, kitamaduni na kidini na tukiazimia kuishi kwa 

amani na umoja tukiwa taifa moja huru:

TUNATHAMINI mazingira, ambayo ndiyo urithi wetu na tukiazimia kuyadumisha kwa 

manufaa ya vizazi vijavyo:

TUNAJITOLEA kukuza na kuhifadhi maslahi ya mtu binafsi, familia, jamii na taifa: 

TUNATAMBUA matarajio ya Wakenya wote ya serikali iliyo na misingi bora ya maadili 

ya haki za binadamu, usawa, uhuru, demokrasia, haki za kijamii na utawala wa kisheria:

TUNATUMIA uhuru wetu na haki yetu ya kuamua aina ya uongozi katika nchi 

yetu na tukiwa tumeshiriki kikamilifu katika kuiunda Katiba hii: TUNAIKUBALI, 

TUNAIPITISHA, na kujipatia sisi wenyewe na vizazi vijavyo, Katiba hii.

MUNGU IBARIKI KENYA
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SURA YA KWANZA — MAMLAKA YA 
WANANCHI NA UKUU WA KATIBA HII

1.	

(1) 	 Mamlaka yote makuu ni ya wananchi wa Kenya na 
yanaweza kutekelezwa tu kulingana na Katiba hii.

(2) 	 Wananchi wanaweza kutekeleza mamlaka yao kwa 
njia ya moja kwa moja au kupitia  wawakilishi wao 
waliochaguliwa kidemokrasia.

(3) 	 Mamlaka ya wananchi katika Katiba hii yamepeanwa 
kwa idara za Serikali, ambazo zitafanya kazi zao 
kulingana na Katiba hii –

a) 	 Bunge la Kitaifa na mabunge katika serikali 
za kaunti;

b) 	 serikali ya kitaifa na mifumo ya serikali katika 
kaunti; na

c) 	 Idara ya Mahakama na mahakama huru ya 
ngazi ya chini.

(4) 	 Mamlaka makuu ya wananchi yanatekelezwa katika––
a) 	 Ngazi ya kitaifa; na

b) 	 Ngazi yakaunti.
2.	

(1) 	 Katiba hii ndio sheria kuu ya Jamhuri na inapaswa 
kufuatwa na watu wote na idara zote za Serikali katika 
ngazi zote mbili za serikali.

(2) 	 Hakuna mtu anayeweza kudai kuwa na mamlaka 
au kutumia mamlaka ya Serikali ila tu kwa njia iliy-
oidhinishwa chini ya Katiba hii.

(3) 	 Uhalali au uthabiti wa Katiba hii hauwezi kupingwa 
na au mbele ya mahakama yoyote au idara yoyote 
ya Serikali.

Mamlaka ya 
wananchi.

Ukuu wa 
Katiba Hii.
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(4) 	 Sheria yoyote, ikijumuisha sheria ya mila na tama-
duni, ambayo haiambatani na Katiba hii ni batili 
kwa kiwango cha ukinzani huo, na tendo lolote au 
kutotenda kunakokiuka Katiba hii ni batili.

(5) 	 Sheria za kijumla za kimataifa zitakuwa sehemu ya 
sheria za Kenya.

(6) 	 Mkataba au maagano yoyote ambayo yataidhinishwa 
na Kenya yatakuwa sehemu ya sheria za Kenya chini 
ya Katiba hii.

3.	

(1) 	 Kila mtu ana jukumu la kuiheshimu, kuitetea na 
kuilinda Katiba hii.

(2) 	 Jaribio lolote la kubuni Serikali bila kufuata Katiba 
hii ni kinyume cha sheria.

SURA YA PILI — JAMHURI
4.	

(1) 	 Kenya ni Jamhuri inayojitawala.
(2) 	 Jamhuri ya Kenya itakuwa Taifa la kidemokrasia na 

lenye vyama vingi likiwa kwenye misingi ya maa-
dili ya kitaifa na kanuni za utawala kama ilivyotajwa 
katika Kifungu cha 10.

5.	 Eneo  la Jamhuri ya Kenya linajumuisha nchi kavu 
na maji ya Taifa la Kenya katika tarehe ya kuanza 
kutekelezwa, na nchi yoyote kavu na yenye maji kama 
inavyofafanuliwa naSheria ya Bunge.

6.	

(1) 	 Eneo la Kenya limegawanywa katika kaunti zilizota-
jwa katika Ambatisho la Kwanza.

(2) 	 Serikali katika ngazi za kitaifa na kaunti ni tofauti 
na zinategemeana na zitahusiana kwenye msingi wa 
mashauriano na ushirikiano.

Kuitetea 
Katiba Hii.

Kutangazwa 
kwa Jamhuri.

Eneo  la 
Kenya.

Ugatuzi 
na upataji 
huduma.
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(3) 	 Idara ya Serikali ya kitaifa itahakikisha upatikanaji 
bora wa huduma zake katika sehemu zote za Jamhuri, 
kwa njia inayofaa na kulingana na hali ya huduma.

7.	

(1) 	 Lugha ya kitaifa ya Jamhuri ni Kiswahili.
(2) 	 Lugha rasmi za Jamhuri ya Kenya ni Kiswahili na 

Kiingereza.
(3) 	 Serikali––

a) 	 itakuza na kulinda utofauti wa lugha za wananchi 
wa Kenya; na

b) 	 itakuza ustawi na matumizi ya lugha za kiasili, 
Lugha ya Ishara ya Kenya, Breli na njia zingine za 
mawasiliano na teknolojia zinazoweza kufikiwa 
na watu wenye ulemavu.

8.	 Hakutakuwa na dini ya Taifa.
9.	

(1) 	 Nembo za kitaifa za Jamhuri ni––
a) 	 bendera ya taifa;

b) 	 wimbo wa taifa;

c) 	 nembo ya kitaifa inayoashiria mamlaka ya uhuru 
wa kujitawala; na

d) 	 muhuri wa serikali.

(2) 	 Nembo za kitaifa ni kama zilivyotajwa katika 
Ambatisho la Pili.

(3) 	 Siku za kitaifa ni––
a) 	 Siku ya Madaraka, itakayoadhimishwa 

tarehe 1 Juni;

b) 	 Siku ya Mashujaa, itakayoadhimishwa tarehe 20 
Oktoba; na

c) 	 Siku ya Jamhuri, itakayoadhimishwa tarehe 
12 Desemba.

Lugha 
ya taifa, 
lugha rasmi 
na lugha 
zingine.

Nchi na 
dini. Nembo 
za kitaifa 
na Siku za 
kitaifa
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(4) 	 Siku ya kitaifa itakuwa siku ya mapumziko 
kote nchini.

(5) 	 Bunge linaweza kupitisha sheria itakayoweka siku 
zingine zitakazokuwa siku za kitaifa na kuelekeza 
jinsi siku hizo zitakavyoadhimishwa.

10.	

(1) 	 Maadili ya kitaifa na kanuni za utawala katika 
Kifungu hiki ni lazima yafuatwe na idara zote za 
Serikali, maafisa wote wa Serikali, maafisa wa umma 
na watu wote kila wakati––

a) 	 wanapotekeleza au kufasiri Katiba hii;

b) 	 wanapopitisha, tekeleza au kufasiri sheria 
yoyote; au

c) 	 wanapotunga, au kutekeleza maamuzi kuhusu 
sera za umma.

(2) 	 Maadili ya kitaifa na kanuni za utawala 
zinajumuisha––

a) 	 uzalendo, umoja wa kitaifa, kushirikiana 
na ugatuzi wa mamlaka, utawala wa sheria, 
demokrasia na kushiriki kwa watu;

b) 	 heshima kwa binadamu, usawa, haki za jamii, 
kushirikishwa, haki za binadamu, kutobaguliwa 
na kulindwa kwa jamii za watu waliotengwa;

c) 	 utawala mwema, uadilifu, uwazi na uwa-
jibikaji; na

d) 	 maendeleo endelevu.
11.	

(1) 	 Katiba hii inatambua utamaduni kuwa msingi wa taifa 
na ustaarabu wa kijumla wa taifa na watu wa Kenya.

(2) 	 Serikali—

Maadili ya 
kitaifa na 
kanuni za 
utawala.

Utamaduni.
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a) 	 itakuza aina zote za kujieleza kitaifa na kita-
maduni kupitia fasihi, sanaa, sherehe za 
kitamaduni, sayansi, 

b) 	 mawasiliano, habari, vyombo vya habari, 
uchapishaji, maktaba na urithi mwingine wa 
kitamaduni;

c) 	 itatambua jukumu la sayansi na teknolojia za 
kiasili katika maendeleo ya nchi; na

d) 	 itatambua haki za kiubunifu za watu wa Kenya.

(3) 	 Bunge litatunga sheria ili—
a) 	 kuhakikisha kwamba jamii zinapokea fidia au 

mrabaha kwa kutumiwa kwa tamaduni zao na 
urithi wao wa kitamaduni; na

b) 	 kutambua na kulinda umiliki wa mbegu na 
mimea mbalimbali ya kiasili, hali zao tofauti za 
kimaumbile na matumizi yake miongoni mwa 
jamii za Kenya.

SURA YA TATU—URAIA

12.	

(1) 	 Kila raia anastahiki––
a) 	 kupata haki, fadhila na manufaa ya uraia 

kulingana na udhibiti uliowekwa au kama ina-
vyoruhusiwa na Katiba hii; na

b) 	 kupata pasipoti ya Kenya na hati yoyote ya usajili 
au utambulisho unaotolewa na Taifa kwa raia.

(2) 	 Pasipoti au hati nyingine inayorejelewa katika ibara 
ya (1) (b) inaweza kutopeanwa kwa mtu, matumizi 
yake kusimamishwa au kupokonywa tu kulingana 
na Sheria ya Bunge ambayo inatosheleza vigezo 
vilivyotajwa katika Kifungu cha 24.

Haki za raia.
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13.	

(1) 	 Kila mtu ambaye alikuwa raia kabla ya kuanza kutu-
mika kwa Katiba hii atadumisha hali ya uraia wake 
kufikia tarehe hiyo.

(2) 	 Uraia unaweza kupatikana kwa kuzaliwa au kwa 
kusajiliwa.

(3) 	 Uraia haupotezwi kupitia kwa ndoa au kuvun-
jika kwa ndoa.

14.	

(1) 	 Mtu ni raia kwa kuzaliwa ikiwa katika siku yake ya 
kuzaliwa, bila kujalisha ikiwa mtu huyo amezaliwa 
nchini Kenya, baba au mama wa mtu huyo ni raia.

(2) 	 Ibara ya (1) pia inatumika kwa mtu ambaye ameza-
liwa kabla ya tarehe ya kuanza kutekelezwa kwa 
Katiba hii, bila kujalisha iwapo mtu huyo alizaliwa 
nchini Kenya, ikiwa mama au baba ya mtu huyo ni 
raia, au alikuwa raia.

(3) 	 Bunge linaweza kutunga sheria ili kudhibiti athari za 
sehemu ya (1) na (2) kwa vizazi vya raia wa Kenya 
ambao wamezaliwa nje ya Kenya.

(4) 	 Mtoto anayepatikana nchini Kenya ambaye ana-
onekana kuwa mwenye umri wa chini ya miaka nane, 
na ambaye uraia wake na wazazi wake hawajulikani, 
atachukuliwa kuwa raia wa Kenya kwa kuzaliwa.

(5) 	 Mtu ambaye ni raia wa Kenya kwa kuzaliwa na 
ambaye katika tarehe ya kuanza kutekelezwa kwa 
Katiba hii, amekoma kuwa raia wa Kenya kwa sababu 
mtu huyo alipata uraia wa nchi nyingine ana haki 
ya kurejeshewa uraia wa Kenya, kwakutuma ombi.

15.	
(1) 	 Mtu ambaye ameolewa na raia wa Kenya au ameoa raia 

wa Kenya kwa muda wa angalau miaka saba ana haki 
ya kusajiliwa kama raia kwa kutuma ombi.

Kupata na 
kudumisha uraia.

Uraia kwa 
kuzaliwa.

Uraia kwa 
kujiandikisha.
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(2) 	 Mtu ambaye amekuwa mkazi nchini Kenya kiha-
lali kwa muda wa miaka saba mfululizo, na ambaye 
anatimiza masharti yote yaliyotolewa na Sheria ya 
Bunge, anaweza kutuma ombi ili kusajiliwa kama raia.

(3) 	 Mtoto ambaye si raia wa Kenya, lakini anapewa 
malezi na raia, ana haki ya kusajiliwa kama raia 
atumapo ombi.

(4) 	 Bunge litatunga sheria itakayotoa masharti ambayo 
yatazingatiwa ili kuwapa uraia watu binafsi ambao ni 
raia wa nchi zingine.

(5) 	 Kifungu hiki kinatumika kwa mtu kuanzia tarehe ya 
kuanza kutekelezwa kwa Katiba hii, lakini mahitaji 
yoyote ambayo ni lazima yatimizwe kabla ya mtu 
huyo kustahiki ili kusajiliwa kama raia, yatachuku-
liwa kuwa yametimizwa pasi na kuzingatia ikiwa 
mtu huyu aliyatimiza kabla au baada ya tarehe ya 
kuanza kutekelezwa kwa Katiba hii, au kwa kiwango 
fulani kabla, na kwa kiwango fulani baada ya tarehe 
ya kuanza kutekelezwa kwa Katiba hii.

16.	 Mtu ambaye ni raia kwa kuzaliwa hapotezi uraia 
wake kwa sababu ya kupata uraia wa nchi nyingine.

17.	

(1) 	 Iwapo mtu amepata uraia kwa kusajiliwa, uraia huo 
unaweza kufutiliwa mbali ikiwa mtu huyo––

a) 	 alipata uraia huo kwa njia ya ulaghai, udangany-
ifu au kuficha ukweli wa maelezo yoyote husika;

b) 	 alifanya biashara isiyo halali au kuwasiliana na 
adui wakati wa vita ambavyo Kenya ilihusika, 
amejihusisha au kushiriki katika biashara 
ambayo ilifanywa kwa njia ya kumsaidia adui 
katika vita hivyo;

c) 	 katika kipindi cha miaka mitano baada ya 

Uraia wa 
nchi mbili.

Kuondolewa 
kwa uraia.
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kusajiliwa, amepatikana na hatia na kuhukumiwa 
kifungo cha miaka mitatu au zaidi; au

d) 	 kwa wakati wowote ule baada ya kusaji-
liwa, amepatikana na hatia ya uhaini au 
hatia ambayo––

i.	 hukumu ya angalau miaka saba gerezani 
inaweza kutolewa; au

ii.	 hukumu kali zaidi inaweza kutolewa.

(2) 	 Uraia wa mtu ambaye alichukuliwa kuwa raia kwa 
kuzaliwa, kama inavyobainiwa katika Kifungu cha 
14 (4), unaweza kufutiliwa mbali ikiwa–

a) 	 uraia huo ulipatikana kwa njia ya ulaghai, udan-
ganyifu au  kwa  kuficha ukweli wa maelezo 
yoyote husika;

b) 	 uraia au kuzaliwa kwa mtu huyo kunajulikana 
na kunafichua kwamba mtu huyo alikuwa raia 
wa nchi nyingine; au

c) 	 umri wa mtu huyo unajulikana na unafichua 
kwamba alikuwa na umri wa zaidi ya miaka nane 
alipopatikana nchini Kenya.

18.	 Bunge litatunga sheria—

a) 	 itakayoeleza taratibu ambazo kupitia kwazo mtu 
anaweza kuwa raia;

b) 	 itakayosimamia uingiaji na makazi nchini Kenya;

c) 	 itakayoeleza kuhusu hali ya wakazi wa kudumu;

d) 	 itakayoeleza kuhusu kuwacha uraia kwa hiari;

e) 	 itakayoeleza mchakato wa kufutiliwa mbali kwa 
kwa uraia;

f) 	 itakayoeleza majukumu na haki za raia; na

g) 	 kijumla, kuwezesha utekelezaji wa vifungu 
vya Sura hii.

Sheria 
kuhusu uraia.
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SURA YA NNE—SHERIA ZA HAKI

Sehemu ya 1—Vifungu vya Kijumla Vinavyohusiana na 
Sheria za Haki

19.	

(1) 	 Sheria za Haki ni kiungo muhimu katika utawala wa 
kidemokrasia nchini Kenya na ndio msingi wa sera 
za kijamii kiuchumi na kitamaduni.

(2) 	 Lengo la kutambua na kulinda haki za binadamu 
na uhuru wa kimsingi ni ili kulinda hadhi ya watu 
binafsi na jamii tofauti na kukuza haki za kijamii na 
kufanikisha uwezo wa binadamu wote.

(3) 	 Haki na uhuru wa kimsingi katika Sheria za Haki—
a) 	 ni za kila mtu na wala hazitolewi na Serikali;

b) 	 hazitengi haki zingine na uhuru wa kimsingi 
ambazo haziko katika Sheria za Haki, lakini zin-
azotambuliwa au kutolewa na sheria, isipokuwa 
kwa kiwango ambacho haki hizo na uhuru haz-
iambatani na Sura hii; na

c) 	 zinadhibitiwa tu kulingana na udhibiti uliobain-
iwa katika Katiba hii.

20.	

(1) 	 Sheria za Haki zinatumika katika sheria zote na ni 
lazima zifuatwe na idara zote za Serikali pamoja na 
watu wote.

(2) 	 Kila mtu atafurahia haki na uhuru wa kimsingi zilizo 
katika Sheria za Haki kwa kiwango kikubwa iweze-
kanavyo, kulingana na hali ya haki hiyo au uhuru 
huo wa kimsingi.

(3) 	 Katika kufasiri kifungu cha Sheria za 
Haki, mahakama—

a) 	 itakuza sheria kwa kiwango ambacho kitaweze-
sha utekelezaji wa haki au uhuru wa kimsingi; na

Haki na 
uhuru wa 
kimsingi.

Matumizi 
ya Sheria za 
Haki.
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b) 	 itachukua fasiri inayopendelea utekelezaji wa 
haki au uhuru wa kimsingi kwa kiwango kikubwa.

(4) 	 Katika kufasiri Sheria za Haki, mahakama, taas-
isi iliyo na mamlaka ya mahakama au mamlaka 
nyingine itakuza––

a) 	 maadili ya kimsingi katika jamii iliyo wazi na 
ya kidemokrasia, kwenye misingi ya hadhi ya 
binadamu, usawa na uhuru; na

b) 	 kusudi, madhumuni na malengo ya 
Sheria za Haki.

(5) 	 Katika utekelezaji wa haki yoyote chini ya Kifungu 
cha 43, ikiwa Serikali itadai kwamba haina rasilimali 
za kutekelezea haki hiyo, mahakama, taasisi iliyo 
na mamlaka ya mahakama au mamlaka nyingine 
itaongozwa na kanuni zifuatazo––

a) 	 ni jukumu la Serikali kuonesha kwamba rasili-
mali hazipatikani;

b) 	 katika kugawa rasilimali, Serikali itaweka kipa-
umbele jukumu la kuhakikisha kwamba kuna 
manufaa makubwa zaidi ya haki hiyo au uhuru 
huo wa kimsingi, kulingana na hali ilivyo, ikiju-
muisha unyonge wa vikundi fulani vya watu au 
watu binafsi; na

c) 	 mahakama, taasisi iliyo na mamlaka ya 
mahakama au mamlaka nyingine haiwezi kuin-
gilia uamuzi wa idara ya Serikali kuhusu ugavi wa 
rasilimali zinazopatikana, hasa kwenye misingi 
kwamba ingefikia uamuzi tofauti.

21.	

(1) 	 Ni wajibu wa kimsingi wa Serikali na kila idara ya 
Serikali kuzingatia, kuheshimu, kulinda, kukuza 
na kutimiza haki na uhuru wa kimsingi katika 
Sheria za Haki.

Utekelezaji wa 
haki na uhuru 
wa kimsingi.
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(2) 	 Serikali itachukua hatua za kisheria, kisera na 
nyinginezo ikijumuisha uwekaji wa viwango ili 
kufanikisha upatikanaji endelevu wa haki hizo kama 
ilivyohakikishwa chini ya Kifungu cha 43.

(3) 	 Ni wajibu wa idara zote za Serikali na maafisa wote 
wa umma kushughulikia mahitaji ya makundi ya 
watu walio hatarini katika jamii, ikijumuisha wan-
awake, wazee katika jamii, watu wenye ulemavu, 
watoto, vijana na jamii za walio wachache au 
zilizotengwa, pamoja na jamii fulani za kikabila, 
kidini au kitamaduni.

(4) 	 Serikali itatunga na kutekeleza sheria ili kutimiza 
wajibu wake wa kimataifa kuhusu haki za binadamu 
na uhuru wa kimsingi.

22.	

(1) 	 Kila mtu ana haki ya kuwasilisha kesi mahakamani 
akidai kwamba amenyimwa haki au uhuru wa 
kimsingi katika Sheria za Haki, kwamba haki au 
uhuru huo umekiukwa au kutishiwa.

(2) 	 Zaidi ya mtu kuwasilisha kesi kwa niaba yake 
mwenyewe, kesi chini ya sehemu ya (1) inaweza 
kuwasilishwa na––

a) 	 mtu anayewasilisha kesi kwa niaba ya mtu 
mwingine ambaye hawezi kuwasilisha kesi kwa 
jina lake mwenyewe;

b) 	 mtu anayewasilisha kesi kwa niaba ya, au kama 
mwanachama wa kikundi au tabaka la watu;

c) 	 mtu anayewasilisha kesi kwa manufaa 
ya umma; au

d) 	 shirika linalowasilisha kesi kwa manufaa ya mwa-
nachama mmoja au zaidi.

(3) 	 Jaji Mkuu atatunga kanuni zitakazotoa mwongozo 

Utekelezaji 
wa Sheria za 
Haki.
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katika kesi zilizorejelewa katika Kifungu hiki, ambazo 
zitatimiza vigezo kwamba––

a) 	 haki za kuwasilisha kesi zilizotolewa katika 
sehemu ya (2) zinatekelezwa kikamilifu;

b) 	 hali rasmi zinazohusiana na kesi hizo, ikijumuisha 
kuanzishwa kwa kesi, unawekwa kwa kiwango 
cha chini, na hasa kwamba iwapo ni muhimu, 
mahakama itakubali kuendeshwa kwa kesi 
kwenye msingi wa hati na rekodi zisizo rasmi;

c) 	 hakuna ada itakayotozwa kwa kuanzisha kesi;

d) 	 kwa kuzingatia kanuni za haki ya kimsingi, 
mahakama haitazuiwa na mahitaji madogo 
madogo ya utaratibu; na

e) 	 shirika au mtu binafsi mwenye ujuzi maalum 
anaweza, kwa idhini ya mahakama, kujitokeza 
kama msaidizi wa mahakama katika kutatua mas-
wala ya kisheria.

(4) 	 Kukosekana kwa kanuni zinazoangaziwa katika 
sehemu ya (3) hakutadhibiti haki ya mtu yeyote ya 
kuwasilisha kesi mahakamani chini ya Kifungu hiki, 
na mahakama kuisikiza na kuiamua kesi hiyo.

23.	

(1) 	 Kwa mujibu wa Kifungu cha 165, Mahakama Kuu ina 
mamlaka ya kusikiliza na kuamua kesi zinazoomba 
haki dhidi ya kunyimwa, kukiukwa, kuvunjwa au 
kutishiwa kwa haki au uhuru wa kimsingi katika 
Sheria za Haki.

(2) 	 Bunge litatunga sheria ili kutoa uwezo wa kiasili kwa 
mahakama za ngazi ya chini katika usikilizaji na 
kuamuliwa kwa kesi zinazoomba haki dhidi ya kuny-
imwa, kuvunjwa, kukiukwa au kutishiwa kwa haki au 
uhuru wa kimsingi katika Sheria za Haki.

Mamlaka ya 
mahakama katika 
kudumisha na 
kutekeleza Sheria 
za Haki.
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(3) 	 Katika kesi yoyote iliyowasilishwa chini ya Kifungu 
cha 22, mahakama inaweza kutoa uamuzi unaofaa, 
ikijumuisha––

a) 	 kutangaza haki;

b) 	 kutoa amri ya kusitisha kitendo kinachokiuka 
haki za mtu aliyewasilisha kesi;

c) 	 kutoa amri ya kudumisha hali jinsi ilivyo;

d) 	 kutoa tangazo au tamko kuhusu ubatili wa sheria 
yoyote ambayo inanyima, inakiuka au kutishia 
haki au uhuru wa kimsingi katika Sheria za 
Haki na ambayo haijathibitishwa kulingana na 
Kifungu cha 24;

e) 	 amri ya fidia; na

f) 	 amri ya mahakama ya kukagua hatua za kitawala 
zilizochukuliwa na shirika la umma.

24.	

(1) 	 Haki au uhuru wa kimsingi katika Sheria za Haki 
hazitadhibitiwa isipokuwa kulingana na sheria, na 
kwa kiwango ambacho kinafaa katika jamii iliyo wazi 
na ya kidemokrasia, na iliyo kwenye misingi ya hadhi 
ya binadamu, usawa na uhuru, na kwa kuzingatia 
maswala yote husika ikijumuisha––

a) 	 hali ya haki hiyo au uhuru huo wa kimsingi;

b) 	 umuhimu wa lengo la udhibiti huo;

c) 	 hali na kiwango cha udhibiti huo;

d) 	 umuhimu wa kuhakikisha kwamba kutekelezwa 
kwa haki hizo na uhuru huo wa kibinafsi wa mtu 
yeyote hautatizi haki na uhuru wa kimsingi wa 
watu wengine; na

e) 	 uhusiano kati ya udhibiti huo na lengo lake, na 
ikiwa kuna njia zingine ambazo hazidhibiti sana 
na ambazo zinaweza kufikia lengo hilo.

Udhibiti 
wa haki au 
uhuru wa 
kimsingi.
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(2) 	 Licha ya sehemu ya (1), kifungu katika sheria 
kinachodhibiti haki au uhuru wa kimsingi—

a) 	 ikiwa ni kifungu kilichotungwa au kureke-
bishwa katika, au baada ya siku ya kuanza 
kutumika kwa Katiba hii, kifungu hicho sio 
halali, isipokuwa sheria hiyo idhihirishe 
kusudi la kudhibiti haki hiyo au uhuru huo wa 
kimsingi na kiwango cha udhibiti huo;

b) 	 hakitachukuliwa kuwa kinadhibiti haki hiyo 
au uhuru huo isipokuwa kieleze wazi na 
kwa njia maalum kuhusu haki au uhuru wa 
kimsingi unaodhibitiwa na hali au kiwango cha 
udhibiti huo; na

c) 	 hakitadhibiti haki au uhuru wa kimsingi kwa njia 
itakayotofautiana na maudhui muhimu ya haki 
au uhuru huo wa kimsingi.

(3) 	 Serikali au mtu anayetaka kuhalalisha udhibiti fulani 
atathibitishia mahakama, taasisi iliyo na mamlaka ya 
mahakama au mamlaka nyingine kwamba mahitaji 
ya Kifungu hiki yameridhishwa.

(4) 	 Vifungu katika Sura hii kuhusu usawa vitadhibi-
tiwa katika utekelezaji wa Sheria ya Kiislamu katika 
mahakama za Kadhi kwa waumini wa dini ya 
Kiislamu, katika maswala yanayohusiana na hadhi 
zao za kibinafsi, hali ya ndoa, talaka na urithi.

(5) 	 Licha ya sehemu za (1) na (2), kifungu katika sheria 
kinaweza kudhibiti utekelezaji wa haki na uhuru 
wa kimsingi katika vifungu vifuatavyo, kwa watu 
wanaohudumu katika Majeshi ya Ulinzi ya Kenya 
au Huduma ya Kitaifa ya Polisi–

a) 	 31—Faragha;

b) 	 36—Uhuru wa kutangamana;
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c) 	 37—Mikutano, maandamano, migomo 
na maombi;

d) 	 41—Mahusiano ya kikazi;

e) 	 43—Haki za kiuchumi na za kijamii; na

f) 	 49—Haki za waliotiwa mbaroni.
25.	 Licha ya kifungu kingine chochote katika 

Katiba hii, haki na uhuru wa kimsingi zifuatazo 
hazitadhibitiwa––

a) 	 uhuru kutokana na mateso na unyanyasaji au 
adhabu zinazokiuka hadhi ya ubinadamu;

b) 	 uhuru kutokana na utumwa;

c) 	 haki ya usikilizaji wa kesi kwa usawa; na

d) 	 haki ya kupewa amri ya kufikishwa mahakamani.

Sehemu ya 2—Haki na Uhuru wa Kimsingi.

26.	

(1) 	 Kila mtu ana haki ya kuishi.
(2) 	 Maisha ya mtu huanza wakati mimba inapotungwa.
(3) 	 Mtu hatauawa kimakusudi, isipokuwa kwa njia 

inayoidhinishwa na Katiba hii au kwa sheria nyingine 
iliyoandikwa;

(4) 	 Uavyaji mimba hauruhusiwi, isipokuwa kwa maoni 
ya mtaalamu wa masuala ya afya kuwa kuna haja ya 
matibabu ya dharura, au maisha au afya ya mama 
imo hatarini, au ukiwa umeidhinishwa na sheria 
nyingine iliyoandikwa;

27.	

(1) 	 Kila mtu ni sawa mbele ya sheria, na ana haki ya 
kulindwa na kupata manufaa sawa ya sheria.

(2) 	 Usawa unajumuisha kufurahia haki zote na uhuru 
wote wa kimsingi kikamilifu na kwa usawa.

Haki na uhuru 
wa Kimsingi 
na uhuru 
wa Kimsingi 
ambao 
hauwezi 
kudhibitiwa.

Haki ya 
kuishi.

Usawa na uhuru 
kutokana na 
ubaguzi.
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(3) 	 Wanawake na wanaume wana haki ya kuchukuliwa 
kwa usawa ikijumuisha haki ya kupata nafasi sawa 
katika nyanja za kisiasa, kiuchumi, kitamaduni 
na kijamii.

(4) 	 Serikali haitabagua mtu yeyote kwa njia ya moja 
kwa moja au vinginevyo kwenye misingi yoyote iki-
jumuisha asili, jinsia, ujauzito, hali ya mtu kindoa, 
hali ya kiafya, asili ya kikabila au kijamii, rangi, umri, 
ulemavu, dini, dhamira, imani, utamaduni, mavazi, 
lugha au kuzaliwa.

(5) 	 Mtu hatambagua mtu mwingine kwa njia ya moja 
kwa moja au vinginevyo kwenye misingi iliyotajwa 
au kuelezewa katika ibara ya (4).

(6) 	 Ili kuwezesha utekelezaji kamili wa haki zilizohaki-
kishwa chini ya Kifungu hiki, Serikali itachukua hatua 
za kisheria na nyinginezo, ikijumuisha programu 
na sera za vitendo sawazishi ambazo zimebuniwa ili 
kusawazisha upungufu wowote uliowaathiri watu 
binafsi au vikundi vya watu kwa sababu ya ubaguzi 
wa hapo awali.

(7) 	 Hatua yoyote inayochukuliwa chini ya ibara ya 
(6) itazingatia kikamilifu ili manufaa yoyote yawe 
kwenye msingi wa hitaji la kweli.

(8) 	 Zaidi ya hatua zinazokusudiwa katika sehemu ya (6), 
Serikali itachukua hatua za kisheria na nyinginezo 
ili kutekeleza kanuni inayohitaji kwamba idadi ya 
watu waliochaguliwa au kuteuliwa katika mashirika 
yanayoteua au ambayo yanahitaji watu kuchagu-
liwa haitakuwa na idadi ya jinsia moja inayozidi 
thuluthi mbili.

28.	 Kila mtu ana hadhi yake ya kiasili na haki ya hadhi 
hiyo kuheshimiwa na kulindwa.

Heshima kwa 
binadamu.
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29.	 Kila mtu ana haki ya uhuru na usalama wake ambao 
inajumuisha haki ya—

a) 	 kutonyimwa uhuru kiholela au bila sababu;

b) 	 kutozuiliwa bila kushtakiwa mahakamani, 
isipokuwa wakati wa hali ya dharura, ambapo 
kuzuiliwa huko lazima kulingane na matakwa 
ya Kifungu cha 58;

c) 	 kuwa huru kutokana na aina yoyote ya ukatili 
kutoka kwa umma au watu binafsi;

d) 	 kutoteswa kwa njia yoyote, iwe kimwili au 
kisaikolojia;

e) 	 kutoadhibiwa kwa njia ya viboko; au

f) 	 kutotendewa au kuadhibiwa kwa njia ya kikatili, 
inayodhalilisha hadhi ya ubinadamu.

30.	

(1) 	 Hakuna mtu atakayezuiliwa katika utumwa au 
ukandamizaji.

(2) 	 Hakuna mtu atakayehitajiwa kufanya kazi ya 
kulazimishwa.

31.	 Kila mtu ana haki ya faragha, ambayo 
inajumuisha haki ya—

a) 	 kutopekuliwa mwilini, na nyumbani au mali yake 
kutopekuliwa;

b) 	 kutozuiliwa kwa mali yake;

c) 	 maelezo yanayohusiana na familia yake, au 
masuala yake ya kibinafsi kutohitajiwa au kuto-
fichuliwa ila tu iwapo kuna sababu muhimu; au

d) 	 faragha ya mawasiliano yake kutovunjwa.
32.	

(1) 	 Kila mtu ana haki ya uhuru wa kuwa na dhamira, 
dini, mawazo, imani na maoni..

Uhuru na 
usalama wa 
mtu.

Uhuru kutokana 
na Utumwa 
na kazi ya 
kulazimishwa.

Faragha.

Uhuru wa 
dhamira, dini, 
imani na maoni.
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(2) 	 Kila mtu ana haki ya kufuata dini au imani yoyote kwa 
njia ya ibada, matendo, mafundisho au maadhimisho, 
ikijumuisha siku ya ibada, kibinafsi au pamoja na 
wengine, katika umma au kibinafsi.

(3) 	 Mtu hatanyimwa ufikiaji wa taasisi yoyote, ajira au 
kituo chochote, au kupokea manufaa ya haki yoyote 
kwa sababu ya imani au dini yake.

(4) 	 Mtu hatalazimishwa kutenda au kujihusisha na 
kitendo chochote ambacho ni kinyume na imani 
au dini yake.

33.	

(1) 	 Kila mtu ana haki ya uhuru wa kujieleza ambao 
unajumuisha—

a) 	 uhuru wa kutafuta, kupokea au kutoa 
maelezo au maoni;

b) 	 uhuru wa ubunifu wa kisanii; na

c) 	 uhuru wa kiakademia na utafiti wa kisayansi.

(2) 	 Haki ya uhuru wa kujieleza haijumuishi—
a) 	 propaganda za vita;

b) 	 uchochezi unaozua ghasia;

c) 	 matamshi ya chuki; au

d) 	 utetezi kwenye misingi ya chuki ambao—

i.	 unajumuisha uchochezi wa kikabila, kuwa-
tusi wengine au uchochezi wa kusababisha 
madhara; au

ii.	 unaotokana na misingi yoyote ya ubaguzi 
iliyotajwa au kubainiwa katika Kifungu 
cha 27 (4).

(3) 	 Katika kutekeleza uhuru wa kujieleza, kila mtu ata-
heshimu haki na hadhi ya watu wengine.

Uhuru wa 
kujieleza.
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34.	

(1) 	 Uhuru wa vyombo vya habari, ikijumuisha vyombo 
vya kuchapisha, vya kielektroniki na vinginevyo 
unahakikishwa, lakini haijumuishi njia yoyote ya 
kujieleza iliyotajwa katika Kifungu cha 33 (2).

(2) 	 Serikali—
a) 	 haitadhibiti au kuzuia mtu yeyote anayehusika 

katika utangazaji, uchapishaji au usambazaji wa 
chapisho lolote au usambazaji wa habari kwa 
kutumia njia yoyote; au

b) 	 haitamwadhibu mtu yeyote kwa kutoa maoni 
au mtazamo wake, au kwa sababu ya masu-
ala yaliyomo kwenye matangazo, chapisho au 
usambazaji.

(3) 	 Utangazaji na vyombo vingine vya habari vya kielek-
troniki vina uhuru wa kuanzishwa chini ya taratibu 
za upataji leseni ambazo—

a) 	 ni muhimu ili kudhibiti masafa ya utangazaji wa 
moja kwa moja na aina zingine za usambazaji 
wa masafa; na

b) 	 hazidhibitiwi na serikali, au kwa madhumuni ya 
kisiasa au ya kibiashara.

(4) 	 Vyombo vyote vya habari vinavyomilikiwa 
na Serikali—

a) 	 vitakuwa huru kuamua kuhusu yaliy-
omo kwenye habari na matangazo yao au 
mawasiliano mengine;

b) 	 havitaegemea upande wowote; na

c) 	 vitatoa nafasi sawa ya kuwasilisha mitazamo 
tofauti na maoni yanayopinga maswala fulani.

(5) 	 Bunge litatunga sheria itakayosimamia kuundwa 
kwa shirika ambalo—

Uhuru wa 
vyombo vya 
habari.
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a) 	 halitadhibitiwa na serikali, madhumuni ya 
kisiasa au ya kibiashara;

b) 	 litaangazia maslahi ya sehemu zote za jamii; na

c) 	 litaweka viwango vya vyombo vya habari na kud-
hibiti na kufuatilia ufuataji wa viwango hivyo.

35.	

(1) 	 Kila mwananchi ana haki ya kupata—
a) 	 habari au maelezo yaliyo na  Serikali ; na

b) 	 habari au maelezo ambayo mtu mwingine anayo 
na ambayo yanahitajika ili kutekeleza au kulinda 
haki yoyote au uhuru wowote wa kimsingi.

(2) 	 Kila mtu ana haki ya kudai marekebisho au kufutuliwa 
mbali kwa habari zozote za uongo au zinazopotosha 
na ambazo zinamwathiri mtu huyo.

(3) 	 Serikali itachapisha na kutangaza taarifa yoyote 
muhimu inayoathiri taifa.

36.	

(1) 	 Kila mtu ana haki ya uhuru wa kutangamana 
ambao unajumuisha haki ya kuanzisha, kujiunga 
na, au kushiriki katika shughuli za muungano wa 
aina yoyote.

(2) 	 Mtu hatalazimishwa kujiunga na shirika la 
aina yoyote.

(3) 	 Sheria yoyote inayohitaji usajili wa shirika la aina 
yoyote itaeleza kwamba—

a) 	 usajili huo hauwezi kuzuiwa au kuondolewa bila 
sababu maalum; na

b) 	 kutakuwepo haki ya kusikizwa kwa usawa kabla 
ya usajili huo kufutiliwa mbali.

37.	 Kila mtu ana haki ya kukutana, kuandamana na 
kuwasilisha maombi au malalamishi yake kwa 

Uhuru wa 
upataji 
habari.

Uhuru wa 
kutangamana.

Uhuru wa Kukutana, 
kuandamana, 
kugoma na 
kulalamika.
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mamlaka ya umma iwapo tu atafanya hivyo kwa 
amani na bila kuwa na silaha.

38.	

(1) 	 Kila mwananchi ana uhuru wa kumchagua mtu 
amtakaye kisiasa, ikijumuisha haki ya—

a) 	 kuunda, au kushiriki katika uundaji wa chama 
cha kisiasa;

b) 	 kushiriki katika shughuli za chama cha kisiasa, 
au kusajili wanachama kwa niaba ya chama cha 
kisiasa; au

c) 	 kupigia kampeni chama cha kisiasa au madhu-
muni ya kisiasa.

(2) 	 Kila raia ana haki ya kushiriki katika uchaguzi huru, 
wa haki na unaofanyika mara kwa mara kwenye 
msingi wa haki ya kupiga kura kwa wote, na uhuru 
wa wapiga kura kueleza matakwa yao katika—

a) 	 shirika au ofisi yoyote ya umma ambayo wana-
chama wake huchaguliwa na iliyoundwa chini 
ya Katiba; au

b) 	 ofisi yoyote au chama chochote cha kisiasa amba-
cho raia huyo ni mwanachama.

(3) 	 Bila kudhibitiwa kiholela, kila raia mwenye umri wa 
miaka kumi na nane au zaidi ana haki ya—

a) 	 kusajiliwa kama mpiga kura;

b) 	 kupiga kura ya siri katika uchaguzi wowote au 
katika kura ya maamuzi; na

c) 	 kugombea wadhifa katika ofisi ya umma, au ofisi 
katika chama cha kisiasa ambacho raia huyo ni 
mwanachama na ikiwa atachaguliwa, kutekeleza 
majukumu ya ofisi hiyo.

Haki za 
kisiasa.
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39.	

(1) 	 Kila mtu ana haki ya uhuru wa kutembea.
(2) 	 Kila mtu ana haki ya kuondoka nchini Kenya.
(3) 	 Kila raia ana haki ya kuingia, kubaki na kuishi kokote 

nchini Kenya.
40.	

(1) 	 Kwa kuzingatia Kifungu cha 65, kila mtu ana haki, 
kibinafsi au kwa kuungana na wengine, kupata na 
kumiliki mali––

a) 	 ya aina yoyote; na

b) 	 katika sehemu yoyote ya Kenya.

(2) 	 Bunge halitatunga sheria inayoruhusu Serikali au 
mtu yeyote—

a) 	 kwa udhalimu kumpokonya mtu mali ya aina 
yoyote au kumnyima mtu haki yake katika mali 
ya aina yoyote;

b) 	 kumzuia, au kwa njia yoyote kumzuia kufurahia 
haki yoyote chini ya Kifungu hiki kwenye misingi 
iliyobainishwa au kutajwa katika Kifungu 
cha (27) (4).

(3) 	 Serikali haitamzuia mtu kumiliki mali ya aina yoyote, 
au kuwa na haki katika mali ya aina yoyote isipokuwa 
kuzuiwa huko—

a) 	 kunatokana na upataji ardhi au manufaa fulani 
katika ardhi au ubadilishaji wa manufaa fulani 
ya ardhi au hatimiliki ya ardhi, kulingana na Sura 
ya Tano; au

b) 	 ni kwa matumizi ya umma au ni kwa manufaa ya 
umma na kunatekelezwa kulingana na Katiba hii 
na Sheria yoyote ya Bunge ambayo—

i.	 inahakikisha malipo ya fidia na ya haki kika-
milifu kwa mtu huyo; na

Uhuru wa 
kwenda 
popote na 
kuishi popote

Ulinzi wa 
haki ya 
kumiliki 
mali.
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ii.	 inampa mtu yeyote aliye na manufaa au haki 
katika mali hiyo haki ya kufikia mahakama 
ya kisheria.

(4) 	 Sheria hiyo inaweza kuruhusu wakazi wa ardhi 
iliyopatikana kulingana na sehemu ya (3), ambao 
huenda hawana hatimiliki ya ardhi hiyo, kufidiwa 
kwa nia njema.

(5) 	 Serikali itatoa msaada, itakuza na kulinda hakimiliki 
ya uvumbuzi wa wananchi wa Kenya.

(6) 	 Haki chini ya Kifungu hiki hazijumuishi mali yoyote 
ambayo ilipatikana kwa njia isiyo halali.

41.	

(1) 	 Kila mtu ana haki ya hatua na desturi za kikazi 
zilizo na usawa.

(2) 	 Kila mfanyakazi ana haki ya—
a) 	 kulipwa kwa haki;

b) 	 mazingira ya kikazi yanayofaa;

c) 	 kuunda, kujiunga au kushiriki katika shughuli na 
mipango ya chama cha wafanyakazi; na

d) 	 kugoma.

(3) 	 Kila mwajiri ana haki ya—
a) 	 kuunda au kujiunga na shirika la waajiri; na

b) 	 kushiriki katika shughuli na mipango ya shirika 
la waajiri.

(4) 	 Kila chama cha wafanyakazi na chama cha waajiri 
kina haki ya—

a) 	 kuamua usimamizi wake, mipango na shu-
ghuli zake;

b) 	 kupanga; na

c) 	 kuunda na kujiunga na chama cha wafanya kazi.

Mahusiano 
ya kikazi.
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(5) 	 Kila chama cha wafanyakazi, shirika la waajiri na 
mwajiri ana haki ya kushiriki katika maafikiano 
ya pamoja.

42.	

(1) 	 Kila mtu ana haki ya mazingira safi na yenye afya, 
ambayo inajumuisha haki ya—

a) 	 mazingira kutunzwa kwa manufaa ya vizazi vya 
sasa na vijavyo kupitia kwa hatua za kisheria 
na nyinginezo, hasa zile ambazo zinakusudiwa 
katika Kifungu cha 69; na

b) 	 majukumu yanayohusiana na mazingira 
kutimizwa chini ya Kifungu cha 70.

43.	

(1) 	 Kila mtu ana haki ya—
a) 	 kupata kiwango cha juu zaidi kiwezekanacho cha 

afya, kinachojumuisha haki ya huduma za kiafya 
ikijumuisha huduma ya afya ya uzazi;

b) 	 kupata makazi yanayofaa, na viwango vinavyo-
stahili vya usafi;

c) 	 kuwa huru kutokana na njaa, na kupata chakula 
cha kutosha na bora;

d) 	 kupata maji safi na salama kwa viwango 
vinavyostahili;

e) 	 usalama wa kijamii; na

f) 	 elimu.

(2) 	 Serikali itatoa ulinzi wa kijamii unaofaa kwa watu 
ambao hawawezi kujisimamia wao wenyewe pamoja 
na wanaowategemea.

44.	

(1) 	 Kila mtu ana haki ya kutumia lugha na kushiriki 
katika maisha ya kitamaduni ya chaguo lake.

Mazingira.

Haki za 
kiuchumi na 
za kijamii.

Lugha na 
Utamaduni
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(2) 	 Mtu anayetoka katika  utamaduni au ya lugha fulani, 
pamoja na wanajamii wenzake, ana haki ya—

a) 	 kufurahia utamaduni wake na kutumia 
lugha yake; au

b) 	 kuunda, kujiunga na kudumisha vyama vya 
kitamaduni na kilugha, na vitengo vingine vya 
wanaharakati wa kijamii.

(3) 	 Hakuna mtu atakayemlazimisha mtu mwingine kute-
keleza, kuadhimisha au kupitia katika mila zozote 
za kitamaduni.

45.	

(1) 	 Familia ndio kitengo cha asili na cha kimsingi cha 
jamii na ndio msingi muhimu katika utaratibu wa 
kijamii, na itafurahia kutambuliwa na kulindwa 
na Serikali.

(2) 	 Kila mtu mzima ana haki ya kuoa mtu wa jinsia tofauti 
na yake na kulingana na idhini isiyolazimishwa ya 
watu hao wawili..

(3) 	 Wanandoa wana haki sawa wakati wa kuoana, katika 
ndoa na wakati wa kuvunjwa kwa ndoa hiyo.

(4) 	 Bunge litatunga sheria inayotambua—
a) 	 ndoa zilizotekelezwa chini ya utamaduni 

wowote, au mfumo wowote wa kidini, sheria ya 
kibinafsi au kifamilia; na

b) 	 mfumo wowote wa sheria ya kibinafsi au kifam-
ilia chini ya utamaduni wowote, au unaofuatwa 
na waumini wa dini fulani kwa kiwango cha 
ndoa au mifumo hiyo ya kisheria kuambatana 
na Katiba hii.

46.	

(1) 	 Watumiaji wa bidhaa na huduma wana haki ya—
a) 	 kupata bidhaa na huduma bora;

Familia

Haki za watumiaji 
bidhaa na 
huduma.



27

K A T I B A  Y A  K E N Y A ,  2 0 1 0

SIO YA KUUZWA

b) 	 kupata maelezo ambayo ni muhimu kwao ili 
kupata manufaa kikamilifu kutokana na bidhaa 
na huduma hizo;

c) 	 kulindwa kwa afya yao, usalama wao, na maslahi 
yao ya kiuchumi; na

d) 	 kufidiwa kutokana na hasara au madhara yanayo-
tokana na kasoro katika bidhaa au huduma hizo.

(2) 	 Bunge litatunga sheria itakayohakikisha ulinzi wa 
watumiaji wa bidhaa na huduma, na wa matangazo 
yenye usawa, ya kweli na mazuri.

(3) 	 Kifungu hiki kinatumika kwa bidhaa na huduma zita-
kazotolewa na mashirika ya umma au watu binafsi.

47.	
(1) 	 Kila mtu ana haki ya hatua za kiutawala ambazo ni 

za haraka, zenye ufanisi, za kisheria, zifaazo na zenye 
utaratibu ulio na usawa.

(2) 	 Ikiwa haki au uhuru wa kimsingi wa mtu umeathiriwa 
au unaweza kuathiriwa na hatua ya kiutawala, mtu 
huyo ana haki ya kupewa sababu za hatua hiyo

(3) 	 Bunge litatunga sheria ili kuwezesha utekelezaji wa 
haki katika ibara ya (1) na sheria hiyo—

a) 	 itatoa nafasi ya kukaguliwa kwa hatua hiyo ya kiut-
awala na mahakama au, ikiwezekana, mahakama 
maalum ya kiwango cha chini ambayo ni huru na 
isiyoegemea upande wowote; na

b) 	 itakuza utawala wenye ufanisi.

48.	 Serikali itahakikisha upataji haki kwa watu wote na 
ikiwa ada yoyote itahitajika, itakuwa ada inayofaa na 
haitazuia upataji wa haki.

49.	
(1) 	 Mtu aliyekamatwa ana haki ya—

a) 	 kuarifiwa mara moja na kupitia kwa lugha 
anayoielewa, kuhusu—

Hatua za 
kiutawala zenye 
haki.

Upataji wa 
haki.

Haki za watu 
waliotiwa 
mbaroni.
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i.	 sababu ya kukamatwa;

ii.	 haki ya kunyamaza kimya; na

iii.	 matokeo ya kutonyamaza kimya;

b) 	 kunyamaza kimya;

c) 	 kuwasiliana na wakili na watu wengine ambao 
msaada wao unahitajika;

d) 	 kutolazimishwa kukiri au kukubali hatia, ambako 
kukubali huko kunaweza kutumiwa kama usha-
hidi dhidi ya mtu huyo;

e) 	 kutenganishwa na watu wanaotumikia 
vifungo vyao;

f) 	 kuletwa mahakamani haraka iwezekanavyo, 
lakini sio baada ya––

i.	 saa ishirini na nne baada ya kukamatwa; au

ii.	 ikiwa saa hizo ishirini na nne zimekamilika 
kwa wakati ambapo vikao vya mahakama 
haviendelei, au kwa siku isiyo ya mahakama, 
afikishwe mahakamani ifikapo mwisho wa 
siku ya mahakama inayofuata;

g) 	 afikishwapo mahakamani kwa mara ya kwanza, 
kufunguliwa mashtaka au kuarifiwa kuhusu 
sababu ya kuendelea kuzuiliwa kwake, au 
kuachiliwa huru; na

h) 	 kuachiliwa kwa dhamana, na kuwekewa masharti 
yanayoeleweka kabla ya kushtakiwa au kabla ya 
kesi kusikizwa, isipokuwa kukiwa na sababu 
zingine za kutomwachilia.

(2) 	 Mtu hatazuiliwa katika rumande kwa kosa ikiwa kosa 
hilo linaweza kuadhibiwa kwa kutozwa faini pekee au 
kwa kufungwa gerezani kwa muda usiozidi miezi sita.
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50.	

(1) 	 Kila mtu ana haki ya kutaka mzozo wowote unaoweza 
kusuluhishwa kisheria kuamuliwa katika kikao 
kilicho wazi na chenye usawa mahakamani au, 
ikiwezekana, kuamuliwa na taasisi iliyo na mam-
laka ya mahakama, iliyo huru na isiyoegemea 
upande wowote.

(2) 	 Kila mshtakiwa ana haki ya kesi yake kusikizwa kwa 
njia ya haki, ambayo inajumuisha haki ya—

a) 	 kuchukuliwa kama asiyekuwa na hatia hadi ita-
kapothibitishwa kuwa ana hatia;

b) 	 kuarifiwa kuhusu mashtaka na kupewa maelezo 
ya kutosha na yatakayomwezesha kujibu 
mashtaka hayo;

c) 	 kuwa na wakati na vifaa vya kutosha ili kuta-
yarisha jibu;

d) 	 kesi kusikilizwa kwa njia ya uwazi mbele ya 
mahakama iliyobuniwa chini ya Katiba hii;

e) 	 kesi kuanzishwa na kukamilishwa pasi na 
kuchelewa bila sababu;

f) 	 kuwepo wakati wa kesi kusikizwa isipokuwa pale 
ambapo mienendo ya mshtakiwa inatatiza kuen-
delea kwa kesi hiyo;

g) 	 kuchagua na kuwakilishwa na wakili, na kuelezwa 
kuhusu haki hii haraka iwezekanavyo;

h) 	 kuwa na wakili aliyetolewa na Serikali na 
kwa gharama ya Serikali, ikiwa haki hai-
tatendeka, na aarifiwe kuhusu haki hii 
haraka iwezekanavyo;

i) 	 kunyamaza kimya na kutotoa ushahidi katika 
usikilizaji wa kesi;

Usikilizaji kesi 
kwa haki.
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j) 	 kuelezwa mbeleni kuhusu ushahidi ambao kion-
gozi wa mashtaka ananuia kutumia, na kuweza 
kuufikia ushahidi huo;

k) 	 kuleta na kupinga ushahidi;

l) 	 kukataa kutoa ushahidi utakaopelekea yeye 
kupatikana na hatia;

m) 	 kuwa na usaidizi wa mkalimani bila malipo ikiwa 
mshtakiwa hawezi kuelewa lugha inayotumiwa 
katika kesi yake;

n) 	 kutohukumiwa kwa kitendo ambacho kwa wakati 
wa kutendeka kwake kitendo hicho hakikuwa—

i.	 kosa nchini Kenya; au 

ii.	  kosa la jinai chini ya sheria ya kimataifa;

o) 	 kutoshtakiwa kwa kosa ambalo mtu huyo ame-
wahi kutenda, kuachiliwa au kuhukumiwa kwalo 
hapo awali;

p) 	 kunufaika katika kupata adhabu iliyo na ukali wa 
chini zaidi kati ya adhabu zilizoruhusiwa katika 
kosa hilo ikiwa adhabu iliyoidhinishwa kwa kosa 
lake imebadilishwa kati ya muda wa kutendeka 
kwa kosa hilo na wakati wa kuhukumiwa; na

q) 	 ikiwa atahukumiwa, kukata rufaa au kuwasili-
sha ombi la kukaguliwa kwa uamuzi huo katika 
mahakama iliyo katika kiwango cha juu kuliko 
mahakama iliyotoa uamuzi kama inavyobain-
ishwa na sheria.

(3) 	 Ikiwa Kifungu hiki kinahitaji maelezo au habari 
kutolewa kwa mtu, maelezo hayo yatatolewa katika 
lugha ambayo mtu huyo anaelewa.

(4) 	 Ushahidi uliopatikana katika njia inayokiuka haki 
yoyote au uhuru wowote wa kimsingi katika Sheria 
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za Haki utatengwa ikiwa mahakama kuukubali 
ushahidi huo kutapelekea kesi hiyo kutozingatia 
haki, au kwa namna nyingine ushahidi huo utazuia 
kutendeka kwa haki.

(5) 	 Mshtakiwa—
a) 	 aliyeshtakiwa kwa kosa fulani, kando na kosa 

ambalo mahakama inaweza kukamilisha kwa 
haraka, atakuwa na haki ya kupata nakala ya 
kumbukumbu ya kesi aombapo nakala hiyo; na

b) 	 ana haki ya kupata nakala ya kumbukumbu 
ya kesi ndani ya muda unaofaa baada ya kuka-
milishwa kwa kesi hiyo, na kwa malipo ya ada 
inayofaa kama ilivyoagizwa na sheria.

(6) 	 Mtu aliyehukumiwa kwa kosa la jinai anaweza 
kuwasilisha ombi la kusikizwa upya kwa kesi katika 
mahakama kuu ikiwa––

a) 	 rufaa ya mtu huyo imetupiliwa mbali na 
mahakama ya juu zaidi ambapo mtu huyo 
ana haki ya kukata rufaa, au ikiwa mtu huyo 
hakukata rufaa katika muda unaokubaliwa wa 
kukata rufaa; na

b) 	 ushahidi mpya na wa kushawishi umepatikana.

(7) 	 Ili haki itendeke, mahakama inaweza kumruhusu 
mtu tofauti kumsaidia mlalamishi au mshtakiwa ili 
awasiliane na mahakama.

(8) 	 Kifungu hiki hakizuii kutengwa kwa vyombo vya habari 
au umma katika kesi yoyote mahakamani, ikiwa 
kutengwa huko ni muhimu, katika jamii huru na ya 
kidemokrasia, ili kulinda mashahidi au watu walio 
hatarini, kulinda maadili, utulivu wa umma, au 
usalama wa kitaifa.
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(9) 	 Bunge litatunga sheria itakayoelezea kuhusu ulinzi, 
haki na maslahi ya waathiriwa wa hatia.

51.	

(1) 	 Mtu yeyote aliyezuiliwa, kukamatwa au kufungwa 
gerezani kisheria, ana haki zote na uhuru wote 
wa kimsingi katika Haki za Sheria, isipokuwa 
iwe kwamba haki au uhuru wowote wa kimsingi 
hauambatani kamwe na hali kuzuiliwa, kukamatwa 
au kufungwa gerezani kwa mtu huyo.

(2) 	 Mtu aliyezuiliwa au kukamatwa ana haki ya kuwas-
ilisha ombi la kutolewa kwa amri ya yeye kufikishwa 
mahakamani.

(3) 	 Bunge litatunga sheria ambayo––
a) 	 inaagiza kuwa walio kizuizini, waliokamatwa 

au waliofungwa gerezani wapewe hadhi yao ya 
kibinadamu; na

b) 	 inazingatia mikataba ya kimataifa inayohusiana na 
haki za binadamu.

Sehemu ya 3 — Utekelezaji Maalum wa Haki

52.	

(1) 	 Sehemu hii inafafanua kwa undani baadhi ya haki 
fulani ili kuhakikisha uhakika zaidi katika utekelezaji 
wa haki hizo na uhuru huo wa kimsingi katika vikundi 
fulani vya watu.

(2) 	 Sehemu hii haitachukuliwa kana kwamba inadhibiti 
haki yoyote.

53.	

(1) 	 Kila mtoto ana haki ya––
a) 	 kupata jina na uraia wakati anapozaliwa;

b) 	 kupata elimu ya kimsingi na ya lazima bila malipo;

Haki za walio 
kizuizini, 
waliokamatwa 
au waliofungwa 
gerezani.

Kutumika 
kwa Sehemu 
Hii.

Watoto
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c) 	 kupata lishe bora ya kimsingi, makazi na 
huduma za afya;

d) 	 kulindwa kutokana na dhuluma, kutelekezwa, 
tamaduni mbaya zinazoathiri, aina zote za ukatili, 
matendo na adhabu zisizo na ubinadamu, na kazi 
yoyote ya kunyanyasa au yenye kuhatarisha;

e) 	 kutunzwa na kulindwa na wazazi, ambayo ina-
jumuisha wajibu sawa wa mama na baba katika 
kukidhi mahitaji ya mtoto, bila kujalisha ikiwa 
wameoana au hawajaoana; na

f) 	 kutozuiliwa, isipokuwa wakati ambapo hilo ndilo 
hatua pekee inayoweza kuchukuliwa, azuiliwe––

i.	 kwa muda mfupi zaidi unaostahili; na

ii.	 kwa kutenganishwa na watu wazima na 
katika hali inayozingatia umri na jinsia ya 
mtoto huyo.

(2) 	 Maslahi mema zaidi ya mtoto ni muhimu sana katika 
kila suala linalomhusu mtoto.

54.	

(1) 	 Mtu mwenye ulemavu wowote ana haki ya––
a) 	 kupewa hadhi yake na heshima na kuzung-

umziwa na kutajwa kwa njia isiyomdunisha;

b) 	 kufikia taasisi za elimu na vifaa vya watu wenye 
ulemavu vilivyowekwa katika jamii kwa kiwango 
kinachoambatana na maslahi ya mtu huyo;

c) 	 kufikia ipasavyo maeneo yote, usafiri wa umma 
na habari au maelezo;

d) 	 kutumia lugha ya ishara, Breli, au njia nyingine 
mwafaka ya mawasiliano; na

e) 	 kupata nyenzo na vifaa vinavyoweza kumsaidia 
kukabiliana na matatizo ya ulemavu huo;

Watu wenye 
ulemavu
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(2) 	 Serikali itahakikisha utekelezaji unaoendelea wa 
kanuni kwamba, angalau asilimia tano ya watu walio 
katika mashirika ambayo wanachama huchaguliwa 
au kuteuliwa ni watu wenye ulemavu.

55.	

(1) 	 Serikali itachukua hatua, ikijumuisha programu za 
hatua sawazishi ili kuhakikisha kwamba vijana

a) 	 wanapata elimu na mafunzo yanayofaa;

b) 	 wana fursa ya kujumuika, kuwakilishwa na 
kushiriki katika nyanja za kisiasa, kijamii, kiu-
chumi na nyanja zingine za maisha;

c) 	 wanapata ajira; na

d) 	 wanalindwa kutokana na tamaduni zinazodhuru 
na kutokana na kunyanyaswa.

56.	 Serikali itaweka programu za hatua sawazishi 
zilizokusudiwa kuhakikisha kwamba vikundi vya 
watu wachache waliotengwa na kubaguliwa—

a) 	 vinashiriki na kuwakilishwa katika uongozi na 
katika nyanja zote za maisha;

b) 	 vinapewa nafasi maalum katika nyanja za elimu 
na uchumi;

c) 	 vinapewa nafasi maalum katika upataji wa ajira;

d) 	 vinakuza tamaduni zao, lugha na desturi zao; na

e) 	 vinapata maji, huduma za afya na miundombinu.
57.	 Serikali itachukua hatua ili kuhakikisha haki 

za wazee––

a) 	 kushiriki kikamilifu katika masuala ya jamii;

b) 	 kufuatilia ustawi wao wa kibinafsi;

c) 	 kuishi katika hadhi na heshima na kuwa huru 
kutokana na dhuluma; na

d) 	 kupata malezi ya kufaa na msaada kutoka kwa 
familia zao na Serikali.

Vijana.

Jamii za watu 
wachache na watu 
waliotengwa na 
kubaguliwa.

Wazee katika 
jamii.
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Sehemu ya 4 — Hali ya Dharura

58.	

(1) 	 Hali ya dharura inaweza kutangazwa tu chini ya 
Kifungu cha 132 (4) (d) na wakati ambapo––

a) 	 Nchi inatishiwa na vita, uvamizi, 
upinzani kijumla,

b) 	 vurugu, janga la kiasili au dharura nyingine 
ya umma; na

c) 	 tangazo hilo ni muhimu ili kukabili hali ambayo 
imesababisha kutolewa kwa tangazo hilo 
la dharura.

(2) 	 Tangazo la hali ya dharura, na sheria yoyote ita-
kayotungwa au hatua nyingine itakayochukuliwa 
kutokana na tangazo hilo, litafaa tu—

a) 	 ikiwa linalingana na matarajio; na

b) 	 kwa muda usiozidi siku kumi na nne kuanzia 
siku ya kutangazwa kwa hali hiyo ya dharura, 
isipokuwa Bunge la Kitaifa liamue kuendeleza 
tangazo hilo.

(3) 	 Bunge la Kitaifa linaweza kuendeleza tangazo la hali 
ya hatari —

a) 	 kwa uamuzi uliokubaliwa—

i.	 kufuatia mjadala wa wazi katika Bunge la 
Kitaifa; na

ii.	 na idadi kubwa ya wabunge kama ilivyo-
elezewa katika sehemu ya (4); na

b) 	 kwa muda usiozidi miezi miwili kwa 
wakati mmoja.

(4) 	 Kuongezwa kwa mara ya kwanza kwa kipindi cha 
hali ya dharura kunahitaji kura ya uungwaji mkono 
ya angalau thuluthi mbili ya wabunge wote katika 

Hali ya hatari.
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Bunge la Kitaifa, na kuongezwa kwa muda huo kwa 
mara nyingine kutahitaji kura ya uungwaji mkono 
ya angalau robo tatu ya wabunge wote katika Bunge 
la Kitaifa.

(5) 	 Mahakama ya Juu Zaidi inaweza kuamua kuhusu 
uhalali wa—

a) 	 tangazo la hali ya dharura;

b) 	 kuongezwa kwokwote kwa muda wa tangazo la 
hali ya dharura;na

c) 	 sheria yoyote itakayotungwa au hatua yoyote 
nyingine itakayochukuliwa kwa sababu ya tan-
gazo la hali ya dharura.

(6) 	 Sheria yoyote inayotungwa kwa sababu ya tangazo 
la hali ya dharura––

a) 	 inaweza kudhibiti haki au uhuru wa kimsingi 
katika Sheria za Tume ya Kitaifa ya Haki za 
Binadamu na Usawa ya Kenya. Haki kwa kiwango 
tu ambacho—

i.	 udhibiti huo unahitajika haswa katika 
dharura hiyo; na

ii.	 sheria hiyo inaambatana na majukumu ya 
Jamhuri chini ya sheria za kimataifa zinazo-
tumika katika hali ya dharura; na

b) 	 haitatekelezwa hadi itakapochapishwa kwenye 
Gazeti Rasmi la Serikali.

(7) 	 Tangazo la hali ya dharura au sheria inayotungwa au 
hatua yoyote nyingine inayochukuliwa kwa sababu 
ya tangazo lolote haitaruhusu au kuidhinisha ulinzi 
dhidi ya mashtaka kwa Serikali au mtu yeyote, katika 
tendo lolote la ukiukaji wa sheria.
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Sehemu ya 5 — Tume ya Taifa la Kenya Kuhusu Haki za 
Binadamu na Usawa

59.	

(1) 	 Tume ya Kitaifa ya Kenya ya Haki za Binadamu na 
Usawa ya Kenya Imebuniwa.

(2) 	 Majukumu ya Tume hii ni—
a) 	 kukuza heshima ya haki za binadamu na kuen-

deleza desturi ya kuheshimu haki za binadamu 
katika Jamhuri;

b) 	 kukuza usawa wa kijinsia na usawa kijumla na 
kuratibu na kuhakikisha jinsia imezingatiwa 
katika maendeleo ya kitaifa;

c) 	 kukuza ulinzi na kuzingatiwa kwa haki za 
binadamu katika taasisi za umma na za kibinafsi;

d) 	 kufuatilia, kuchunguza na kuripoti jinsi haki za 
binadamu zinavyozingatiwa katika nyanja zote 
za kitaifa ikijumuisha jinsi idara za usalama wa 
kitaifa zinavyozingatia haki hizo;

e) 	 kupokea na kuchunguza malalamishi kuhusu 
tuhuma za ukiukaji wa haki na kuchukua hatua 
za kupata suluhisho lifaalo pale ambapo haki za 
binadamu zimekiukwa;

f) 	 kwa juhudi zake au kwenye msingi wa malalami-
shi, kuchunguza au kutafiti kuhusu suala la haki 
za binadamu, na kutoa mapendekezo ya kuim-
arisha utendakazi wa idara za Serikali;

g) 	 kutenda kama idara kuu ya Serikali katika 
kuhakikisha kuwa majukumu chini ya mikataba 
na maagano yanayohusiana na haki za binadamu 
yamefikiwa;

h) 	 kuchunguza mienendo yoyote katika masuala 
ya serikali, au matendo yoyote katika utawala 

Tume ya Taifa ya 
Kenya ya  Haki 
za Binadamu na 
Usawa.
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wa umma na katika nyanja zozote za serikali yan-
ayotuhumiwa au kushukiwa kutokuwa ya haki 
au kutofaa, au kupelekea hali isiyofaa au kuto-
tendeka kwa haki;

i) 	 kuchunguza malalamishi yoyote kuhusu 
matumizi mabaya ya mamlaka, matendo yasiyo 
ya haki, kutotendeka kwa haki au mienendo 
rasmi isiyokuwa na usawa, inayonyanyasa au 
isiyoshughulika ipasavyo;

j) 	 kuripoti malalamishi yaliyochunguzwa chini ya 
aya za (h) na (i) na kuchukua hatua zinazofaa; na

k) 	 kutekeleza majukumu mengine yoyote yalioa-
gizwa na sheria.

(3) 	 Kila mtu ana haki ya kuilalamikia Tume akidai 
kwamba amenyimwa haki au uhuru wa kimsingi 
katika Sheria za Haki, kwamba haki au uhuru wa 
kimsingi umekiukwa, umevunjwa au kutishiwa.

(4) 	 Bunge litatunga sheria ili kuwezesha kikamilifu ute-
kelezaji wa Sehemu hii, na sheria nyingine yoyote 
kama hiyo inaweza kupanga upya Tume hiyo iwe 
tume mbili au zaidi tofauti.

(5) 	 Ikiwa Bunge litatunga sheria ya kupanga upya Tume 
chini ya sehemu ya (4)––

a) 	 sheria hiyo itagawa kila jukumu la Tume iliyotajwa 
katika Kifungu hiki kwa tume moja au nyingine 
zinazobuniwa;

b) 	 kila mojawapo ya tume hizi zilizobuniwa itakuwa 
na mamlaka sawa na ile ya Tume iliyo chini ya 
Kifungu hiki; na

c) 	 kila tume itakayobuniwa itakuwa tume katika 
ufafanuzi wa Sura ya Kumi na Tano, na itakuwa 
na hadhi na mamlaka ya tume chini ya Sura hiyo.
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SURA YA TANO — ARDHI NA MAZINGIRA

Sehemu ya 1—Ardhi

60.	

(1) 	 Ardhi nchini Kenya itamilikiwa, kutumiwa na kusi-
mamiwa kwa njia ambayo ni yenye usawa, ufanisi, 
uzalishaji na endelevu,na kwa kuzingatia kanuni 
zifuatazo—

a) 	 uwezo sawa wa kupata ardhi;

b) 	 usalama wa haki za ardhi;

c) 	 usimamizi endelevu na wenye manufaa, wa rasili-
mali za ardhi;

d) 	 usimamizi wa ardhi kwa uwazi na kwa gha-
rama nafuu;

e) 	 hifadhi na utunzaji bora wa maeneo muhimu ya 
kiekolojia;

f) 	 kuondolewa kwa ubaguzi wa kijinsia katika 
sheria, mila na desturi zinazohusiana na ardhi 
na mali iliyomo katika ardhi; na

g) 	 kuhimiza jamii kutatua mizozo kuhusu ardhi 
kupitia hatua za kijamii zinazotambuliwa na 
zinazoambatana na Katiba hii.  

(2) 	 Kanuni hizi zitatekelezwa kupitia kwa sera ya ardhi 
ya kitaifa itakayotengenezwa na kukaguliwa mara 
kwa mara na serikali ya kitaifa kupitia kwa sheria.

61.	

(1) 	 Ardhi yote nchini Kenya inamilikiwa na wakenya 
wote kijumla kama taifa, kama jamii na kama 
watu binafsi.

(2) 	 Ardhi yote nchini Kenya imeainishwa kama ardhi 
ya umma, ya jamii au ya mtu binafsi.

Kanuni za sera ya 
ardhi.

Mpangilio wa 
ardhi.
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62.	

(1) 	 Ardhi ya umma ni—
a) 	 ardhi ambayo ilikuwa inamilikiwa na serikali 

na ambayo haikuwa imegawanywa wakati wa 
kuanza kutumika kwa Katiba hii, kama ilivyo-
elezewa na Sheria ya Bunge wakati iliyokuwa 
ikitumika wakati wa kuanza kutumika kwa 
Katiba hii;

b) 	 ardhi inayomilikiwa, kutumiwa au ambapo idara 
yoyote ya Serikali inapofanyia kazi, isipokuwa 
ardhi ambayo idara ya Serikali imekodisha kama 
mkodishaji wa kibinafsi;

c) 	 ardhi iliyokabidhiwa Serikali kwa njia ya kuuzwa, 
kurudishwa au kusalimishwa;

d) 	 ardhi ambayo umiliki wake wa kijamii au kib-
inafsi hauwezi kuthibitishwa kupitia mchakato 
wowote wa kisheria;

e) 	 ardhi ambayo hakuna mrithi yeyote anayeweza 
kutambuliwa kupitia mchakato wowote 
wa kisheria;

f) 	 ardhi yoyote iliyo na madini au mafuta ya madini 
kama ilivyoelezewa kisheria;

g) 	 misitu ya serikali isipokuwa misitu inayota-
jwa katika Kifungu cha hifadhi za wanyama, 
chemichemi za maji, mbuga za kitaifa, hifadhi 
za wanyama za serikali na maeneo maalum 
yaliyolindwa;

h) 	 barabara zote kulingana na Sheria ya Bunge;

i) 	 mito yote, maziwa yote na sehemu zingine za maji 
kama ilivyoelezewa na Sheria ya Bunge;

j) 	 mipaka ya bahari, maeneo maalum ya kiuchumi 

Ardhi ya umma.
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katika bahari na ardhi iliyo chini ya bahari;

k) 	 Ardhi iliyo chini ya bahari lakini kwenye upande 
wa bahari usio kuwa wenye kina sana;

l) 	 Ardhi yote iliyo kati ya nyanda za juu na za 
chini za maji;

m) 	 ardhi yoyote ambayo haijaainishwa kama ya  
kibinafsi au ya jamii chini ya Katiba hii; na

n) 	 ardhi yoyote iliyotangazwa kuwa ya umma 
kupitia kwa Sheria ya Bunge—

i.	 Iliyokuwa ikitumika katika tarehe ya kuanza 
kutumika kwa katiba hii; au

ii.	 iliyotungwa baada ya tarehe ya kuanza kutu-
mika kwa katiba hii.

(2) 	 Ardhi ya umma itamilikiwa na serikali ya kaunti kwa 
niaba ya wakazi katika kaunti hiyo, na itasimamiwa 
kwa niaba yao na Tume ya Kitaifa ya Ardhi ikiwa 
imeainishwa chini ya—

a) 	 sehemu ya ibara ya (1) (a), (c), (d) au (e); na

b) 	 sehemu ya (1) (b), isipokuwa ardhi ambayo ina-
milikiwa au inatumiwa na idara ya Serikali, au 
ambapo idara ya Serikali inafanyia kazi.

(3) 	 Ardhi ya umma iliyoainishwa chini ya sehemu ya 
(1) (f) hadi (m) itamilikiwa na serikali ya kitaifa 
kwa niaba ya Wakenya na Tume ya Kitaifa ya Ardhi 
itasimamia ardhi hiyo kwa niaba yao.

(4) 	 Ardhi ya umma haitatolewa au kutumiwa isipokuwa 
kwa kuzingatia Sheria ya Bunge inayofafanua hali na 
masharti ya kutolewa au matumizi hayo.

63.	

(1) 	 Ardhi ya jamii itamilikiwa na jamii zinazotambuliwa 
kwa misingi ya kikabila, kitamaduni au mahitaji sawa 
ya kijamii.

Ardhi ya jamii.
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(2) 	 Ardhi ya jamii inajumuisha—
a) 	 ardhi iliyosajiliwa kisheria kwa jina la wawakilishi 

wa kikundi chini masharti ya sheria yoyote;

b) 	 ardhi iliyokabidhiwa jamii fulani kisheria na 
kupitia kwa mchakato wowote wa kisheria;

c) 	 ardhi nyingine yoyote itakayotangazwa na Sheria 
ya Bunge kuwa ardhi ya jamii ; na

d) 	 ardhi ambayo—

i.	 inamilikiwa kwa uhalali, inasimamiwa au 
kutumiwa na jamii maalum kama misitu 
ya jamii, maeneo ya malisho ya mifugo au 
mahali patakatifu pa ibada;

ii.	 ni ya kiasili na ardhi ambayo kiasili inamilik-
iwa na jamii ya wawindaji; au

iii.	 inamilikiwa kisheria kama ardhi ya amana na 
serikali za kaunti, lakini isiyojumuisha ardhi 
yoyote ya umma inayomilikiwa na serikali ya 
kaunti  kwa niaba ya wakazi wa kaunti hiyo 
chini ya Kifungu cha 62 (2).

(3) 	 Ardhi yoyote ya jamii ambayo haijasajiliwa itamilik-
iwa na serikali za kaunit kwa niaba ya jamii hizo.

(4) 	 Ardhi ya jamii haitatolewa au kutumiwa vinginevyo 
isipokuwa kulingana na sheria inayofafanua hali na 
viwango vya haki za kila mwanajamii kibinafsi au 
wanajamii wote kwa pamoja.

(5) 	 Bunge litatunga sheria kuwezesha utekelezaji wa 
Kifungu hiki.

64.	

(1) 	 Ardhi ya kibinafsi inajumuisha —
a) 	 ardhi yoyote iliyosajiliwa na inayomilikiwa na 

mtu yeyote chini ya umiliki unaodumu maishani 
mwa mtu huyo;

Ardhi ya mtu 
binafsi.
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b) 	 ardhi inayomilikiwa na mtu yeyote kwa 
kukodisha; na

c) 	 ardhi yoyote nyingine iliyotangazwa kuwa ya 
kibinafsi chini ya Sheria ya Bunge.

65.	

(1) 	 Mtu asiyekuwa raia wa Kenya anaweza kumiliki ardhi 
kwa njia ya kukodisha tu, na makubaliano yoyote ya 
kukodisha, bila kujalisha yalivyofikiwa, hayatazidi 
muda wa miaka tisini na tisa.

(2) 	 Ikiwa kifungu katika makubaliano, mkataba au hati 
yoyote ya aina yoyote inampa mtu asiyekuwa raia wa 
Kenya uwezo wa kumiliki ardhi kwa zaidi ya miaka 
tisini na tisa, kifungu hicho kitachukuliwa kumpa 
mtu huyo umiliki wa miaka tisini na tisa na wala 
sio zaidi.

(3) 	 Kwa madhumuni ya Kifungu hiki—
a) 	 kampuni au shirika lolote litachukuliwa kama 

raia tu ikiwa shirika hilo linamilikiwa kikamilifu 
na raia mmoja au zaidi; na

b) 	 Ardhi inayomilikiwa kwa niaba ya mtu au watu 
itachukuliwa kuwa inayomilikiwa na raia wa 
Kenya iwapo tu manufaa yote ya umiliki huo 
unawaendea watu ambao ni raia wa Kenya.

(4) 	 Bunge linaweza kutunga sheria ili kutoa mwongozo 
zaidi katika utekelezaji wa Kifungu hiki.

66.	

(1) 	 Serikali inaweza kudhibiti matumizi ya ardhi yoyote 
au haki yoyote katika ardhi kwa madhumuni ya 
ulinzi, usalama wa umma, utaratibu wa umma, 
maadili ya umma, afya ya umma, au mpangilio wa 
matumizi ya ardhi.

Umiliki ardhi wa 
watu wasiokuwa 
Wakenya.

Usimamizi wa 
matumizi ya ardhi 
na mali.
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(2) 	 Sheria ili kuhakikisha kwamba uwekezaji katika ardhi 
ni kwa manufaa ya jamii na uchumi wao.

67.	

(1) 	 Tume ya Huduma za Polisi za Kitaifa imebuniwa.
(2) 	 Majukumu ya Tume ya Kitaifa ya Ardhi ni—

a) 	 kusimamia ardhi ya umma kwa niaba ya serikali 
ya kitaifa na serikali za kaunti;

b) 	 kupendekezea serikali ya kitaifa sera ya kitaifa 
kuhusu ardhi;

c) 	 kushauri serikali ya kitaifa kuhusu programu ya 
kina itakayosimamia usajili wa umiliki wa ardhi 
kote nchini Kenya;

d) 	 kufanya utafiti unaohusiana na ardhi na matumizi 
ya mali-asili, na kutoa mapendekezo kwa mam-
laka yanayohusika;

e) 	 kuanzisha uchunguzi kwa hiari yake au kutokana 
na malalamishi, kuhusu ukiukaji wa sasa wa haki 
za ardhi au ukiukaji wa kihistoria, na kupende-
keza suluhisho linalofaa;

f) 	 kuhimiza matumizi ya njia za kitamaduni zin-
azotumika kusuluhisha mizozo inayohusu ardhi;

g) 	 kutathmini ushuru unaotozwa katika ardhi na 
malipo katika majengo yaliyo katika eneo lolote 
lililoteuliwa kisheria; na

h) 	 kufuatilia na kuwa na jukumu la kusimamia 
mpangilio wa matumizi ya ardhi kote nchini.

(3) 	 Tume ya Kitaifa ya Ardhi inaweza kutekeleza maju-
kumu mengine yoyote yatakayotolewa na sheria 
ya kitaifa.

68.	 Bunge—

a) 	 litarekebisha, kuunganisha na kusawazisha 
sheria zilizopo kuhusu ardhi;

Tume ya Kitaifa 
ya Ardhi.

Sheria zinazo husu 
ardhi.



45

K A T I B A  Y A  K E N Y A ,  2 0 1 0

SIO YA KUUZWA

b) 	 litarekebisha sheria za kisekta kuhusu matumizi 
ya ardhi kulingana na kanuni zilizotajwa katika 
Kifungu cha 60 (1); na

c) 	 litatunga sheria—

i.	 ili kutoa mwongozo kuhusu kiwango cha juu 
zaidi na cha chini zaidi cha ekari za ardhi zin-
azoweza kumilikiwa katika ardhi ya kibinafsi;

ii.	 ili kudhibiti njia ambazo ardhi yoyote 
inaweza kubadilishwa kutoka kwenye mfumo 
mmoja hadi mwingine;

iii.	 ili kudhibiti utambuzi na uhifadhi wa mali ya 
kindoa na hasa nyumba ya kindoa wakati wa 
ndoa na wakati wa kuvunjwa kwa ndoa hiyo;

iv.	 ili kulinda, kuhifadhi na kuwezesha ufikiaji 
wa ardhi yote ya umma;

v.	 ili kuwezesha kuchunguzwa kwa upataji wote 
au uhamishaji wote wa umiliki wa ardhi ya 
umma ili kuthibitisha uhalali wa upataji huo;

vi.	 ili kuwalinda wategemezi wa marehemu 
waliomiliki ardhi, ikijumuisha maslahi ya 
mke au mume wa marehemu ambaye anaishi 
kwenye ardhi hiyo; na

vii.	 Ili kutoa mwongozo katika suala lingine 
lolote muhimu linalohusu kuwezesha ute-
kelezaji wa vifungu vya Sura hii.

Sehemu ya 2—Mazingira na Mali-Asili

69.	

(1) 	 Serikali—
a) 	 itahakikisha matumizi, usimamizi, na uhifadhi 

wa mazingira na mali-asili unaoendelea na 
kuhakikisha usawa katika ugavi wa manufaa 

Majukumu 
yanayohusiana na 
mazingira.



46

K A T I B A  Y A  K E N Y A ,  2 0 1 0

SIO YA KUUZWA

yanayopatikana;

b) 	 itafanya juhudi ili kutimiza na kudumisha 
kupandwa kwa miti katika angalau asilimia kumi 
ya ardhi ya Kenya;

c) 	 italinda na kukuza haki za uvumbuzi na elimu ya 
kiasili katika anuwai za viumbe na rasilimali za 
kiasili za jamii;

d) 	 itahimiza kushiriki kwa umma katika usimamizi, 
utunzaji, na uhifadhi wa mazingira;

e) 	 italinda rasilmali zote za kiasili na anuwai 
za viumbe;

f) 	 itaanzisha mifumo ya kutathmini athari kwa 
mazingira, ukaguzi wa mazingira na usimamizi 
wa mazingira;

g) 	 itaondoa michakato na shughuli ambazo zin-
aweza kuhatarisha mazingira; na

h) 	 itatumia mazingira na mali-asili kwa manufaa 
ya Wakenya.

(2) 	 Kila mtu ana jukumu la kushirikiana na idara za 
Serikali na watu wengine ili kulinda na kuhifadhi 
mazingira, na kuhakikisha kuwa kuna maendeleo 
endelevu ya kiekolojia na ya matumizi ya rasilimali.

70.	

(1) 	 Ikiwa mtu atadai kuwa haki ya kupata mazingira safi 
na yenye afya njema inavyotambuliwa na kulindwa 
chini ya Kifungu cha 42 imekiukwa, inakiukwa 
au kuna uwezekano mkubwa wa mtu huyo kuny-
imwa haki hiyo au haki hiyo kukiukwa, kuvunjwa 
au kutishiwa, mtu huyo anaweza kuwasilisha kesi 
mahakamani ili kupata fidia pamoja na hatua zingine 
za kisheria zinazopatikana katika suala hilo.

(2) 	 Ikiwa ombi litawasilishwa chini ya sehemu ya (1), 

Utekelezwaji wa 
haki za mazingira.
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mahakama inaweza kutoa amri, au kutoa maelekezo 
yoyote ambayo yanafaa––

a) 	 ili kuzuia, kukomesha au kusitisha tendo au kosa 
lolote ambalo ni hatari kwa mazingira;

b) 	 ili kumshurutisha afisa yeyote wa umma 
kuchukua hatua zitakazozuia au kusitisha tendo 
au kosa lolote ambalo ni hatari kwa mazingira; au

c) 	 kutoa fidia kwa mwathiriwa yeyote aliyeathirika 
kutokana na ukiukaji wa haki ya kupata mazin-
gira safi na yenye afya njema.

(3) 	 Kwa madhumuni ya Kifungu hiki, sio lazima kwa 
anayewasilisha ombi kuonyesha kwamba mtu yeyote 
amepata hasara au kujeruhiwa.

71.	

(1) 	 Lazima makubaliano yapitishwe na Bunge ikiwa––
a) 	 yanajumuisha utoaji wa haki au makubaliano na 

mtu yeyote, au kwa niaba ya mtu yeyote, ikiju-
muisha serikali ya kitaifa, kwa mtu mwingine, ili 
atumie mali-asili yoyote iliyo nchini Kenya; na

b) 	 Yamefikiwa katika au baada ya tarehe ya kuanza 
kutumika kwa Katiba hii.

(2) 	 Bunge litatunga sheria itakayotoa aina za 
makubaliano ambazo zitakuwa chini ya upitishaji 
wa Bunge kulingana na sehemu ya (1).

72.	 Bunge litatunga sheria ili kuwezesha utekelezaji wa 
vifungu katika Sehemu hii.

Makubaliano 
yanayohusiana na 
mali-asili.

Sheria zinazohusu 
mazingira .
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SURA YA SITA — UONGOZI NA UADILIFU

73.	

(1) 	 Mamlaka yaliyotolewa kwa afisa wa Serikali—
a) 	 ni amana ya umma inayopaswa kutekelezwa kwa 

njia ambayo—

i.	 inaambatana na madhumuni na malengo ya 
Katiba hii;

ii.	 inaonyesha heshima kwa watu;

iii.	 inaleta sifa njema kwa taifa na heshima kwa 
ofisi hiyo; na

iv.	 inakuza imani ya umma katika uadilifu wa 
ofisi hiyo; na

b) 	 inampa afisa huyo wa Serikali jukumu la 
kuwahudumia watu, na wala sio mamlaka ya 
kuwatawala.

(2) 	 Kanuni zinazotoa mwongozo katika uongozi na 
uadilifu zinajumuisha—

a) 	 uteuzi kwenye misingi ya uadilifu, ustadi kazini 
na kufaa kwa mtu huyo, au kuchaguliwa katika 
uchaguzi huru na wa haki;

b) 	 kutopendelea upande wowote katika kufa-
nya maamuzi na katika kuhakikisha kwamba 
maamuzi hayo hayatokani na mapendeleo ya 
kindugu, upendeleo, nia zingine zozote mbaya 
au vitendo vya kifisadi;

c) 	 huduma ya kujitolea kwenye misingi ya manufaa 
kwa umma, inayoonyeshwa kwa—

i.	 uaminifu katika utekelezaji wa majukumu 
ya umma; na

ii.	 kutangaza maslahi ya kibinafsi yanayoweza 
kugongana na wajibu wake kwa umma;

Wajibu wa uongozi.
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d) 	 uwajibikaji kwa umma kuhusu maamuzi na hatua  
zinazochukuliwa; na

e) 	 nidhamu na kujitolea katika kuwahudumia watu.
74.	 Kabla ya kuchukua hatamu katika ofisi ya serikali, au 

kutekeleza majukumu yoyote katika ofisi ya Serikali, 
mtu aliyechaguliwa au kuteuliwa ataapa au kukiri 
kwa uthibitisho kuwa atawajibikia ofisi hiyo, kwa 
kuzingatia njia iliyopendekezwa na Ambatisho la 
Tatu, au chini ya Sheria ya Bunge.

75.	

(1) 	 Afisa wa Serikali atakuwa na mienendo inayokubal-
ika, katika maisha yake ya kirasmi, katika maisha ya 
kibinafsi, au anapotangamana na watu wengine, na 
kwa njia ambayo inaepuka—

a) 	 mgongano wowote kati ya maslahi ya kibinafsi 
na majukumu rasmi au ya umma;

b) 	 kupendelea maslahi ya kibinafsi badala ya 
maslahi ya umma; au

c) 	 kudunisha hadhi ya ofisi ambayo afisa huyo 
anasimamia.

(2) 	 Mtu anayekiuka sehemu ya (1), au Kifungu cha 76, 
77 au 78 (2)—

a) 	 atawekwa chini ya taratibu za kinidhamu zinazo-
tumika katika ofisi inayohusika;

b) 	 kulingana na taratibu za kinidhamu zinazore-
jelewa katika aya ya (a), anaweza kuachishwa kazi 
au kwa njia nyingine kuondolewa ofisini.

(3) 	 Mtu ambaye ameachishwa kazi au vinginevyo kuon-
dolewa ofisini kwa kukiuka masharti yaliyotajwa 
katika sehemu ya (2) atapigwa marufuku dhidi ya 
kushikilia ofisi yoyote nyingine ya Serikali.

Kiapo cha 
uaminifu cha 
Maafisa wa 
Serikali.

Mienendo ya 
maafisa wa 
Serikali.
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76.	

(1) 	 Zawadi au mchango wowote kwa afisa wa Serikali 
katika shughuli rasmi au za umma, utakuwa mchango 
au zawadi kwa Jamhuri na itakabidhiwa Serikali 
isipokuwa kuwe na Sheria ya Bunge itakayobat-
ilisha hayo.

(2) 	 Afisa wa Serikali—
a) 	 hatamiliki akaunti ya benki nje ya Kenya 

isipokuwa kulingana na Sheria ya Bunge; au

b) 	 hataomba au kukubali mkopo au manufaa ya 
kibinafsi katika hali zinazotatiza uadilifu wake.

77.	

(1) 	 Afisa wa Serikali anayehudumu wakati wote 
hatashiriki katika ajira nyingine yenye mapato.

(2) 	 Afisa yeyote wa Serikali aliyeteuliwa hatahudumu 
katika ofisi ya chama cha kisiasa.

(3) 	 Afisa wa Serikali aliyestaafu na anayepokea malipo ya 
uzeeni kutoka kwenye fedha za umma, hatahudumu 
katika zaidi ya nyadhifa mbili zilizo na mshahara 
kwa wakati mmoja kama mwenyekiti, mkurugenzi 
au mfanyakazi wa—

a) 	 kampuni inayomilikiwa au kudhibitiwa na 
Serikali; au

b) 	 idara ya Serikali.

(4) 	 Afisa wa Serikali aliyestaafu hatapokea malipo kutoka 
kwa fedha za umma isipokuwa kama ilivyobainishwa 
katika sehemu ya (3).

78.	

(1) 	 Hakuna mtu anayepaswa kuchaguliwa au kuteuliwa 
katika ofisi ya Serikali ikiwa si raia wa Kenya.

(2) 	 Afisa wa Serikali au afisa aliye katika vikosi vya ulinzi 
hatakuwa na uraia wa nchi mbili.

Uadilifu wa kifedha 
wa maafisa wa 
Serikali.

Udhibiti katika 
shughuli za maafisa 
wa Serikali.

Uraia na uongozi.
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(3) 	 Sehemu za (1) na (2) hazitumiki kwa—
a) 	 majaji na wanachama wa tume; au

b) 	 mtu yeyote ambaye amekuwa raia wa nchi 
nyingine kupitia kwa utekelezaji wa sheria ya 
nchi hiyo, na ambaye hana uwezo wa kuondoa 
uraia huo.

79.	 Bunge litatunga sheria ya kubuniwa kwa tume huru 
ya maadili na kupambana na ufisadi, ambayo itakuwa 
na hadhi na mamlaka sawa na tume iliyo chini ya Sura 
ya Kumi na Tano, kwa madhumuni ya kuhakikisha 
utimizaji na utekelezaji wa masharti ya Sura hii.

80.	 Bunge litatunga sheria—

a) 	 itakayotoa taratibu na mikakati ya utekelezaji wa 
Sura hii kwa  njia ifaayo;

b) 	 itakayopendekeza adhabu za ziada, kando na zile 
zinazorejelewa katika Kifungu cha 75, ambazo 
zinaweza kuamriwa kwa sababu ya ukiukaji 
wa Sura hii;

c) 	 itakayotoa mwongozo wa utekelezaji wa Sura hii 
kwa maafisa wa umma, pamoja na marekebisho 
yanayohitajika; na

d) 	 Itakayotoa mwongozo wowote mwingine unao-
hitajika ili kuhakikisha ukuzaji wa kanuni za 
uongozi na uadilifu zilizotajwa katika Sura hii, 
na utekelezaji wa Sura hii.

Sheria ya 
kuanzisha tume 
ya maadili na 
kukabiliana na 
ufisadi.

Sheria zinazohusu 
uongozi.
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SURA YA SABA — UWAKILISHAJI WA WATU

Sehemu ya 1 — Mfumo na Mchakato wa Uchaguzi

81.	 Mfumo wa uchaguzi utazingatia kanuni zifuatazo––

a) 	 uhuru wa raia wa kutekeleza haki zao za kisiasa 
chini ya sehemu ya 38;

b) 	 katika mashirika ya umma ambayo wana-
chama huchaguliwa,wanachama wa jinsia moja 
hawatazidi theluthi mbili;

c) 	 uwakilishi wa watu wenye ulemavu kwa njia 
yenye usawa;

d) 	 haki ya kupiga kura kwa wote kwenye msingi wa 
uwakilishaji wenye usawa na usawa wa kura; na

e) 	 uchaguzi huru na wenye usawa, ambao ni—

i.	 wa kura ya siri;

ii.	 huru na usio na ghasia, vitisho, ushawishi 
usiofaa, au ufisadi;

iii.	 unaosimamiwa na tume huru;

iv.	 wenye uwazi; na

v.	 unaoendeshwa kwa njia isiyo na upendeleo, 
yenye ufanisi, sahihi na iliyo na uwajibikaji.

82.	

(1) 	 Bunge litatunga sheria ya kutoa mwongozo katika—
a) 	 ugawaji wa maeneo ya upigaji kura wa Tume 

Huru ya Uchaguzi na Mipaka kwa sababu ya 
uchaguzi wa wabunge katika Bunge la Kitaifa 
na wawakilishi wadi katika bunge za kaunti;

b) 	 uteuzi wa wagombea viti;

c) 	 usajili unaoendelea wa raia kama wapiga kura;

d) 	 usimamizi wenye ufanisi na udhibiti katika uch-
aguzi na kura za maoni, ikijumuisha uteuzi wa 
wagombea katika uchaguzi; na

Kanuni za kijumla 
za mfumo wa 
uchaguzi.

Sheria ya 
uchaguzi
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e) 	 usajili  unaoendelea wa raia wanaoishi nje ya 
Kenya kama wapiga kura, na utekelezaji unao-
endelea wa haki zao za kupiga kura.

(2) 	 Sheria inayotakiwakatika ibara ya (1) (d) itahakikisha 
kwamba upigaji kura katika kila uchaguzi ni—

a) 	 rahisi;

b) 	 wenye uwazi; na

c) 	 unazingatia mahitaji maalumu ya—

i.	 watu wenye ulemavu; na

ii.	 watu wengine au jamii za watu walio na mahi-
taji maalum.

83.	

(1) 	 Mtu anastahiki kusajiliwa kama mpiga kura katika 
uchaguzi au kura za maamuzi ikiwa mtu huyo—

a) 	 ni raia ambaye ni mtu mzima;

b) 	 hajatangazwa kuwa mtu mwenye akili 
punguani; na

c) 	 hajapatikana na hatia ya uchaguzi katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita.

(2) 	 Raia anayestahiki kusajiliwa kama mpiga kura atasaji-
liwa katika kituo kimoja tu cha usajili wa kupigia kura.

(3) 	 Mipango ya kiusimamizi katika usajili wa wapiga kura 
na uendeshaji wa uchaguzi, itapangwa ili kuwezesha, 
na haitamnyima raia yeyote anayestahiki haki ya 
kupiga kura au kugombea kiti.

84.	 katika kila uchaguzi, wagombea wote na vyama 
vyote vya kisiasa vitazingatia kanuni za upigaji kura 
zilizowekwa na Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka.

Kusajiliwa kama 
mpiga kura

Wagombea viti 
katika uchaguzi na 
vyama vya kisiasa 
kuzingatia kanuni 
za maadili.
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85.	 Mtu yeyote anastahiki  kusimama kama mgombea 
huru katika uchaguzi, ikiwa mtu huyo––

a) 	 si mwanachama katika chama cha kisiasa kilicho-
sajiliwa na hajakuwa mwanachama kwa angalau 
miezi mitatu kabla ya tarehe ya uchaguzi; na

b) 	 anatimiza mahitaji ya––

i.	 Kifungu cha 99 (1) (c) (i) au (ii),  ikiwa 
ni mgombea katika uchaguzi wa wabunge 
katika Bunge la Kitaifa au Seneti, mtawalia; au

ii.	 Kifungu cha 193 (1) (c) (ii), ikiwa ni 
mgombea katika uchaguzi wa wawakilishi 
wadi katika bunge la kaunti.

86.	 Katika kila uchaguzi, Tume Huru ya Uchaguzi na 
Mipaka itahakikisha kwamba—

(1) 	 bila kujalisha njia ya upigaji kura itakayotumiwa, 
mfumo huo una urahisi, ni sahihi, unaoweza kuth-
ibitishwa, ulio salama, unaowajibika na ulio na uwazi;

(2) 	 kura zinazopigwa zinahesabiwa, zinaorodheshwa na 
matokeo yanatangazwa mara moja na afisa msima-
mizi katika kila kituo cha upigaji kura;

(3) 	 matokeo kutoka vituo vya upigaji kura yanajum-
lishwa kwa uwazi na kwa usahihi na kisha kutangazwa 
mara moja na afisa msimamizi katika kituo cha 
upigaji kura; na

(4) 	 miundo na taratibu mwafaka zimewekwa ili kuondoa 
ukiukaji wa kanuni na sheria za uchaguzi, ikijumuisha 
uhifadhi salama wa vifaa vya uchaguzi.

87.	

(1) 	 Bunge litatunga sheria ili kuweka taratibu za 
kusuluhishwa kwa mizozo ya uchaguzi katika 
muda unaofaa.

Ustahiki wa 
kusimama kama 
mgombea wa 
kibinafsi

Upigaji kura.

Mizozo ya uchaguzi.
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(2) 	 Malalamishi kuhusu uchaguzi, isipokuwa uchaguzi 
wa urais, yatawasilishwa ndani ya siku ishirini na 
nane baada ya Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka 
kutangaza matokeo ya uchaguzi.

(3) 	 Ufikishaji wa malalamishi unaweza kuwa wa moja 
kwa moja au kwa njia ya kutangazwa katika gazeti 
la kitaifa.

Sehemu ya 2—Tume Huru ya Uchaguzi na Kuwekea Mipaka 
Maeneo ya Upigaji Kura

88.	

(1) 	 Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka Imeundwa.
(2) 	 Mtu hastahiki kuteuliwa kama mwanachama wa 

Tume ikiwa mtu huyo—
a) 	 ndani ya miaka mitano iliyopita, amehudumu au 

kugombea kiti kama—

i.	 mbunge katika Bunge la Kitaifa au mwakili-
shi wadi katika bunge la kaunti; au

ii.	 mwanachama katika idara ya uongozi wa 
chama cha kisiasa; au

b) 	 anahudumu katika ofisi yoyote ya Serikali.

(3) 	 Mwanachama wa Tume hatahudumu katika ofisi 
nyingine ya umma.

(4) 	 Tume ina wajibu wa kuendesha na kusimamia kura 
za maamuzi na uchaguzi katika shirika lolote ambalo 
wanachama wake wanachaguliwa au katika ofisi chini 
ya Katiba hii, na uchaguzi mwingine wowote kama 
ilivyoagizwa katika Sheria ya Bunge, na katika—

a) 	 usajili unaoendelea wa raia kama wapiga kura;

b) 	 ukaguzi wa mara kwa mara wa sajili ya 
wapiga kura;

c) 	 uwekaji mipaka katika maeneo bunge na wadi;

Tume Huru ya 
Uchaguzi na 
Mipaka (Kifungu 
cha.
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d) 	 kudhibiti mchakato ambao vyama hutumia 
katika kuteua wagombea wa uchaguzi;

e) 	 kusuluhisha mizozo ya uchaguzi, ikijumuisha 
mizozo inayohusiana au kutokana na uteuzi 
lakini isiyohusisha malalamishi kuhusu ucha-
guzi na mizozo inayotokana na kutangazwa kwa 
matokeo ya uchaguzi;

f) 	 usajili wa wagombea wa uchaguzi;

g) 	 elimu kwa wapiga kura;

h) 	 kuwezesha uchunguzi, usimamizi na tathmini 
ya uchaguzi;

i) 	 udhibiti wa kiwango cha fedha kinachoweza 
kutumiwa na mgombea au kwa niaba yake, au 
na chama katika uchaguzi wowote;

j) 	 uundaji wa kanuni za uchaguzi kwa wagombea 
na vyama vinavyogombea katika uchaguzi; na

k) 	 ufuatiliaji kuhusu ufuataji wa sheria inavyohita-
jika chini ya Kifungu cha 82 (1) (b) kuhusiana 
na uteuzi wa wagombea katika vyama.

(5) 	 Tume itatumia mamlaka yake kutekeleza majukumu 
yake kulingana na Katiba hii na sheria ya kitaifa.

89.	

(1) 	 Kutakuwa na maeneo bunge mia mbili tisini kwa 
madhumuni ya uchaguzi wa wabunge katika Bunge 
la Kitaifa kama ilivyoagizwa katika Kifungu cha 
97 (1) (a).

(2) 	 Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka itakagua majina 
na mipaka ya maeneo bunge kila baada ya muda usio-
pungua miaka nane na usiozidi miaka kumi na miwili, 
lakini ukaguzi wowote utakamilishwa angalau miezi 
kumi na miwili kabla ya uchaguzi mkuu wa wabunge.

Uwekaji mipaka 
katika maeneo ya 
uchaguzi.
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(3) 	  Tume itakagua idadi, majina na mipaka ya wadi 
mara kwa mara.

(4) 	 Ikiwa uchaguzi mkuu utafanyika ndani ya miezi kumi 
na miwili baada ya kukamilika kwa ukaguzi wa Tume, 
mipaka hiyo mipya haitazingatiwa kwa madhumuni 
ya uchaguzi huo.

(5) 	 Mipaka ya kila eneobunge italinganishwa, kwa kiasi 
kiwezekanacho, na idadi ya wakazi katika eneo bunge 
hilo, lakini idadi ya wakazi katika eneobunge inaweza 
kuwa kubwa au ndogo kuliko idadi ya watu inayo-
lingana na eneo hilo kwa namna ambayo imetajwa 
katika Ibara ya (6) ili kuzingatia—

a) 	 hali ya kijiografia na maeneo ya miji;

b) 	 jamii ya eneo lile, historia, uchumi na mahusiano 
ya kitamaduni; na

c) 	 mbinu za mawasiliano.

(6) 	 Idadi ya wakazi katika eneobunge au wadi inaweza 
kuwa kubwa au ndogo zaidi ya idadi ya watu 
inayolingana na eneo hilo kwa kiwango kisichozidi —

a) 	 asilimia arobaini kwa majiji na maeneo yaliyo na 
idadi ya watu iliyotawanyika; na

b) 	 asilimia thelathini kwa sehemu nyingine.

(7) 	 Katika kukagua mipaka ya maeneobunge na 
wadi, Tume-––

a) 	 itashauriana na wote wanaohusika; na

b) 	 itandelea kufanya kazi ili kuhakikisha  
kwamba idadi ya watu katika kila eneobunge na 
wadi, kadiri iwezekanavyo, ni sawa na idadi ya 
watu inayolingana na eneo hilo.

(8) 	 Ikiwa itahitajika, Tume hii itabadilisha majina na 
mipaka ya maeneobunge na wadi, na idadi, majina 
na mipaka ya wadi.



58

K A T I B A  Y A  K E N Y A ,  2 0 1 0

SIO YA KUUZWA

(9) 	 Kwa kuzingatia ibara ya (1) (2),(3) na (4), majina na 
maelezo ya kina kuhusu mipaka ya maeneobunge na 
wadi yaliyoamuliwa na Tume yatachapishwa katika 
Gazeti Rasmi la Serikali, na majina na maelezo hayo 
yataanza kutumika baada ya kuvunjwa kwa Bunge 
kwa mara ya kwanza baada ya kuchapishwa kwa 
maelezo hayo.

(10) 	 Mtu anaweza kuwasilisha ombi kwa Mahakama Kuu 
chini ya Kifungu hiki ili uamuzi uliofanywa na Tume 
ukaguliwe.

(11) 	 Ombi la kukaguliwa kwa uamuzi uliofanywa chini ya 
Kifungu hiki litawasilishwa ndani ya siku thelathini 
baada ya uchapishaji wa uamuzi huo katika Gazeti 
Rasmi la Serikali na litasikizwa na uamuzi kutolewa 
ndani ya miezi mitatu kuanzia siku ya kuwasilishwa 
kwa ombi hilo.

(12) 	 Kwa madhumuni ya Kifungu hiki, “idadi ya watu 
inayolingana na eneo” inamaanisha idadi inayop-
atikana baada ya kugawa ifaavyo, idadi ya watu 
wanaoishi nchini Kenya kwa idadi ya maeneobunge 
au wadi ambazo Kenya imegawanywa kwayo chini 
ya Kifungu hiki.

90.	

(1) 	 Uchaguzi wa nafasi zilizopo bungeni chini ya Kifungu 
cha  97 (1) (c) na 98 (1) (b), (c) na (d), na wa wawak-
ilishi wadi chini ya Kifungu cha 177 (1) (b) na (c), 
utakuwa kwenye misingi ya uwakilishaji wenye usawa 
kwa kutumia orodha za vyama.

(2) 	 Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka itawajibika 
katika uendeshaji na usimamizi wa uchaguzi 
wa nafasi zilizotolewa chini ya Ibara ya (1) na 
itahakikisha kwamba-—

Ugawaji orodha ya 
viti vya chama.
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a) 	 kila chama cha kisiasa kinachoshiriki katika uch-
aguzi mkuu kimeteua na kuwasilisha orodha ya 
majina ya watu wote ambao wangalichaguliwa 
iwapo chama hicho kingalipewa viti vyote chini 
ya Ibara ya (1), ndani ya muda ulioagizwa kupitia 
sheria ya kitaifa;

b) 	 isipokuwa katika nafasi zilizotolewa chini ya 
Kifungu cha 98 (1) (b), kila orodha ya chama 
ina idadi kamilifu ya wagombea wanaostahiki 
pamoja na watakaochukua nafasi zao, wa kiume na 
kike, kulingana na jinsi walivyowaorodhesha; na

c) 	 isipokuwa katika nafasi za bunge la kaunti, kila 
orodha ya chama inazingatia tofauti za kieneo na 
za kikabila za Wakenya.

(3) 	 Nafasi zilizotajwa katika ibara ya (1) zitagawiwa 
vyama vya kisiasa kulingana na idadi ya jumla ya viti 
walivyoshinda wagombeaji katika chama cha kisiasa 
kwenye uchaguzi mkuu.

Sehemu ya 3—Vyama vya Kisiasa

91.	

(1) 	 Kila chama cha kisiasa—
a) 	 kitakuwa na sura ya kitaifa kama inavyoagizwa 

na Sheria ya Bunge;

b) 	 kitakuwa na idara ya uongozi iliyochaguliwa kwa 
njia ya kidemokrasia;

c) 	 kitadumisha na kukuza umoja wa kitaifa;

d) 	 kitazingatia kanuni za kidemokrasia za utawala 
bora, kitakuza na kuendeleza demokrasia kupitia 
kwa uchaguzi wa mara kwa mara, wenye haki na 
huru katika chama;

Mahitaji ya 
kimsingi kwa 
vyama vya 
kisiasa.
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e) 	 kitaheshimu haki za kila mtu kushiriki katika 
mchakato wa kisiasa, ikijumuisha vikundi vya 
watu walio wachache na wale waliotengwa;

f) 	 kitaheshimu na kukuza haki za binadamu na 
uhuru wa kimsingi, na usawa wa kijinsia na 
usawazishaji;

g) 	 kitakuza malengo na kanuni za Katiba hii na 
utawala wa sheria; na

h) 	 kitazingatia kanuni za maadili kwa vyama 
vya kisiasa.

(2) 	 Chama cha kisiasa—
a) 	 hakitabuniwa kwenye misingi ya kidini, lugha, 

taifa, kabila, jinsia au eneo au kujihusisha katika 
kampeni za kusambaza chuki kwenye misingi 
kama hiyo iliyotajwa;

b) 	 hakitajihusisha katika au kuchochea ghasia kwa 
kuwatisha wanachama wake, wafuasi, wapinzani 
au mtu mwingine yeyote;

c) 	 hakitaanzisha au kudumisha vikosi vya jeshi la 
wanamgambo, makundi haramu au mashirika 
mengine kama hayo;

d) 	 hakitajihusisha katika utoaji hongo au aina 
zingine za ufisadi; au

e) 	 isipokuwa ilivyoelezwa katika Sura hii au katika 
Sheria ya Bunge, hakitakubali au kutumia rasili-
mali za umma ili kuimarisha maslahi ya chama 
au wagombeaji wake katika uchaguzi.

92.	 Bunge litatunga sheria ili kutoa mwongozo kuhusu—

a) 	 jukumu la vyombo vya habari vinavyomilikiwa 
na Serikali pamoja na aina zingine za vyombo 
vya utangazaji vilivyotajwa, kugawa sawa muda 

Sheria kuhusu 
vyama vya 
kisiasa.
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hewani ambao vyama vya kisiasa vinapewa 
kijumla au katika kampeni za uchaguzi; na

b) 	 udhibiti wa uhuru wa kutangaza ili kuhaki-
kisha kampeni zenye haki na usawa wakati 
wa uchaguzi;

c) 	 udhibiti wa vyama vya kisiasa;

d) 	 majukumu ya vyama vya kisiasa;

e) 	 usajili na usimamizi wa vyama vya kisiasa;

f) 	 kuundwa na kusimamiwa kwa hazina ya vyama 
vya kisiasa;

g) 	 akaunti na ukaguzi wa vyama vya kisiasa;

h) 	 udhibiti katika matumizi ya rasilimali ya umma 
ili kuendeleza malengo ya vyama vya kisiasa; na

i) 	 masuala mengine muhimu katika usimamizi wa 
vyama vya kisiasa.
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SURA YA NANE––MABUNGE

Sehemu ya 1—Kuundwa kwa Mabunge na Jukumu la Maunge

93.	

(1) 	 Mabunge ya Kenya yameundwa, na yatajumuisha 
Bunge la Kitaifa na Seneti.

(2) 	 Bunge la Kitaifa na Seneti yatatekeleza majukumu 
yao kulingana na Katiba hii.

94.	

(1) 	 Mamlaka ya utungaji wa sheria ya Jamhuri yametolewa 
na wananchi, na katika kiwango cha kitaifa, yame-
kabidhiwa kwa Bunge, na yanatekelezwa na Bunge.

(2) 	 Bunge linadhihirisha utofauti wa taifa, linawakili-
sha matakwa ya wananchi, na linatekeleza mamlaka 
yao makuu.

(3) 	 Bunge linaweza kuangalia kikamilifu na kupitisha 
marekebisho katika Katiba hii, na kubadilisha mipaka 
ya kaunti kama inavyoelezewa katika Katiba hii;

(4) 	 Bunge litalinda Katiba hii na kukuza utawala wa 
kidemokrasia katika Jamhuri hii.

(5) 	 Hakuna mtu yeyote au shirika lolote, isipokuwa 
Bunge, ambalo lina mamlaka ya kutoa maagizo au 
masharti ambayo yana nguvu za kisheria nchini 
Kenya isipokuwa chini ya mamlaka yaliyotolewa 
na Katiba hii au kupitia kwa sheria.

(6) 	 Sheria ya Bunge, au sheria ya kaunti, inayotoa mam-
laka kwa idara yoyote ya Serikali, afisa wa Serikali, au 
mtu yeyote ili kutunga sheria ambayo ina nguvu za 
kisheria nchini Kenya, kama inavyokusudiwa katika 
Ibara ya (5), itaeleza bayana malengo na madhu-
muni ya kutolewa kwa mamlaka hayo, mipaka ya 
mamlaka hayo, hali na upeo wa sheria ambazo zin-
aweza kutungwa, na kanuni na viwango vya ubora 

Kuundwa kwa 
Mabunge.

Jukumu la 
Mabunge
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vinavyotumika katika sheria iliyotungwa chini ya 
mamlaka hayo.

95.	

(1) 	 Bunge la Kitaifa linawakilisha watu walio katika 
maeneobunge na walio na maslahi maalum katika 
Bunge la Kitaifa.

(2) 	 Bunge la Kitaifa hushauriana kuhusu maswala yenye 
umuhimu kwa wananchi na kuyasuluhisha.

(3) 	 Bunge la Kitaifa hutunga sheria kwa kuzingatia 
Sehemu ya 4 ya Sura hii.

(4) 	 Bunge la Kitaifa––
a) 	 huamua jinsi ya kugawa mapato ya kitaifa kati ya 

ngazi za   Serikali, kama inavyobainishwa katika 
Sehemu ya 4 ya Sura ya Kumi na Mbili;

b) 	 hugawa fedha kwa matumizi ya serikali ya kitaifa 
na vitengo vingine vya Serikali vya kitaifa; na

c) 	 (c)	hufuatilia uwajibikaji katika mapato ya kitaifa 
pamoja na matumizi yake. 

(5) 	 Bunge la Kitaifa—
a) 	 hukagua utendakazi katika ofisi ya Rais, ya Naibu 

Rais na maafisa wengine wa Serikali na huanzi-
sha mchakato wa kuwaondoa ofisini; na

b) 	 hufuatilia uwajibikaji wa vitengo vya Serikali.

(6) 	 Bunge la Kitaifa huidhinisha matangazo ya vita na 
kuongezwa kwa muda katika hali za hatari.

96.	

(1) 	 Seneti inawakilisha kaunti na inahudumu ili kulinda 
maslahi ya kaunti na ya serikali za kaunti hizo.

(2) 	 Seneti hushiriki katika jukumu la Bunge la kutunga 
sheria kwa  kutathmini, kujadiliana, kuidhinisha 
Miswada inayohusu kaunti, kama ilivyobainishwa 
katika Vifungu vya 109 hadi 113.

Jukumu la Bunge 
la Kitaifa.

Jukumu la 
Seneti.
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(3) 	 Seneti huamua jinsi ya kugawa mapato ya kitaifa 
miongoni mwa kaunti kama ilivyobainishwa katika 
Kifungu cha 217, na hufuatilia uwajibikaji katika 
mapato ya kitaifa yaliyogawa katika serikali za kaunti.

(4) 	 Seneti hushiriki katika uwajibikaji wa maafisa wa 
Serikali kwa kuzingatia na kutoa maamuzi kuhusu 
hoja ya kumwondoa Rais au Naibu wa Rais kutoka 
ofisini kulingana na Kifungu cha 145.

Sehemu ya 2—Muundo na Uanachama wa Bunge la Kitaifa

97.	

(1) 	 Bunge la Kitaifa linajumuisha—
a) 	 wabunge mia mbili tisini, kila mmoja wao akiwa 

amechaguliwa                   na wapigakura waliosajiliwa 
katika maeneobunge yanayotoa mbunge mmoja 
kwa kila eneobunge;

b) 	 wanawake arobaini na saba,  kila mmoja wao 
akiwa amechaguliwa na wapiga kura wali-
osajiliwa katika kaunti, kila kaunti ikiwa na 
eneobunge linalotoa mbunge mmoja;

c) 	 wabunge kumi na wawili walioteuliwa na vyama 
vya kisiasa vya bunge kulingana na idadi ya 
wabunge wa vyama hivyo katika Bunge la Kitaifa 
kwa mujibu wa Kifungu cha 90, ili kuwakilisha 
maslahi ya watu maalum ikijumuisha vijana, 
watu wenye ulemavu na wafanyakazi; na

d) 	 Spika, ambaye ni mwanachama aliyechaguliwa 
na wabunge.

(2) 	 Hakuna chochote katika Kifungu hiki kinachoweza 
kufasiriwa kama cha kumzuia mtu yeyote katika 
kugombea uchaguzi chini ya ibara ya (1) (a).

Uanachama wa 
Bunge la Kitaifa.
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98.	

(1) 	 Seneti inajumuisha—
a) 	 wanachama arobaini na saba, kila mmoja wao 

akiwa amechaguliwa na wapiga kura walio-
sajiliwa katika kaunti, na kila kaunti ikiwa na 
eneobunge linalowakilishwa na mbunge mmoja;

b) 	 wanawake kumi na sita watakaoteuliwa na vyama 
vya kisiasa kulingana na idadi ya maseneta wao 
katika Seneti waliochaguliwa chini ya ibara ya 
(a) kulingana na Kifungu cha 90;

c) 	 wanachama wawili, wakiwa mwanamume 
mmoja na mwanamke mmoja, wanaowawakil-
isha vijana;

d) 	 wanachama wawili, wakiwa mwanamume 
mmoja na mwanamke mmoja, wanaowawakil-
isha watu wenye ulemavu; na

e) 	 Spika, ambaye atakuwa mwanachama aliyecha-
guliwa na maseneta katika Seneti.

(2) 	 Wanachama waliotajwa katika ibara ya (1) (c) na (d) 
watachaguliwa kulingana na Kifungu cha 90.

(3) 	 Hakuna chochote katika Kifungu hiki kinachoweza 
kufasiriwa kama cha kumzuia mtu yeyote katika 
kugombea uchaguzi chini ya ibara ya (1) (a).

99.	

(1) 	 Isipokuwa kwa sababu za kutostahiki chini ya 
ibara ya (2), mtu yeyote anastahiki kuchaguliwa 
kama mwanachama wa Bunge la Kitaifa au Seneti 
ikiwa mtu huyo—

a) 	 amesajiliwa kama mpiga kura;

b) 	 anatosheleza mahitaji yoyote ya kielimu, ya 
kimaadili na ya uadilifu ambayo yanahitajika 
katika Katiba hii au katika Sheria; na

Uanachama wa 
Seneti.

Ustahiki na 
kutostahiki katika 
kuchaguliwa Kama 
Mbunge.
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c) 	 ameteuliwa na chama cha kisiasa, au ni 
mgombeaji huru ambaye anaungwa mkono––

i.	 na angalau wapiga kura elfu moja waliosaji-
liwa katika eneobunge, katika uchaguzi wa 
Bunge la Kitaifa; na

ii.	 na angalau wapiga kura elfu mbili waliosaji-
liwa katika kaunti, katika uchaguzi wa Seneti.

(2) 	 Mtu hastahiki kuchaguliwa kama mwanachama wa 
Bunge la Kitaifa au Seneti ikiwa mtu huyo—

a) 	 ni afisa wa Serikali au afisa wa umma, isipokuwa 
awe mwanachama wa Bunge la Kitaifa au Seneti;

b) 	 alihudumu kama afisa katika Tume Huru ya 
Uchaguzi na Mipakakatika kipindi cha miaka 
mitano iliyopita kabla ya tarehe ya uchaguzi;

c) 	 hajakuwa raia wa Kenya kwa angalau miaka kumi 
iliyopita kabla ya tarehe ya uchaguzi;

d) 	 ni mwakilishi wadi katika bunge la kaunti;

e) 	 hana akili timamu;

f) 	 amefilisika;

g) 	 anakabiliwa na hukumu ya kifungo cha miezi 
sita gerezani katika tarehe ya kusajiliwa kama 
mgombeaji, au katika tarehe ya uchaguzi; au

h) 	 amepatikana, kwa mujibu wa sheria yoyote, 
kutumia vibaya mamlaka ya ofisi ya Serikali au 
ya umma, au kwa njia yoyote kukiuka kanuni za 
Sura ya Sita.

(3) 	 Mtu hazuiliwi kugombea chini ya ibara ya (2) 
isipokuwa tu pale ambapo uwezekano wote wa 
rufaa au kukaguliwa kwa kifungo au uamuzi husika 
umekwisha.
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100.	 Bunge litatunga sheria ili kukuza uwakilishaji 
Bungeni wa—

a) 	 wanawake;

b) 	 watu wenye ulemavu;

c) 	 vijana;

d) 	 vikundi vya watu wa kikabila na vya walio 
wachache; na

e) 	 jamii zilizotengwa.
101.	

(1) 	 Uchaguzi mkuu wa wabunge katika Bunge la Kitaifa 
na katika Seneti utafanyika katika Jumanne ya pili ya 
mwezi wa Agosti katika kila mwaka wa tano.

(2) 	 Panapotokea nafasi katika ofisi ya mbunge katika 
Bunge la Kitaifa chini ya Kifungu cha 97 (1) (c), au 
katika Seneti chini ya Kifungu cha 98 (1) (b), (c) au 
(d), Spika anayehusika atatoa notisi ya nafasi hiyo 
kwa njia ya maandishi ndani ya siku ishirini na moja 
za kutokea kwa nafasi hiyo, na notisi hiyo itatolewa 
kwa maandishi kuhusu nafasi hiyo ya kazi kwa—

a) 	 Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka; na

b) 	 chama cha kisiasa ambacho kupitia kwa orodha 
ya chama hicho, mwanachama huyo alichaguliwa 
au kuteuliwa.

(3) 	 Nafasi hiyo iliyotajwa katika ibara ya (2), kwa kuzin-
gatia ibara ya (5), itajazwa kwa namna iliyoagizwa na 
Sheria ya Bunge ndani ya siku ishirini na moja baada 
ya Spika anayehusika kuarifu kuhusu nafasi hiyo.

(4) 	 Panapotokea nafasi ya kazi katika ofisi ya mwana-
chama wa Bunge la Kitaifa aliyechaguliwa chini 
ya Kifungu cha 97 (1) (a) au (b), au wa Seneti 
aliyechaguliwa chini ya Kifungu cha 98 (1) (a)—

a) 	 Spika anayehusika, katika muda wa siku ishirini 

Kukuza uwakilishi 
wa makundi ya 
watu yaliyotengwa

Uchaguzi wa 
wabunge.
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na moja baada ya kutokea kwa nafasi hiyo, atatoa 
notisi kwa njia ya maandishi kuhusu nafasi hiyo 
kwa kuiandikia Tume Huru ya Uchaguzi na 
Mipaka; na

b) 	 uchaguzi mdogo utafanyika katika muda wa siku 
tisini baada ya kutokea kwa nafasi hiyo, lakini kwa 
kuzingatia ibara ya (5).

(5) 	 Nafasi iliyotajwa katika ibara ya (4) haitajazwa katika 
kipindi cha miezi mitatu kabla ya uchaguzi mkuu.

102.	

(1) 	 Muhula wa kila Bunge la Kitaifa na Seneti unamal-
izika katika tarehe ya uchaguzi mkuu unaofuata..

(2) 	 Kenya ikiwa vitani, kwa uamuzi unaoungwa mkono 
na angalau wabunge wasiopungua thuluthi mbili ya 
wabunge wote katika kila kitengo cha bunge, Bunge 
linaweza kuongeza kipindi cha Bunge kwa muda 
usiozidi miezi sita kwa wakati huo.

(3) 	 Muhula wa bunge hautaongezwa kwa jumla ya zaidi 
ya miezi kumi na miwili chini ya ibara ya (2).

103.	

(1) 	 Kiti cha Mbunge kitakuwa wazi—
a) 	 ikiwa mwakilishi wadi huyo atafariki dunia;

b) 	 ikiwa, katika kipindi chochote cha vikao vya 
Bunge, mwanachama huyo hajahudhuria vikao 
vinane vya kitengo cha bunge husika bila ruhusa 
ya Spika wa kitengo chake cha bunge kwa njia 
ya maandishi, na ameshindwa kutoa sababu ya 
kuridhisha kwa kamati husika kuhusu kutohu-
dhuria kwake;

c) 	 ikiwa mwanachama huyo ameondolewa ofisini 
vinginevyo chini ya Katiba hii au chini ya sheria 
iliyotungwa chini ya Kifungu cha 80;

Muhula wa 
Bunge.

Mbunge 
kuondoka 
ofisini.
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d) 	 ikiwa mbunge huyo atajiuzulu kwa kumwandikia 
barua Spika;

e) 	 ikiwa, baada ya kuchaguliwa katika Bunge––

i.	 kama mwanachama katika chama cha kisiasa, 
mwanachama huyo ajiuzulu kutoka kwa 
chama hicho au achukuliwe kuwa amejiuzulu 
kutoka kwa chama hicho kama inavyobain-
ishwa kulingana na sheria inayozingatiwa 
katika ibara ya (2); au

ii.	 kama mgombea huru, mwanachama huyo 
atajiunga na chama cha kisiasa;

f) 	 baada ya kukamilika kwa muhula wa Bunge 
husika; au

g) 	 ikiwa mbunge huyo hatastahiki tena kuchagu-
liwa katika uchaguzi wa Bunge chini ya Kifungu 
cha 99 (2) (d) hadi (h).

(2) 	 Bunge litatunga sheria litakalotoa hali ambazo mwa-
nachama wa chama cha kisiasa atachukuliwa kuwa 
amejiuzulu kutoka chama hicho, kwa madhumuni 
ya ibara ya (1) (e).

104.	

(1) 	 Wapiga kura chini ya Vifungu vya 97 na 98, wana haki 
ya kumwondoa mamlakani mbunge anayewakilisha 
eneobunge lao kabla ya kukamilika kwa muhula wa 
kitengo husika cha Bunge.

(2) 	 Bunge litatunga sheria itakayotoa sababu ambazo 
zinaweza kupelekea kuondolewa kwa mwanachama 
wa bunge na taratibu itakayofuatwa.

105.	

(1) 	 Mahakama Kuu itasikiliza na kutoa maamuzi katika 
swali lolote kuhusu—

Kuondolewa 
mamlakani kwa 
Mbunge.

Uamuzi katika 
maswali 
yanayohusiana na 
uanachama
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a) 	 ikiwa mtu amechaguliwa kama mbunge kwa njia 
halali; au

b) 	 ikiwa kiti cha mbunge kimekuwa wazi.

(2) 	 Ombi chini ya ibara ya (1) itasikilizwa na kuamuliwa 
katika muda wa miezi sita kutoka tarehe ya kuwasil-
ishwa kwa ombi au malalamiko hayo.

(3) 	 Bunge litatunga sheria ili kuwezesha utekelezaji wa 
Kifungu hiki kikamilifu.

Sehemu ya 3—Ofisi za Bunge

106.	

(1) 	 Kutakuwepo—
a) 	 Spika wa kila kitengo cha Bunge, atakayechagu-

liwa na Kitengo hicho kulingana na Kanuni za 
Vikao vya Bunge, kutoka miongoni mwa watu 
wanaostahiki kuchaguliwa kama wanachama wa 
Bunge lakini ambao sio wabunge; na

b) 	 Naibu Spika katika kila Kitengo cha Bunge, 
atakayechaguliwa na Kitengo hicho kutoka 
miongoni mwa wabunge katika Kiengo hicho 
kulingana na Kanuni za Vikao vya Bunge.

(2) 	 Kiti cha Spika au Naibu wa Spika kitakuwa wazi—
a) 	 wakati Kitengo cha Bunge kipya kitakapokutana 

kwa mara ya kwanza baada ya uchaguzi;

b) 	 ikiwa anayehudumu, kama mwanachama wa 
Kitengo husika, ataondoka ofisini chini ya 
Kifungu cha 103;

c) 	 ikiwa Kitengo husika kitaamua, kwa uamuzi 
ulioungwa mkono na kura za angalau wabunge 
wasiopungua thuluthi mbili; au

d) 	 ikiwa anayehudumu atajiuzulu kwa kukiandikia 
barua Kitengo husika.

Maspika na 
Manaibu Spika wa 
Bunge.
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107.	

(1) 	 Katika kikao chochote cha Kitengo cha Bunge—
a) 	 Spika ndiye anayeongoza;

b) 	 ikiwa Spika hayupo, Naibu wa Spika 
ataongoza; na

c) 	 Spika na Naibu Spika wasipokuwepo, 
mwanachama mwingine wa Kitengo hicho ali-
yechaguliwa na Kitengo hicho ataongoza;

(2) 	 Katika kikao cha pamoja kati ya Vitengo vya Bunge, 
Spika wa Bunge la Kitaifa ataongoza, akisaidiwa na 
Spika wa  Bunge la Seneti.

108.	

(1) 	 Kutakuwa na kiongozi wa chama cha walio wengi na 
kiongozi wa chama cha walio wachache.

(2) 	 Kiongozi wa chama cha walio wengi au kiongozi 
wa walio wengi bungeni kutokana na muungano 
wa vyama, ndiye atakayekuwa kiongozi wa chama 
kikubwa zaidi au muungano mkubwa zaidi katika 
Bunge la Kitaifa

(3) 	 Kiongozi wa walio wachache ndiye atakayekuwa 
kiongozi wa chama cha pili kwa ukubwa au muun-
gano wa pili kwa ukubwa katika Bunge la Kitaifa.

(4) 	 Utaratibu ufuatao utazingatiwa katika Bunge 
la Kitaifa––

a) 	 Spika wa Bunge la Kitaifa;

b) 	 kiongozi wa chama cha walio wengi; na

c) 	 kiongozi wa chama cha walio wachache.

Kuongoza Vikao 
Bungeni.

Viongozi wa 
vyama.
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Sehemu ya 4—Taratibu za Kutunga Sheria

109.	

(1) 	 Bunge litatekeleza mamlaka yake ya kutunga sheria 
kupitia kwa Miswada itakayopitishwa Bungeni na 
kuidhinishwa na Rais.

(2) 	 Mswada wowote unaweza kutoka kwa Bunge 
la Kitaifa.

(3) 	 Mswada usiohusu serikali za kaunti utazingatiwa 
tu katika Bunge la Kitaifa, na kupitishwa kulingana 
na Kifungu cha 122 na Kanuni za Vikao vya Bunge.

(4) 	 Mswada unaohusu serikali za kaunti unaweza kutoka 
kwa Bunge la Kitaifa au Seneti, na utapitishwa kulin-
gana na Vifungu vya 109 hadi 113, Vifungu vya 122 
hadi 123 na Kanuni za Vikao vya Bunge.

(5) 	 Mswada unaweza kuwasilishwa na mwanachama 
yeyote au kamati yoyote ya Kitengo husika cha 
Bunge, lakini Mswada unaohusu fedha unaweza 
kuwasilishwa tu katika Bunge la Kitaifa kwa mujibu 
wa Kifungu cha 114.

110.	

(1) 	 Katika Katiba hii, “Mswada unaohusu serikali ya 
kaunti” inamaanisha––

a) 	 Mswada ulio na vifungu vinavyohusu majukumu 
na mamlaka ya serikali za kaunti zilizotajwa 
katika Ambatisho la Nne;

b) 	 Mswada unaohusu uchaguzi wa wawakilishi 
wadi au wanachama katika kitengo cha utendaji 
cha serikali ya kaunti; na

c) 	 Mswada uliorejelewa katika Sura ya Kumi na 
Mbili unaohusu fedha za serikali za kaunti.

(2) 	 Mswada unaohusu serikali za kaunti ni––
a) 	 Mswada maalum ambao utazingatiwa chini ya 

Matumizi ya 
mamlaka ya kutunga 
sheria.

Miswada kuhusu 
serikali za 
kaunti.
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Kifungu cha 111, ikiwa – 

i.	 unahusiana na uchaguzi wa wawakilishi wadi 
katika bunge la kaunti au wanachama wa 
kitengo cha utendaji cha serikali ya kaunti; au

ii.	 ni Mswada wa Mgao wa Mapato ya Kaunti 
wa kila mwaka uliotajwa katika Kifungu 
cha  218; au

b) 	 mswada wa kawaida ambao utazingatiwa chini 
ya Kifungu cha 112 katika hali nyingine yoyote.

(3) 	 Kabla ya mojawapo ya vitengo vya Bunge kutathmini 
Mswada, Maspika wa Bunge la Kitaifa na Seneti 
kwa pamoja watasuluhisha suala lolote kuhusu ikiwa 
Mswada huo unahusu kaunti na ikiwa unahusu 
kaunti, kama ni Mswada maalum au ni wa kawaida.

(4) 	 Mswada wowote unaohusu serikali ya kaunti unapo-
pitishwa na Kitengo kimoja cha Bunge, Spika wa 
Kitengo hicho atamtumia Spika wa Kitengo hicho 
kingine Mswada huo.

(5) 	 Ikiwa Vitengo vyote viwili vitaupitisha Mswada huo 
kwa hali sawa, Spika wa Kitengo ambacho kilitoa 
Mswada huo, ataupeleka kwa Rais katika muda wa 
siku saba ili uidhinishwe.

111.	

(1) 	 Mswada maalum unaohusu serikali ya kaunti utashu-
ghulikiwa kwa namna sawa na Mswada wa kawaida 
unaohusu serikali za kaunti, lakini kwa kuzingatia 
ibara ya (2) na (3).

(2) 	 Bunge la Kitaifa linaweza kurekebisha au kutupilia 
mbali Mswada maalum uliopitishwa na Seneti kwa 
uamuzi tu ulioungwa mkono na angalau thuluthi 
mbili ya wabunge katika Bunge la Kitaifa.

(3) 	 Ikiwa uamuzi wa kurekebisha au kutupilia mbali 

Miswada maalum 
inayohusu serikali 
za kaunti.
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Mswada maalum utakosa kupitishwa katika Bunge 
la Kitaifa, Spika wa Bunge ataupeleka Mswada huo, 
kwa hali iliyopitishwa na Seneti, kwa Rais katika 
muda wa siku saba ili uidhinishwe.

112.	

(1) 	 Ikiwa Kitengo kimoja kitapitisha Mswada wa kawaida 
kuhusu kaunti, na Kitengo cha pili––

a) 	 kiukatae Mswada huo, basi utapelekwa katika 
kamati ya upatanishi chini ya Kifungu cha 113; au

b) 	 kiupitishe Mswada huo baada ya kuurekebisha, 
utarejeshwa kwa Kitengo kilichoutoa Mswada 
huo mwanzoni, ili kutathminiwa tena.

(2) 	 Ikiwa, baada ya Kitengo kilichotoa Mswada 
huo kuutathmini tena chini ya ibara ya (1) (b), 
Kitengo hicho––

a) 	 kitaupitisha Mswada kama ulivyorekebishwa, 
Spika wa Kitengo hicho ataupeleka kwa Rais 
katika muda wa siku saba ili uidhinishwe; au

b) 	 kitaukataa Mswada huo kama ulivyorekebishwa, 
Mswada huo utatumwa kwa kamati ya upatanishi 
chini ya Kifungu cha 113.

113.	

(1) 	 Ikiwa Mswada utatumwa kwa kamati ya upatanishi 
chini ya Kifungu cha 112, Maspika wa Vitengo vyote 
viwili watateua kamati ya upatanishi itakayohusisha 
idadi sawa ya wanachama wa Vitengo vyote viwili 
ili kujaribu kutengeneza toleo jingine la Mswada 
litakalopitishwa na Vitengo vyote viwili.

(2) 	 Ikiwa kamati ya upatanishi itakubali toleo la Mswada 
huo, kila Kitengo kitapiga kura ili kupitisha au 
kukataa toleo hilo la Mswada.

(3) 	 Ikiwa Vitengo vyote viwili vitaidhinisha toleo hilo la 

Miswada ya kawaida 
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Mswada lililopendekezwa na kamati ya upatanishi, 
Spika wa Bunge la Kitaifa atautuma Mswada huo 
kwa Rais katika siku saba ili uidhinishwe.

(4) 	 Ikiwa kamati ya upatanishi itakosa kuafikiana kuhusu 
toleo hilo la Mswada katika kipindi cha muda wa 
siku thelathini, au iwapo toleo hilo lililopendekezwa 
na kamati litakataliwa na mojawapo ya Vitengo vya 
Bunge, basi Mswada huo utakuwa umeshindwa.

114.	

(1) 	 Mswada wa fedha hauwezi kushughulikia suala 
lingine lolote isipokuwa tu yale ambayo yameorod-
heshwa katika ufafanuzi wa “Mswada wa fedha” 
katika ibara ya (3).

(2) 	 ikiwa, kwa maoni ya Spika wa Bunge la Kitaifa, 
hoja linatoa mwongozo kwa suala lililotajwa katika 
ufafanuzi wa “Mswada wa fedha”, Bunge linaweza 
kuendelea tu kwa mujibu wa mapendekezo ya 
kamati husika ya Bunge baada ya kuzingatia maoni 
ya Waziri wa fedha.

(3) 	 Katika Katiba hii, ‘Mswada wa fedha’ unamaanisha, 
kando na Mswada uliotajwa katika Kifungu cha 218, 
Mswada ambao unahusu-—

a) 	 ushuru;

b) 	 Kutozwa kwa malipo katika hazina ya umma au 
ubadilishaji au kuondolewa kwa mojawapo ya 
malipo hayo;

c) 	 kugawa, kupokea, kutunza, kuwekeza au kutoa 
pesa za umma;

d) 	 kutafuta au kudhamini mkopo wowote au uli-
paji wake; au

e) 	 maswala yanayohusiana na maswala yaliyota-
jwa hapo juu.
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(4) 	 katika ibara ya (3), “ushuru”, “fedha za umma”, na 
“mkopo”, hazijumuishi ushuru wowote, fedha za 
umma au mkopo uliochukuliwa na kaunti.

115.	

(1) 	 Katika siku kumi na nne baada ya kupokea 
Mswada, Rais—

a) 	 atauidhinisha Mswada huo; au

b) 	 ataurejesha Mswada Bungeni ili kujadiliwa upya 
na Bunge huku likizingatia sababu zozote ali-
zonazo Rais kuhusu mswada huo.

(2) 	 Ikiwa Rais ataurejesha Mswada bungeni ili ujadiliwe 
tena, Bunge, kwa kuzingatia taratibu zinazofaa chini 
ya Sehemu hii, linaweza—

a) 	 kuurekebisha Mswada huo kwa kuzingatia 
sababu alizotoa Rais; au

b) 	 kuupitisha Mswada huo kwa mara ya pili bila 
kufanya marekebisho.

(3) 	 Ikiwa Bunge litarekebisha Mswada huo na kuzingatia 
mapendekezo ya Rais kikamilifu, Spika anayehu-
sika atauwasilisha tena Mswada huo kwa Rais ili 
auidhinishe.

(4) 	 baada ya kuzingatia sababu za Rais, linaweza kuupit-
isha Mswada huo kwa mara ya pili bila marekebisho 
au na marekebisho ambayo hayazingatii kikamilifu 
hoja zilizotolewa na Rais, kwa kura ambayo 
itaungwa mkono na—

a) 	 thuluthi mbili ya wabunge katika Bunge la 
Kitaifa; na

b) 	 thuluthi mbili ya wawakilishi katika Seneti, ikiwa 
ni Mswada unaohitaji idhini ya Seneti.

(5) 	 Ikiwa Bunge litapitisha Mswada chini ya 
ibara ya (4)—

Idhini na rufaa ya 
rais.
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a) 	 Spika wa Bunge husika atawasilisha tena Mswada 
huo kwa Rais katika siku saba; na

b) 	 Rais atauidhinisha Mswada huo ndani ya 
siku saba.

(6) 	 Ikiwa Rais hatauidhinisha Mswada huo au kuureje-
sha kwa wakati unaopendekezwa katika Ibara ya (1), 
au kuuidhinisha chini ya ibara ya (5) (b), Mswada 
huo utachukuliwa kuwa umeidhinishwa ifikiapo 
mwisho wa kipindi hicho.

116.	

(1) 	 Mswada uliopitishwa na Bunge na kuidhinishwa na 
Rais, utachapishwa katika Gazeti Rasmi la Serikali 
kama Sheria ya Bunge katika muda wa siku saba 
baada ya kuidhinishwa.

(2) 	 Kwa kuzingatia ibara ya (3), Sheria ya Bunge 
inaanza kutekelezwa baada ya siku ya kumi na nne ya 
kuchapishwa kwake katika Gazeti Rasmi la Serikali, 
isipokuwa Sheria inapotoa tarehe au wakati tofauti 
wa kuanza kutekelezwa kwake.

(3) 	 Sheria ya Bunge ambayo moja kwa moja inahusiana 
na maslahi ya kifedha ya wabunge haitatekelezwa 
hadi baada ya uchaguzi mkuu ya wanachama wa 
Bunge utakaofuata.

(4) 	 Ibara ya (3) haitumiki kwa maslahi waliyonayo wana-
chama wa Bunge wakiwa kama wananchi.

Sehemu ya 5—Taratibu za Kijumla na Kanuni za Bunge

117.	

(1) 	 Kutakuwa na uhuru wa kujieleza na majadiliano 
katika Bunge.

(2) 	 (2) Bunge linaweza, kwa madhumuni ya uendeshaji 
bora wa shughuli za bunge, kutoa mamlaka, haki 

Sheria kuanza 
kutumika

Ufikiaji na 
kushiriki kwa 
umma
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maalum na kinga dhidi ya mashtaka kwa Bunge, 
kamati zake,  kiongozi wa chama cha walio wengi, 
kiongozi wa chama cha walio wachache, wenyeviti 
wa kamati na wanachama.

118.	

(1) 	 Bunge—
a) 	 litaendesha shughuli zake kwa njia wazi, na 

vikao vyake na vya kamati zake vitakuwa wazi 
kwa umma; na

b) 	 litawezesha kushiriki na kuhusishwa kwa umma 
katika shughuli za kutunga sheria na shughuli 
zingine za Bunge na kamati zake.

(2) 	 Bunge halitazuia umma au vyombo vyovyote 
vya habari dhidi ya kuhudhuria kikao chochote 
isipokuwa katika hali za kipekee ambazo Spika 
anayehusika ataamua kwamba kuna sababu za 
kuridhisha kuzuia umma au vyombo vya habari.

119.	

(1) 	 Kila mtu ana haki ya kuwasilisha ombi au malalamishi 
kwa Bunge ili lishughulikie suala lolote lililo katika 
mamlaka yake ikijumuisha kurekebisha au kutupilia 
mbali sheria yoyote.

(2) 	 Bunge litatoa mwongozo kuhusu taratibu za kute-
keleza haki hii.

120.	

(1) 	 Lugha rasmi za mabunge zitakuwa Kiswahili, 
Kiingereza na Lugha ya Ishara ya Kenya, na shughuli 
za maunge zinaweza kuendeshwa kwa Kiingereza, 
Kiswahili na kwa Lugha ya Ishara ya Kenya.

(2) 	 Iwapo tafsiri tofauti za lugha katika matoleo ya Sheria 
ya Bunge zitakinzana, toleo la tafsiri lililotiwa saini 
na Rais ndilo litakalotumika.

Haki ya kuwasilisha 
ombi kwa Bunge.

Mamlaka, haki 
na kinga dhidi ya 
mashtaka.

Lugha rasmi 
Bungeni
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121.	

(1) 	 Idadi inayohitajika ili Bunge lifanye kikao itakuwa––
a) 	 wabunge hamsini katika Bunge la Kitaifa; au

b) 	 wanachama kumi na watano katika Seneti.
122.	

(1) 	 Suala lolote litakalopendekezwa ili kuamuliwa katika 
mojawapo ya Vitengo vya Bunge, litaamuliwa na 
walio wengi katika Kitengo hicho, ambao wamehu-
dhuria na kupiga kura, isipokuwa Katiba inapoagiza 
vinginevyo.

(2) 	 Katika swali linalopendekezwa ili kuamuliwa katika 
mojawapo ya Vitengo vya Bunge—

a) 	 Spika hatapiga kura; na

b) 	 iwapo kura zitakuwa sawa katika pande zote, 
swali hilo litakuwa limeshindwa.

(3) 	 Mwanachama hatapigia kura suala lolote ambalo ana 
maslahi ya kifedha kwalo.

(4) 	 Katika kubaini idadi ya wanachama katika Kitengo 
cha Bunge kwa madhumuni yoyote ya upigaji kura 
katika Kitengo hicho, Spika wa Kitengo hicho hata-
hesabiwa kama mwanachama.

123.	

(1) 	 Katika uchaguzi, wanachama wote wa Seneti ambao 
walikuwa wamesajiliwa kama wapiga kura katika 
kaunti fulani kwa pamoja watachukuliwa kama 
mjumbe mmoja kwa madhumuni ya ibara ya (4) 
na mwanachama aliyechaguliwa chini ya Kifungu 
cha (98) (1)(a) atakuwa kiongozi wa wajumbe 
hao.                            .

(2) 	 Seneti itakapopiga kura kuhusu suala lolote 
isipokuwa Mswada, Spika ataamua iwapo suala hilo 
linaathiri au haliathiri kaunti.

Idadi ya watu 
inayohitajika ili 
kufanya kikao.

Kupiga Kura 
Bungeni.

Maamuzi ya 
Seneti.
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(3) 	 Seneti inapopiga kura kuhusu suala ambalo haliathiri 
kaunti, kila seneta atakuwa na kura moja.

(4) 	 Isipokuwa mwongozo utolewe vinginevyo 
katika Katiba hii, kwa suala lolote katika Seneti 
linalohusu kaunti—

a) 	 kila wajumbe wa kaunti watakuwa na kura moja 
itakayopigwa na kiongozi wa wajumbe hao kwa 
niaba ya, na endapo kiongozi wa wajumbe hao 
hayuko, kura itapigwa na mjumbe mwingine 
mmoja kati ya wajumbe hao ambaye ameteuliwa 
na kiongozi wa wajumbe hao;

b) 	 mtu ambaye atapiga kura kwa niaba ya wajumbe 
hao ataamua ikiwa atapiga kura kwa kuunga 
mkono au kutounga mkono suala hilo, baada ya 
kushauriana na wajumbe; au

c) 	 suala litakuwa limepitishwa ikiwa tu litaungwa 
mkono na wajumbe walio wengi.

124.	

(1) 	 Kila Kitengo cha Bunge kinaweza kubuni kamati, na 
kitaweka Kanuni za Vikao vya Bunge ili kuendesha 
vikao kwa utaratibu, ikijumuisha vikao vya kamati 
za kitengo hicho.

(2) 	 Bunge linaweza kubuni kamati za pamoja zinazo-
jumuisha wanachama wa Vitengo vyote viwili vya 
Bunge na inaweza kudhibiti kwa pamoja utaratibu 
wa kamati hizo.

(3) 	 Vikao vya Kitengo chochote cha Bunge havifanywi 
kuwa haramu kwa sababu tu ya—

a) 	 nafasi katika uanachama wake; au

b) 	 kuwepo au kushiriki kwa mtu yeyote asiyepaswa 
kuwepo au kushiriki katika vikao hivyo vya 
Kitengo hicho.

Kamati na Sheria 
Zinazosimamia 
Vikao vya Bunge.
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(4) 	 Kitengo cha Bunge kinapozingatia uteuzi wowote 
ambao kuidhinishwa kwake kunahitajika chini ya 
Katiba hii au Sheria ya Bunge––

a) 	 uteuzi huo utashughulikiwa na kamati 
husika ya Bunge;

b) 	 mapendekezo ya kamati yatawasilishwa katika 
Kitengo hicho cha Bunge ili kuidhinishwa; na

c) 	 vikao vya kamati na vya Bunge vitakuwa 
wazi kwa umma.

125.	

(1) 	 Kitengo chochote cha Bunge, na yoyote kati ya 
kamati zake, kina uwezo wa kumwita mtu yeyote 
kwa kusudi la kutoa ushahidi au maelezo mbele yake;

(2) 	 Kwa madhumuni ya ibara ya (1), Kitengo cha Bunge 
na yoyote kati ya kamati zake kina mamlaka sawa na 
Mahakama Kuu—

a) 	 ya kuhakikisha kuwa mashahidi wamehudhu-
ria na kuwahoji chini ya kiapo, uthibitisho au 
vinginevyo;

b) 	 kuhitaji utoaji wa hati kwa lazima; na

c) 	 kutoa agizo au ombi la kuwahoji mashahidi walio 
nje ya taifa.

Sehemu ya 6—Vipengee vya Ziada

126.	

(1) 	 Vikao vya Kitengo chochote cha Bunge vinaweza 
kufanyiwa sehemu yoyote nchini Kenya, na kuanza 
kwa wakati wowote utakaoteuliwa na Bunge.

(2) 	 Kila kutakapochaguliwa Bunge jipya, Rais, kwa 
kutoa notisi katika Gazeti Rasmi la Serikali, atateua 
mahali na tarehe ya kikao cha kwanza cha Bunge 
jipya, ambayo haitakuwa zaidi ya siku thelathini 
baada ya uchaguzi mkuu.

Mamlaka ya 
kuitisha ushahidi.

Eneo la vikao vya 
Bunge.
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127.	

(1) 	 Tume ya Huduma za Bunge Imebuniwa.
(2) 	 Tume hiyo inajumuisha—

a) 	 Spika wa Bunge la Kitaifa, kama mwenyekiti;

b) 	 naibu mwenyekiti aliyechaguliwa na Tume 
kutoka kwa wanachama walioteuliwa kwa 
mujibu wa kifungu cha (c);

c) 	 wanachama saba walioteuliwa na Bunge kutoka 
miongoni mwa wabunge na ambao—

i.	 wanne watateuliwa kwa usawa na chama au 
muungano wa vyama vinavyounda serikali ya 
kitaifa vilivyo katika Bunge na ambao angalau 
wawili kati yao watakuwa wanawake; na

ii.	 watatu watateuliwa na vyama visivyo kwenye 
serikali ya kitaifa, angalau mmoja akiteuliwa 
kutoka kila Kitengo cha Bunge, na angalau 
mmoja wao akiwa mwanamke; na

d) 	 Mwanaume mmoja na mwanamke mmoja ali-
yeteuliwa na Bunge kutoka miongoni mwa watu 
ambao sio wabunge lakini wana uzoefu mkubwa 
katika masuala ya umma.

(3) 	 Karani wa Seneti atakuwa Katibu wa Tume hiyo.
(4) 	 Mwanachama wa Tume ataondoka ofisini—

a) 	 ikiwa mtu huyo ni Mbunge—

i.	 baada ya kukamilika kwa muhula wa 
Kitengo cha Bunge ambacho mtu huyo ali-
kuwa mbunge;

ii.	 ikiwa mtu huyo atawacha kuwa Mbunge; au

b) 	 ikiwa mtu huyo ni mbunge mteule, baada ya 
kuondolewa kwa uteuzi wake na Bunge.

(5) 	 Licha ya Ibara ya (4), muhula wa Kitengo cha Bunge 

Tume ya Huduma 
za Bunge.
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unapokwisha, mwanachama wa Tume aliyeteuliwa 
kwa mujibu wa ibara ya (2) (c) ataendelea kuhudumu 
ofisini hadi mwanachama mwingine atakapoteuliwa 
na Bunge litakalofuata ili kuchukua nafasi yake.

(6) 	 Tume ina jukumu la—
a) 	 kutoa huduma na msaada ili kufanikisha utenda-

kazi bora na wenye ufanisi wa Bunge;

b) 	 kubuni ofisi katika huduma ya Bunge, na 
kuteua na kuwasimamia wanaohudumu katika 
ofisi hizo;

c) 	 kutayarisha makadirio ya matumizi ya fedha ya 
kila mwaka katika huduma za Bunge la Kitaifa na 
kuyawasilisha kwa Bunge la Kitaifa, na kudhibiti 
bajeti kuhusu huduma hizo;

d) 	 Kuanzisha kibinafsi au kwa pamoja na mashirika 
husika, mipango ya kukuza maadili ya demokra-
sia ya bunge; na

e) 	 kutekeleza majukumu mengine—

i.	 ambayo ni muhimu kwa manufaa ya wabunge na 
wafanyakazi wa Bunge; au

ii.	 yatakayotolewa na sheria ya kitaifa.
128.	

(1) 	 Kutakuwa na Karani katika kila Kitengo cha Bunge, 
atakayeteuliwa na Tume ya Huduma za Bunge kupi-
tia kwa idhini ya Kitengo cha Bunge kinachohusika.

(2) 	 Ofisi za Makarani na ofisi za wafanyakazi wa 
Makarani zitakuwa ofisi katika Huduma ya Bunge.

Makarani na 
wafanyakazi wa 
Bunge.
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SURA YA TISA—KITENGO CHA SERIKALI 
CHA UTENDAJI

Sehemu 1—Kanuni na Muundo wa Kitengo cha Utendaji cha 
Serikali ya Kitaifa.

129.	

(1) 	 Mamlaka ya utendaji yametolewa na Wakenya na 
yatatekelezwa kulingana na Katiba hii.

(2) 	 Mamlaka ya utendaji yatatekelezwa kwa namna 
ambayo inaambatana na kanuni ya huduma kwa 
Wakenya, na kwa ustawi na manufaa yao.

130.	

(1) 	 Kitengo cha Utendaji cha Serikali ya Kitaifa kina-
jumuisha Rais, Naibu wa Rais na Baraza lote 
la Mawaziri.

(2) 	 Muundo wa Kitengo cha Utendaji cha Serikali ya 
Kitaifa utaonyesha utofauti wa kieneo na kikabila 
wa Wakenya.

Sehemu ya  2—Rais na Naibu wa Rais

131.	

(1) 	 Rais—
a) 	 ndiye Kiongozi wa Taifa na Serikali;

b) 	 ndiye anayetekeleza mamlaka ya utendaji 
ya Jamhuri, kwa usaidizi wa Naibu wa Rais 
na Mawaziri;

c) 	 ndiye Amiri-Jeshi Mkuu wa Vikosi vya Ulinzi 
vya Kenya;

d) 	 ndiye mwenyekiti wa Baraza la Kitaifa la 
Usalama; na

e) 	 ni ishara ya umoja wa kitaifa.

(2) 	 Rais—
a) 	 ataiheshimu, kuitekeleza na kuilinda Katiba;

Kanuni za 
mamlaka ya 
utendaji.

Mamlaka Kuu 
ya Kitaifa 
Inayosimamia 
Utendaji.

Mamlaka ya Rais



85

K A T I B A  Y A  K E N Y A ,  2 0 1 0

SIO YA KUUZWA

b) 	 ataulinda uhuru wa Jamhuri ya Kenya;

c) 	 atakuza na kuimarisha umoja wa taifa;

d) 	 atakuza heshima ya utofauti wa watu najamii 
za Kenya; na

(3) 	 atahakikisha ulinzi wa haki za kibinadamu na uhuru 
wa kimsingi, na utawala wa sheria.Rais hatahudumu 
katika ofisi yoyote nyingine ya Serikali au ya umma.

132.	

(1) 	 Rais—
a) 	 atatoa hotuba katika kufunguliwa kwa kila Bunge 

jipya lililochaguliwa;

b) 	 atahutubia kikao maalum cha Bunge mara moja 
kila mwaka na anaweza kuhutubia Bunge wakati 
mwingine wowote; na

c) 	 mara moja kila mwaka—

i.	 anapohutubia taifa, atatoa ripoti kuhusu 
hatua zote ambazo zimechukuliwa na 
maendeleo ambayo yamepatikana katika 
ufikiaji wa maadili ya kitaifa yanayorejelewa 
katika Kifungu cha 10;

ii.	 atachapisha kwenye Gazeti Rasmi la Serikali 
maelezo kuhusu hatua zilizochukuliwa na 
maendeleo chini ya aya ndogo ya (i); na

iii.	 atawasilisha ripoti kwa Bunge la Kitaifa 
ili lijadiliwe kuhusu maendeleo ambayo 
yamepatikana katika utimizaji wa Jamhuri 
wa majukumu ya kimataifa. Katiba ya 
Kenya, 2010 77

(2) 	 Rais atateua, na kwa idhini ya Bunge la Kitaifa, 
atateua kirasmi, na pia anaweza kuwaachisha kazi—

a) 	 Mawaziri, kwa mujibu wa Kifungu cha 152;

Majukumu ya Rais.
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b) 	 Mwanasheria Mkuu, kwa mujibu wa 
Kifungu cha 156;

c) 	 Katibu wa Baraza la Mawaziri, kwa mujibu wa 
Kifungu cha 154;

d) 	 Makatibu Wakuu kwa mujibu wa 
Kifungu cha 155;

e) 	 makamishna wakuu, mabalozi na wawakilishi wa 
kidiplomasia; na

f) 	 kwa mujibu wa Katiba hii, afisa yeyote mwingine 
wa Serikali au wa umma ambaye kupitia kwa 
Katiba hii, Rais ana mamlaka ya kumteua au 
kumwachisha kazi.

(3) 	 Rais—
a) 	 ataongoza mikutano ya Baraza la Mawaziri;

b) 	 ataelekeza na kuratibu majukumu ya wizara na 
idara za serikali; na

c) 	 kwa uamuzi uliochapishwa katika Gazeti Rasmi 
la Serikali, atagawa majukumu ya utekelezaji wa 
Sheria ya Bunge kwa Waziri, kwa kiwango amba-
cho hakikinzani na Sheria yoyote ya Bunge.

(4) 	 Rais anaweza—
a) 	 kutekeleza jukumu lolote lingine la utendaji 

lililotolewa katika Katiba hii au katika sheria 
ya kitaifa na, isipokuwa Katiba hii inapoagiza 
vinginevyo, anaweza kubuni ofisi katika huduma 
ya umma kulingana na mapendekezo ya Tume 
ya Huduma kwa Umma;

b) 	 kuwapokea mabalozi na wawakilishi wa kidiplo-
masia wa kigeni;

c) 	 kutoa tuzo kwa jina la wananchi na la Jamhuri;
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d) 	 kulingana  na Kifungu cha 58, kutangaza hali ya 
dharura; na

e) 	 kwa idhini ya Bunge, anaweza kutangaza vita.

(5) 	 Rais atahakikisha kwamba majukumu ya kimataifa 
ya Jamhuri yanatimizwa kupitia kwa utendaji wa 
Mawaziri husika.

133.	

(1) 	 Kwa ombi la mtu yeyote, Rais anaweza kutekeleza 
mamlaka yake ya msamaha kwa mujibu wa ushauri 
wa Kamati ya Ushauri iliyoundwa chini ya ibara 
ya (2), kwa—

a) 	 kumsamehe kabisa au kwa masharti mtu ambaye 
amepatikana na hatia;

b) 	 kuahirisha utekelezaji wa adhabu iliyotolewa 
kwa muda uliowekwa au kwa muda usiojulikana;

c) 	 kubadili adhabu kwa kiwango kisichokuwa na 
ukali sana; au

d) 	 kuondoa adhabu yote au sehemu ya adhabu hiyo.

(2) 	 kutakuwepo Kamati ya Ushauri kuhusu Mamlaka ya 
Msamaha wa Rais, itakayojumuisha—

a) 	 Mwanasheria Mkuu;

b) 	 Waziri anayehusika na huduma za ureke-
bishaji; na

c) 	 angalau watu wengine watano kama ilivyoagizwa 
na Sheria ya Bunge, lakini wasiwe maafisa wa 
Serikali au katika huduma ya umma.

(3) 	 Bunge litatunga sheria ili kutoa mwongozo kuhusu—
a) 	 muda wa kuhudumu kwa wanachama wa Kamati 

ya Ushauri;

b) 	 taratibu za Kamati ya Ushauri; na

c) 	 vigezo ambavyo vitatumiwa na Kamati ya 
Ushauri katika kufanya ushauri wake.

Mamlaka ya 
Kuwasamehe 
Waliohukumiwa.
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(4) 	 Kamati ya Ushauri inaweza kuzingatia maoni ya 
waathiriwa wa hatia iliyotendwa wanapompende-
kezea Rais kuhusu msamaha wa hatia hiyo.

134.	

(1) 	 Mtu ambaye anahudumu kama Rais au yule ambaye 
ameidhinishwa kwa mujibu wa Katiba hii kutekeleza 
mamlaka ya Rais—

a) 	 katika kipindi kinachoanzia mnamo tarehe ya 
kura ya kwanza kwenye uchaguzi wa rais, na 
kukamilika wakati Rais mpya aliyechaguliwa 
anapochukua hatamu za uongozi; au

b) 	 kwa wakati ambao Rais hayupo au hawezi 
kutekeleza majukumu yake, au nyakati zingine 
zilizobainishwa katika kifungu cha 147 (3), 
hawezi kutekeleza mamlaka ya Rais yaliyotajwa 
katika ibara ya (2).

(2) 	 Mamlaka yanayorejelewa katika ibara ya (1) ni—
a) 	 uteuzi au uteuzi rasmi wa majaji wa mahakama 

ya ngazi juu;

b) 	 uteuzi au uteuzi rasmi wa afisa yeyote mwingine 
wa umma ambaye Katiba hii au sheria hii inahi-
taji ateuliwe rasmi na Rais;

c) 	 uteuzi au uteuzi rasmi au kuwachishwa kazi 
kwa Mawaziri na maafisa wengine wa umma au 
wa Serikali;

d) 	 uteuzi au uteuzi rasmi au kuachishwa kazi 
kwa mabalozi au wawakilishi wa kibalozi na 
kidiplomasia;

e) 	 mamlaka ya msamaha wa rais; na

f) 	 mamlaka ya kutoa tuzo kwa jina la wananchi na 
la Jamhuri.

Matumizi ya 
mamlaka ya rais 
wakati wa urais wa 
muda mfupi
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135.	 Uamuzi wa Rais katika utekelezaji wa jukumu lolote 
la Rais chini ya Katiba hii utakuwa kwa maandishi 
na utakuwa na muhuri na saini ya Rais.

136.	

(1) 	 Rais atachaguliwa na wapiga kura waliosajiliwa katika 
uchaguzi wa kitaifa utakaoendeshwa kwa mujibu wa 
Katiba hii na Sheria yoyote ya Bunge inayosimamia 
uchaguzi wa rais.

(2) 	 Uchaguzi wa Rais utafanyika––
a) 	 katika siku sawa na ile ya uchaguzi mkuu wa 

Wabunge, ikiwa ni siku ya Jumanne ya pili ya 
mwezi Agosti, katika kila mwaka wa tano; au

b) 	 katika hali ambazo zimebainishwa katika 
Kifungu cha 146.

137.	

(1) 	 Mtu anastahiki kuteuliwa kama mgombeaji wa urais 
ikiwa mtu huyo-—

a) 	 ni raia kwa kuzaliwa;

b) 	 anastahiki kugombea uchaguzi kama mwana-
chama wa Bunge;

c) 	 ameteuliwa na chama cha kisiasa au ni 
mgombea huru; na

d) 	 ameteuliwa na wapiga kura wasiopungua elfu 
mbili kutoka kila kaunti kwa idadi kubwa ya 
kaunti hizo.

(2) 	 Mtu hastahiki kuteuliwa kama mgombea wa urais 
ikiwa mtu huyo-—

a) 	 ameuweka uaminifu wake katika taifa la 
kigeni; au

b) 	 ni afisa wa umma, au anahudumu katika ofisi 
yoyote ya Serikali au ya umma.

Maamuzi ya Rais.

Uchaguzi wa Rais.

Ustahiki na 
kutostahiki katika 
kuchaguliwa kama 
Rais.
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(3) 	 Ibara ya (2) (b) haitatumika kwa—
a) 	 Rais;

b) 	 Naibu wa Rais; au

c) 	 Mbunge.
138.	

(1) 	 Ikiwa ni mgombea mmoja wa urais atakayeteuliwa, 
mgombeaji huyo atatangazwa kuwa amechaguliwa.

(2) 	 Ikiwa ni wagombeaji wawili wa urais watakaoteuliwa, 
uchaguzi utafanyika katika kila eneobunge.

(3) 	 Katika uchaguzi wa rais—
a) 	 watu wote waliosajiliwa kama wapiga kura kwa 

madhumuni ya uchaguzi wa wabunge wana haki 
ya kupiga kura;

b) 	 uchaguzi utakuwa kwa njia ya siri katika siku 
ambayo imeelezewa chini ya ibara ya 101 (1) 
na kwa wakati, mahali na kwa njia ambayo ime-
agizwa chini ya Sheria ya Bunge; na

c) 	 baada ya kuhesabiwa kwa kura katika vituo vya 
kupigia kura, Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka 
itahesabu na kuhakikisha hesabu ya kura na 
kutangaza matokeo.

(4) 	 Mgombea wa urais atatangazwa kuchaguliwa kama 
Rais ikiwa mgombea huyo atapokea—

a) 	 zaidi ya nusu ya kura zote zilizopigwa katika uch-
aguzi huo; na

b) 	 angalau asilimia ishirini na tano ya kura zilizo-
pigwa katika kila kaunti, katika zaidi ya idadi 
nusu ya kaunti zote.

(5) 	 Ikiwa hakuna mgombea atakayechaguliwa, ucha-
guzi mwingine utafanyika upya katika kipindi cha 
siku thelathini  baada ya uchaguzi uliopita, na katika 

Mchakati wa 
uchaguzi wa rais.
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uchaguzi huo mpya, wagombeaji watakuwa tu—
a) 	 mgombea au wagombea ambao walipokea kura 

nyingi zaidi; na

b) 	 mgombeaji au wagombeaji ambao walipata idadi 
kubwa ya pili ya idadi ya kura.

(6) 	 ikiwa wagombea zaidi ya mmoja atapokea idadi 
kubwa zaidi ya kura, ibara ya (5) (b) haitatumika 
na wagombeaji watakaokuwa katika uchaguzi mpya 
watakuwa wale ambao  wamebainishwa katika ibara 
ya (5) (a).

(7) 	 mgombeaji atakayepokea idadi kubwa zaidi ya 
kura katika uchaguzi mpya ndiye atakayetangazwa 
kuwa Rais.

(8) 	 uchaguzi wa urais utafutiliwa mbali na uchaguzi 
mwingine mpya kufanyika ikiwa—

a) 	 hakuna mtu ambaye ameteuliwa kama mgombea 
kabla ya kumalizika kwa kipindi kilichowekwa 
cha kuwasilisha walioteuliwa;

b) 	 mgombeaji wa uchaguzi wa Rais au wa Naibu wa 
Rais atafariki katika au kabla ya tarehe ya kufan-
yika kwa uchaguzi; au

c) 	 mgombea uchaguzi ambaye alistahili kutangazwa 
kuwa amechaguliwa kama Rais, atafariki kabla ya 
kutangazwa kuwa amechaguliwa kama Rais.

(9) 	 Uchaguzi mpya wa urais chini ya ibara ya (8) uta-
fanyika katika muda wa siku sitini baada ya tarehe 
iliyokuwa imewekwa ya uchaguzi uliopita.

(10) 	 Katika muda wa siku saba baada uchaguzi wa 
urais, mwenyekiti wa Tume Huru ya Uchaguzi 
na Mipaka—

a) 	 atangaza matokeo ya uchaguzi; na
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b) 	 atawasilisha taarifa iliyoandikwa ya matokeo ya 
uchaguzi  kwa Jaji Mkuu na Rais aliye mamlakani.

139.	

(1) 	 Ikiwa aliyetangazwa kuwa Rais-mteule atafariki 
dunia kabla ya kuchukua hatamu za uongozi––

a) 	 Naibu wa Rais-mteule ataapishwa kama Rais 
wa muda mfupi mnamo tarehe ile ambayo Rais-
mteule angeapishwa; na

b) 	 uchaguzi mpya wa Rais utafanyika katika muda 
wa siku sitini baada ya kifo cha Rais-mteule.

(2) 	 Ikiwa Naibu wa Rais-mteule atafariki kabla ya 
kuchukua hatamu za uongozi, kiti cha Naibu wa 
Rais kitatangazwa kuwa wazi baada ya Rais-mteule 
kuchukua hatamu za uongozi.

(3) 	 Ikiwa watu wote wawili waliotangazwa kuchaguliwa 
kama Rais pamoja na Naibu wa Rais watafariki kabla 
ya kuchukua hatamu za uongozi––

a) 	 Spika wa Bunge la Kitaifa atakuwa Rais wa 
muda mfupi kuanzia siku ambayo Rais mteule 
angeapishwa; na

b) 	 uchaguzi mpya utafanyika katika muda wa siku 
sitini baada ya kifo cha pili.

140.	

(1) 	 Mtu anaweza kuwasilisha ombi au malalamishi katika 
Mahakama ya Juu Zaidi ili kupinga uchaguzi wa Rais-
mteule katika muda wa siku saba baada ya tarehe 
ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa urais.

(2) 	 Katika muda wa siku kumi na nne baada ya kuwasil-
ishwa kwa ombi au malalamishi, Mahakama ya Juu 
Zaidi itasikiza na kuamua kesi hiyo na uamuzi wake 
utakuwa wa mwisho.

Kifo kabla ya 
kuchukua hatamu.

Maswali kuhusu 
uhalali wa uchaguzi 
wa rais.
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(3) 	 Ikiwa Mahakama ya Juu Zaidi itaamua kuwa uchaguzi 
wa Rais mteule sio halali, uchaguzi mpya utafanyika 
katika muda wa siku sitini baada ya uamuzi huo.

141.	

(1) 	 Kuapishwa kwa Rais Mteule kutafanyika wazi na 
mbele ya Jaji Mkuu, au, ikiwa Jaji Mkuu hayupo, 
mbele ya Naibu Jaji Mkuu.

(2) 	 Rais mteule ataapishwa Jumanne ya kwanza 
itakayofuata––

a) 	 siku ya kumi na nne baada ya kutangazwa kwa 
matokeo ya uchaguzi wa urais, ikiwa hakuna kesi 
ya malalamishi iliyowasilishwa mahakamani 
chini ya Kifungu cha 140; au

b) 	 siku ya saba kufuatia tarehe ambayo mahakama 
itatoa uamuzi na kutangaza kuwa uchaguzi 
ulikuwa halali, ikiwa kesi ya malalamishi iliwas-
ilishwa chini ya Kifungu cha 140.

(3) 	 Rais-mteule anachukua hatamu za uongozi kwa kula 
kiapo au kutoa uthibitisho wa uaminifu; na kiapo au 
uthibitisho wa kutekeleza majukumu ya ofisi kama 
ilivyoabainishwa katika Ambatisho la Tatu.

(4) 	 Bunge, kupitia kwa sheria, litatoa taratibu za sherehe 
za kuapishwa kwa Rais-mteule.

142.	

(1) 	 Rais atahudumu kwa muhula utakaoanzia tarehe 
aliyoapishwa, na kukamilika wakati ambapo mtu 
atakayechaguliwa kuwa Rais mpya ataapishwa kwa 
mujibu wa Kifungu cha (136) (2) (a).

(2) 	 Hakuna mtu atakayehudumu kama Rais kwa zaidi 
ya mihula miwili.

Kuchukua hatamu 
za Urais.

Muda wa 
kuhudumu katika 
ofisi ya Rais.
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143.	

(1) 	 Mashtaka yoyote ya jinai hayatafunguliwa au 
kusikizwa katika mahakama yoyote dhidi ya Rais 
au yeyote ambaye atakuwa anatekeleza majukumu 
ya ofisi hiyo wakati wa uongozi wake.

(2) 	 Mashtaka katika kesi za madai hayatawasilishwa 
katika mahakama yoyote dhidi ya Rais au yeyote 
anayetekeleza majukumu ya ofisi hiyo kwa wakati wa 
uongozi wake, kutokana na chochote kilichofanywa 
au kutofanywa katika utekelezaji wa mamlaka yake 
chini ya Katiba hii.

(3) 	 Iwapo mwongozo umetolewa katika sheria ili kud-
hibiti muda ambao mashtaka yanaweza kuwasilishwa 
dhidi ya mtu chini ya ibara ya (1) au (2), kipindi cha 
muda ambao mtu huyo anahudumu au kutekeleza 
majukumu ya ofisi ya Rais hazitazingatiwa katika 
kuhesabu kipindi cha wakati ambao umeagizwa na 
sheria hiyo.

(4) 	 Kinga dhidi ya kushtakiwa kwa Rais katika Kifungu 
hiki, haitatumika kwa hatia ambayo Rais anaweza 
kushtakiwa chini ya mkataba wowote ambao Kenya 
imetia saini na ambao  unatupilia mbali kinga hiyo.

144.	

(1) 	 Mwanachama wa Bunge la Kitaifa anaweza kuwasil-
isha hoja Bungeni, ya kuchunguzwa kwa uwezo wa 
afya ya kiakili au ya kimwili ya Rais katika kutekeleza 
majukumu ya ofisi yake ikiwa ataungwa mkono na 
robo ya idadi ya wabunge wote.

(2) 	 Ikiwa hoja chini ya ibara ya (1) itaungwa mkono na 
idadi kubwa ya wabunge katika Bunge la Kitaifa—

a) 	 Spika wa Bunge atamjulisha Jaji Mkuu kuhusu 
uamuzi huo katika kipindi cha siku mbili; na

Ulinzi dhidi ya 
mashtaka.

Kuondolewa kwa 
Rais kwa misingi ya 
kukosa uwezo.
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b) 	 Rais ataendelea kutekeleza majukumu ya ofisi 
hiyo kabla ya matokeo ya taratibu zinazohitajika 
katika Kifungu hiki.

(3) 	 Katika muda wa siku saba baada ya kupokea notisi 
ya uamuzi huo kutoka kwa Spika, Jaji Mkuu atateua 
kikundi cha watu watakaosikiza na kuamua swala 
hilo, ikijumuisha—

a) 	 watu watatu ambao wanastahiki kuhudumu 
kama matabibu chini ya sheria za Kenya, na 
walioteuliwa na taasisi ambayo kwa kisheria 
inawajibika katika kudhibiti taaluma ya utabibu;

b) 	 wakili mmoja wa Mahakama Kuu aliyeteuliwa na 
taasisi ambayo kisheria inawajibika katika kud-
hibiti utendakazi katika taaluma ya mawakili; na

c) 	 mtu mmoja atakayeteuliwa na Rais.

(4) 	 Ikiwa Jaji Mkuu atashindwa kuteua kikundi hiki 
chini ya ibara ya (3) , Naibu Jaji Mkuu atakiteua 
kikundi hicho.

(5) 	 Ikiwa Rais atashindwa kumteua mtu anayehita-
jika kuteuliwa chini ya ibara ya (3) (c), mtu huyo 
atateuliwa na––

a) 	 mwanafamilia katika familia ya Rais; au

b) 	 ikiwa hakuna mwanafamilia yeyote ambaye 
yuko tayari au ana uwezo wa kufanya uteuzi huo, 
uteuzi huo utafanya na jamaa wa karibu wa Rais.

(6) 	 Kikundi hicho kitachunguza suala hilo na kuripoti 
kwa Jaji Mkuu na Spika wa Bunge la Kitaifa katika 
muda wa siku kumi na nne baada ya kuteuliwa.

(7) 	 Spika atawasilisha ripoti hiyo ya kikundi kilichoteu-
liwa mbele ya Bunge la Kitaifa katika kipindi cha 
muda wa siku saba baada ya kuipokea.
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(8) 	 Ripoti hiyo ya kikundi kilichoteuliwa itakuwa ya 
mwisho na isiyoweza kukatiwa rufaa na ikiwa kikundi 
hicho kitaripoti kwamba Rais ana uwezo wa kute-
keleza majukumu ya ofisi hiyo, Spika wa Bunge la 
Kitaifa atatangaza ripoti hiyo katika Bunge la Kitaifa.

(9) 	 Ikiwa kikundi hicho kitaripoti kwamba Rais hana 
uwezo wa kutekeleleza majukumu ya ofisi hiyo, 
Bunge la Kitaifa litapiga kura ya kuidhinisha au 
kutoidhinisha ripoti hiyo.

(10) 	 Ikiwa idadi kubwa ya wabunge wote katika Bunge 
la Kitaifa watapiga kura ya kuunga mkono kuidhin-
ishwa kwa ripoti hiyo,  Rais atang’atuka mamlakani.

145.	

(1) 	 Mwanachama katika Bunge la Kitaifa, iwapo 
ataungwa mkono na thuluthi moja ya wabunge 
wote, anaweza kuwasilisha hoja ya kutokuwa na 
imani na Rais—

a) 	 kwenye msingi wa ukiukaji mkubwa wa Kifungu 
cha Katiba hii au sheria nyingine yoyote;

b) 	 ikiwa kuna sababu muhimu za kuamini 
kwamba Rais amehusika katika uhalifu chini ya 
sheria za kitaifa au kimataifa; au

c) 	 kwenye msingi wa mwenendo mbaya zaidi ofisini.

(2) 	 Ikiwa thuluthi mbili ya wabunge wote katika Bunge la 
Kitaifa wataunga mkono hoja chini ya ibara ya (1)—

a) 	 Spika atamuarifu Spika wa Bunge la Seneti 
kuhusu uamuzi huo katika muda wa siku mbili; na

b) 	 Rais ataendelea kutekeleza majukumu ya ofisi 
hiyo kabla ya matokeo ya taratibu zinazohitajika 
katika Kifungu hiki.

(3) 	 Katika kipindi cha siku saba baada ya kupokea notisi 
ya uamuzi kutoka kwa Spika wa Bunge la Kitaifa—

Kuondolewa kwa 
Rais kupitia kura ya 
kutokuwa na imani 
naye.
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a) 	 Spika wa Seneti ataandaa mkutano wa Seneti ili 
kusikia mashtaka dhidi ya Rais; na

b) 	 Bunge la Seneti, kwa uamuzi wake, linaweza 
kuteua kamati maalum itakayojumuisha mase-
neta kumi na moja ili kuchunguza suala hilo.

(4) 	 Kamati maalum iliyoteuliwa chini ya ibara 
ya (3) (b)—

a) 	 itachunguza suala hilo; na

b) 	 kuripoti kwa Seneti katika muda wa siku kumi ikiwa 
tuhuma dhidi ya Rais zimethibitishwa kwa 
maoni ya Kamati hiyo.

(5) 	 Rais atakuwa na haki ya kufika na kuwakilishwa 
mbele ya Kamati hiyo maalum wakati wa uchunguzi.

(6) 	 Ikiwa Kamati Maalum itaripoti kwamba maelezo 
yaliyotolewa katika tuhuma dhidi ya Rais—

a) 	 hayajathibitishwa, hakuna usikilizaji zaidi 
utakaoendelea chini ya Kifungu hiki unaohusi-
ana na tuhuma hizo.

b) 	 yamethibitishwa, Bunge la Seneti litapiga kura 
katika mashtaka ya kutokuwa na imani baada ya 
kumpa Rais nafasi ya kusikizwa.

(7) 	 Ikiwa angalau thuluthi mbili ya wanachama wote wa 
Seneti  watapiga kura ya kukubaliana na mashtaka ya 
kutokuwa na imani, Rais ataondoka ofisini.

146.	

(1) 	 Ofisi ya Rais itakuwa wazi ikiwa anayehudumu katika 
ofisi hiyo—

a) 	 Atafariki dunia;

b) 	 atajiuzulu kwa kumwandikia barua Spika wa 
Bunge la Kitaifa; au

Nafasi Katika Ofisi 
ya Rais.
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c) 	 atakapoondoka ofisini vinginevyo chini ya 
Kifungu cha 144 au cha 145 au chini ya Kifungu 
kingine cha Katiba hii.

(2) 	 Nafasi inapotokea katika ofisi ya Rais—
a) 	 Naibu wa Rais atahudumu kama Rais kwa muda 

uliosalia wa muhula wa Rais; au

b) 	 Ikiwa kuna nafasi katika ofisi ya Naibu wa Rais, 
au Naibu wa Rais hawezi kuhudumu kama Rais, 
Spika wa Bunge la Kitaifa atahudumu kama Rais 
na uchaguzi wa urais utafanyika katika muda wa 
siku sitini baada ya nafasi hiyo kutokea katika 
ofisi ya Rais.

(3) 	 Mtu atakayehudumu kama Rais chini ya ibara ya 
(2) (a) au kufuatia uchaguzi unaohitajika chini ya 
ibara ya (2) (b), isipokuwa aondolewe mamlakani 
kwa mujibu wa Katiba hii, ataendelea kuhudumu 
kama Rais hadi wakati ambapo Rais aliyechaguliwa 
upya aapishwe baada ya uchaguzi unaofuatia kama 
ilivyoratibiwa chini ya Kifungu cha 136 (1).

(4) 	 Ikiwa Naibu wa Rais atahudumu kama Rais chini 
ya ibara ya (2) (a) au mtu achaguliwe kuwa Rais 
chini ya Ibara ya (2) (b), Naibu wa Rais au mtu huyo 
aliyechaguliwa atachukuliwa kwa madhumuni ya 
Kifungu cha 142 (2) kuwa—

a) 	 amehudumu kama Rais kwa muhula mzima 
ikiwa katika tarehe

b) 	 ambayo mtu huyo alianza kuhudumu, kumesalia 
zaidi ya miaka miwili na nusu kabla ya tarehe 
ya uchaguzi ulioratibiwa kikawaida chini ya 
Kifungu cha 136 (2) (a); au

c) 	 hajahudumu kama Rais kwa muhula mzima 
katika hali ingine yoyote.
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147.	

(1) 	 Naibu wa Rais ndiye atakayekuwa msaidizi mkuu wa 
Rais na atakuwa kaimu wa Rais katika utekelezaji wa 
majukumu ya Rais.

(2) 	 Naibu wa Rais atatekeleza majukumu yaliyotolewa 
na Katiba hii na majukumu mengine yoyote ya Rais 
ambayo Rais anaweza kutoa.

(3) 	 Kwa mujibu wa Kifungu cha 134, wakati ambapo 
Rais hayupo au hawezi kutekeleza majukumu yake 
kwa muda mfupi, na katika kipindi kingine chochote 
ambacho Rais anaweza kuamua, Naibu wa Rais ata-
hudumu kama Rais.

(4) 	 Naibu Rais hatahudumu katika ofisi nyingine ya 
Serikali au ya umma.

148.	

(1) 	 Kila mgombea katika uchaguzi wa urais atateua mtu 
ambaye anastahiki kuteuliwa kuwa mgombeaji wa 
urais, kama mgombeaji wa kiti cha Naibu wa Rais.

(2) 	 Kwa madhumuni ya ibara ya (1), hakutakuwa na 
mchakato tofauti wa kumteua Naibu wa Rais na 
Kifungu cha 137 (1) (d) hakitatumika kwa mgombea 
wa kiti cha Naibu wa Rais.

(3) 	 Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka itamtangaza 
mgombeaji aliyeteuliwa na mtu ambaye ame-
chaguliwa kuwa Rais, kuwa amechaguliwa kama 
Naibu wa Rais.

(4) 	 Kuapishwa kwa Naibu wa Rais mteule kutafanyika 
mbele ya  Jaji Mkuu, au iwapo Jaji Mkuu hayupo, 
mbele ya Naibu wa Jaji Mkuu na kwa uwazi.

(5) 	 Naibu wa Rais mteule atachukua hatamu za 
uongozi kwa—

a) 	 kula kiapo au kutoa uthibitisho wa uaminifu; na

Majukumu ya 
Naibu wa Rais.

Kuchaguliwa na 
Kuapishwa kwa 
Naibu wa Rais.
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b) 	 Kula kiapo au kutoa uthibitisho wa kutekeleza 
majukumu ya ofisi,kama ilivyoagizwa katika 
Ambatisho la Tatu.

(6) 	 Muhula wa kuhudumu kama Naibu wa Rais uta-
anzia tarehe ya kuapishwa kwa Naibu wa Rais, na 
utakamilika—

a) 	 wakati ambapo mtu atakayechaguliwa kuwa Rais 
anayefuata katika uchaguzi chini ya Kifungu cha 
(136) (2) (a) ataapishwa;

b) 	 Naibu wa Rais anapohudumu kama Rais; au

c) 	 kwa kijiuzulu, kufariki au kuondolewa mam-
lakani kwa Naibu wa Rais.

(7) 	 Naibu wa Rais anaweza, kwa wakati wowote, kuji-
uzulu kwa  kumwandikia barua Rais na kujiuzulu 
huko kutatekelezeka katika saa na tarehe iliyobainiwa 
katika barua hiyo, au ikiwa tarehe haijabainishwa, 
adhuhuri ya siku ifuatayo baada ya kupokelewa kwa 
barua hiyo.

(8) 	 Hakuna mtu yoyote atakayehudumu kama Naibu 
wa Rais kwa zaidi ya mihula miwili.

149.	

(1) 	 Katika muda wa siku kumi na nne baada ya nafasi 
kutokea katika ofisi ya Naibu wa Rais, Rais atamteua 
mtu mwingine kuijaza nafasi hiyo, na Bunge la Kitaifa 
litapiga kura kuhusu uteuzi huo katika muda wa siku 
sitini baada ya kuupokea.

(2) 	 Ikiwa mtu atahudumu kama Naibu wa Rais chini ya 
ibara ya (1), basi, kwa madhumuni ya Kifungu cha 
148 (8), mtu huyo atachukuliwa—

a) 	 kuwa amehudumu katika muhula mzima kama 
Naibu wa Rais ikiwa, kwa wakati ambao mtu 
huyo alianza kuhudumu katika ofisi hiyo, zaidi 

Nafasi Katika 
ofisi ya Naibu wa 
Rais.
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ya miaka miwili na nusu inasalia kabla ya ucha-
guzi unaofuatia ulioratibiwa chini ya Kifungu 
cha 136 (2); au

b) 	 hajahudumu kama Rais kwa muhula mzima 
katika hali ingine yoyote.

150.	

(1) 	 Naibu wa Rais anaweza kuondolewa ofisini—
a) 	 kwenye msingi wa kutokuwa na uwezo wa kiakili 

au kimwili wa kutekeleza majukumu ya ofisi; au

b) 	 kwa kura ya kutokuwa na imani—

i.	 kwenye msingi wa kukiuka Katiba hii au 
sheria yoyote nyingine;

ii.	 iwapo kuna sababu kuu za kuamini kwamba 
Naibu wa Rais amefanya uhalifu chini ya 
sheria ya kitaifa au ya kimataifa; au

iii.	 kwenye msingi wa mwenendo mbaya 
zaidi ofisini.

(2) 	 Sheria katika Vifungu vya 144 na 145  vinavyohu-
siana na kuondolewa mamlakani kwa Rais, kwa 
kuzingatia mabadiliko yanayostahili, itatumika 
katika kumuondoa Naibu wa Rais.

151.	

(1) 	 Mshahara na manufaa ambayo Rais na Naibu wa 
Rais watapata utatolewa kwenye Hazina Jumuishi.

(2) 	 Malipo, manufaa na haki maalum wanazopata Rais 
na Naibu wa Rais hayatabadilishwa kwa lengo la 
kutowanufaisha wakiwa ofisini.

(3) 	 Malipo ya uzeeni anayopaswa kulipwa Rais mstaafu 
na Naibu wa Rais mstaafu pamoja na haki maalum na 
marupurupu mengine wanayopata hayatabadilishwa 
ili kutowanufaisha katika maisha yao yote.

Kuondolewa 
kwa Naibu wa 
Rais.

Malipo na manufaa 
ya Rais na Naibu 
wa Rais.
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Sehemu ya 3 – Baraza la Mawaziri

152.	

(1) 	 Baraza la Mawaziri linajumuisha—
a) 	 Rais;

b) 	 Naibu wa Rais;

c) 	 Mwanasheria Mkuu; na

d) 	 Mawaziri wasiopungua kumi na wanne au 
wasiozidi ishirini na wawili.

(2) 	 Rais atawapendekeza, na kwa idhini ya Bunge la 
Kitaifa kuwateua Mawaziri.

(3) 	 Waziri hatakuwa Mbunge.
(4) 	 Kila mtu atakayeteuliwa kama Waziri—

a) 	 ataanza kuhudumu kwa kuapa au kutoa thibit-
isho la uaminifu kwa watu na Jamhuri ya Kenya 
na kuapa kuitii Katiba hii, mbele ya Rais na kwa 
mujibu wa Ambatisho la Nne; na

b) 	 anaweza kujiuzulu kwa kumwasilishia Rais taar-
ifa iliyoandikwa ya kujiuzulu kwake.

(5) 	 Rais––
a) 	 anaweza kubadilisha wizara ambayo Waziri 

atahudumu;

b) 	 anaweza kumwachisha kazi Waziri; na

c) 	 atamwachisha kazi Waziri iwapo atahitajika 
kufanya hivyo, kwa uamuzi uliokubaliwa chini 
ya ibara ya (6) hadi (10).

(6) 	 Mwanachama wa Bunge la Kitaifa anayeungwa 
mkono na angalau robo moja ya wabunge wote 
katika Bunge la Kitaifa, anaweza kupendekeza hoja 
wa kumtaka Rais amwachishe kazi Waziri—

a) 	 kwenye msingi wa ukiukaji mkubwa wa Kifungu 
cha Katiba hii au sheria nyingine yoyote;

Baraza la 
Mawaziri.
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b) 	 Iwapo kuna sababu kuu za kuamini kwamba 
Waziri huyo amefanya uhalifu chini ya sheria ya 
kitaifa au ya kimataifa; au

c) 	 kwa msingi wa mwenendo mbaya zaidi ofisini.

(7) 	 Ikiwa hoja chini ya ibara ya (5) itaungwa mkono 
na angalau thuluthi moja ya wabunge wote katika 
Bunge la Kitaifa—

a) 	 Bunge la Kitaifa litateua kamati maalum akayoju-
muisha wanachama kumi na mmoja kuchunguza 
suala hili; na

b) 	 katika muda wa siku kumi, kamati hii maalum 
itaripoti kwa Bunge la Kitaifa ikiwa limepata 
madai dhidi ya Waziri kuthibitishwa.

(8) 	 Waziri ana haki ya kufika au kuwakilishwa mbele ya 
kamati maalum wakati wa uchunguzi wake.

(9) 	 Ikiwa kamati hiyo maalum itaripoti kwamba imepata 
madai hayo

a) 	 othibitishwa, hakuna taratibu zingine zitaka-
zofuatwa; au

b) 	 kuthibitishwa, Bunge la Kitaifa––

i.	 litampa Waziri nafasi ya kusikizwa; na

ii.	 litapiga kura ili kuidhinisha uamuzi unaomtaka  
Waziri kuachishwa kazi.

(10) 	 Ikiwa uamuzi ulio chini ya ibara ya (8) unaomtaka 
Rais kumwachisha kazi Waziri utaungwa mkono na 
idadi kubwa ya wabunge katika  Bunge la Kitaifa––

a) 	 Spika atamwasilishia Rais uamuzi huu kwa 
haraka; na

b) 	 Rais atamwachisha kazi Waziri huyo.
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153.	

(1) 	 Uamuzi wa Baraza la Mawaziri utakuwa kwa 
maandishi.

(2) 	 Mawaziri wanawajibika kibinafsi na kwa pamoja kwa 
Rais katika utekelezaji wa mamlaka yao na utenda-
kazi wa majukumu yao.

(3) 	 Waziri atahudhuria kikao cha kamati ya Bunge la 
Kitaifa au Seneti, anapohitajiwa na kamati, na kujibu 
swali lolote kuhusu suala linalomhusu.

(4) 	 Mawaziri––
a) 	 watatekeleza majukumu yao kulingana na 

Katiba hii; na

b) 	 watawasilisha kwa Bunge ripoti kamili na za 
mara kwa mara kuhusu masuala yaliyo chini ya 
udhibiti wao.

154.	

(1) 	 Ofisi ya Katibu katika Baraza la Mawaziri imebuniwa, 
ambayo ni ofisi katika huduma ya umma.

(2) 	 Katibu katika Baraza la Mawaziri—
a) 	 atapendekezwa, na kwa idhini ya Bunge la Kitaifa 

kuteuliwa na Rais; na

b) 	 anaweza kuachishwa kazi na Rais.

(3) 	 Katibu katika Baraza la Mawaziri—
a) 	 atasimamia ofisi ya Baraza la Mawaziri;

b) 	 atakuwa na jukumu la kupanga shughuli na 
kuweka kumbukumbu za mikutano ya Baraza la 
Mawaziri, kulingana na maelekezo ya Baraza hilo;

c) 	 atawasilisha uamuzi wa Baraza la Mawaziri kwa 
watu au mamlaka zinazofaa; na

d) 	 atakuwa na majukumu mengine kama atakavyo-
elekezwa na Baraza la Mawaziri.

Maamuzi, 
majukumu na 
kuwajibika kwa 
Baraza la Mawaziri.

Katibu wa Baraza 
la Mawaziri;
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(4) 	 Katibu katika Baraza la Mawaziri anaweza kujiuzulu 
kwa kutoa notisi kwa njia ya maandishi, kwa Rais.

155.	

(1) 	 Ofisi ya Katibu Mkuu limebuniwa, ambayo ni ofisi 
katika huduma ya umma.

(2) 	 Kila idara ya Serikali itakuwa chini ya usimamizi wa 
Katibu Mkuu.

(3) 	 Rais—
a) 	 atapendekeza mtu ili ateuliwa kama Katibu 

Mkuu kutoka miongoni mwa wale watakaop-
endekezwa na Tume ya Huduma za Umma; na

b) 	 atawateua Makatibu Wakuu kwa idhini ya Bunge 
la Kitaifa.

(4) 	 Rais anaweza kubadilisha idara ambayo itasimamiwa 
na Katibu Mkuu.

(5) 	 Katibu Mkuu anaweza kujiuzulu kwa kumwandikia 
Rais notisi.

Sehemu ya 4—Ofisi Zinginezo

156.	

(1) 	 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu Imebuniwa.
(2) 	 Mwanasheria Mkuu atapendekezwa na Rais, na kwa 

idhini ya  Bunge la Kitaifa, kuteuliwa na Rais.
(3) 	 Ustahiki katika kuteuliwa kama Mwanasheria Mkuu 

ni sawa na wa kuteuliwa katika ofisi ya Jaji Mkuu.
(4) 	 Mwanasheria Mkuu—

a) 	 ndiye mshauri mkuu wa kisheria katika Serikali.

b) 	 atawakilisha Serikali ya kitaifa mahakamani au 
katika kesi  zinginezo za kisheria ambazo serikali 
ya kitaifa inahusika, isipokuwa kesi za jinai; na

c) 	 atatekeleza majukumu mengine yoyote 
yatakayotolewa na Sheria ya Bunge au Rais.

Makatibu Wakuu.

Mwanasheria Mkuu.
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(5) 	 Mwanasheria Mkuu atakuwa na mamlaka, kwa 
ruhusa ya mahakama, ya kuisaidia mahakama katika 
kutatua kesi za uraia ambazo Serikali sio mhusika.

(6) 	 Mwanasheria Mkuu ataukuza, kuulinda na kuutetea 
utawala wa sheria na kutetea maslahi ya umma.

(7) 	 Mamlaka ya Mwanasheria Mkuu yanaweza kute-
kelezwa kibinafsi au kupitia kwa maafisa wasaidizi 
watakaotekeleza majukumu hayo kulingana na maa-
gizo maalum au ya kijumla.

157.	

(1) 	 Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma 
imebuniwa.

(2) 	 Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma atapendekezwa 
na Rais, na kwa idhini ya Bunge la Kitaifa, atateu-
liwa na Rais.

(3) 	 Ustahiki wa kuteuliwa kama Mkurugenzi wa 
Mashtaka ya Umma ni sawa na zile wa uteuzi wa Jaji 
wa Mahakama Kuu.

(4) 	 Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma atakuwa 
na mamlaka ya kumwagiza Inspekta Jenerali wa 
Huduma ya Polisi ya Kitaifa kuchunguza  habari 
yoyote au madai ya vitendo vya jinai, na Inspekta 
Jenerali huyo atafuata maelekezo hayo.

(5) 	 Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma atahudumu 
kwa muhula wa miaka minane na hatastahiki 
kuteuliwa tena.

(6) 	 Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma atatekeleza 
mamlaka ya Serikali ya kufungua mashtaka 
na anaweza—

a) 	 kufungua mashtaka katika kesi ya uhalifu 
dhidi ya mtu yeyote katika mahakama yoyote 
(isipokuwa mahakama ya kijeshi) kutokana na 
kosa lolote linalodaiwa kufanywa;

Mkurugenzi wa 
Mashtaka ya 
Umma.
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b) 	 kuchukua na kuendeleza kesi zozote ya uhal-
ifu zilizoanzishwa katika mahakama yoyote 
(isipokuwa katika mahakama ya kijeshi) na 
ambazo zilifunguliwa au kusimamiwa na mtu 
mwingine au mamlaka nyingine; na

c) 	 kwa mujibu wa ibara ya (7) na (8), kusitisha, 
kwa wakati wowote kabla ya hukumu kutolewa, 
kuendelea kwa kesi zozote za jinai, zilizowasil-
ishwa na Mkurugenzi Mkuu wa Mashtaka ya 
Umma au kuendelezwa na Mkurugenzi Mkuu 
wa Mashtaka ya umma chini ya aya ya (b)

(7) 	 Ikiwa kusitishwa kwa kesi zozote chini ya ibara ya 
(6) (c) kutafanyika baada ya upande wa mashtaka 
kufunga kesi yao, mshtakiwa ataachiliwa huru.

(8) 	 Mkurugenzi Mkuu wa Mashtaka ya Umma 
hawezi kusitisha kuendelea kwa kesi bila ruhusa 
ya mahakama.

(9) 	 Mamlaka ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma 
yanaweza kutekelezwa naye kibinafsi au kupitia kwa 
maafisa wasaidizi watakaotekeleza mamlaka hayo 
kulingana na masharti maalum au ya kijumla.

(10) 	 Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma hatahitaji idhini 
ya mtu au mamlaka yoyote ili kuwasilisha kesi za 
kijinai, na katika kutekeleza mamlaka au majukumu 
yake hataelekezwa au kudhibitiwa na mtu au mam-
laka yoyote.

(11) 	 Katika kutekeleza mamlaka yaliyotolewa na Kifungu 
hiki, Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma atazingatia 
maslahi ya umma, utekelezaji wa haki na hitaji la 
kuzuia na kuepuka matumizi mabaya ya mchakato 
wa kisheria.
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(12) 	 Bunge linaweza kutunga sheria itakayotoa mamlaka 
ya kufungua mashtaka kwa taasisi zingine kando na 
Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma.

158.	

(1) 	 Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma anaweza 
kuondolewa ofisini kwenye misingi ya—

a) 	 kutoweza kutekeleza majukumu ya ofisi 
hiyo kutokana na kukosa uwezo wa kiakili au 
wa kimwili;

b) 	 kutozingatia Sura ya Sita;

c) 	 kufilisika; 

d) 	 kutokuwa na uzoefu unaohitajika; au

e) 	 mwenendo mbaya zaidi ofisini au tabia mbaya.

(2) 	 Mtu anayetaka kuondolewa mamlakani kwa 
Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma anaweza kuwas-
ilisha ombi au malalamishi kwa Tume ya Huduma 
za Umma ambayo yatakuwa kwa njia ya maandishi, 
yakiainisha madai yanayounda msingi wa kuon-
dolewa kwa Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma.

(3) 	 Tume ya Huduma za Umma itajadili malalamishi 
hayo na ikiridhika kwamba yanafichua kuwepo kwa 
msingi wa kuondolewa ofisini chini ya Ibara ya (1), 
itawasilisha ombi au malalamishi hayo kwa Rais.

(4) 	 Baada ya kupokea na kuchunguza ombi au malala-
mishi hayo, Rais, katika muda wa siku kumi na nne, 
atamsimamisha kazi Mkurugenzi wa Mashtaka ya 
Umma kabla ya hatua kuchukuliwa na Rais kulingana 
na ibara ya (5) na kwa ushauri wa Tume ya Huduma 
za Umma, atateua kikundi cha watu watakaosikiza na 
kutoa uamuzi kuhusu ombi hilo, itakayojumuisha—

a) 	 wanachama wanne kutoka miongoni mwa wale 
ambao wanahudumu au wamewahi kuhudumu 

Kuondolewa na 
kujiuzulu kwa 
Mkurugenzi wa 
Mashtaka ya Umma.
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kama majaji katika mahakama ya ngazi ya juu, 
au wanaostahiki kuteuliwa kuwa majaji katika 
mahakama ya ngazi ya juu;

b) 	 wakili mmoja ambaye amehudumu kwa angalau 
miaka kumi na mitano na atakayeteuliwa na taa-
sisi ya kisheria inayowajibika katika udhibiti wa 
taaluma ya mawakili; na

c) 	 watu wengine wawili walio na uzoefu katika 
masuala ya umma.

(5) 	 Kikundi hicho kitachunguza swala hilo kwa haraka 
na kuripoti kuhusu ukweli uliopo na kutoa mapende-
kezo kwa Rais, ambaye atachukua hatua kulingana 
na mapendekezo ya kikundi hicho.

(6) 	 Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma, ambaye amesi-
mamishwa kazini kulingana na ibara ya (4) atapokea 
nusu ya mshahara wake hadi atakapoondolewa au 
kurudishwa ofisini kwake.

(7) 	 Kikundi kitakachoteuliwa chini ya ibara ya (4) 
kitamchagua mwenyekiti miongoni mwao wana-
chama wake.

(8) 	 Kikundi kitakachoteuliwa chini ya ibara ya (4) kita-
kuwa na jukumu la kudhibiti taratibu zake.

(9) 	 Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma anaweza kuji-
uzulu kwa kumwandikia Rais notisi.
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SURA YA KUMI—KITENGO CHA SERIKALI 
KINACHOSIMAMIA MAHAKAMA

Sehemu ya 1 – Mamlaka ya Mahakama na Mfumo wa Kisheria

159.	

(1) 	 Mamlaka ya Mahakama yametolewa na wananchi na 
yatatekelezwa na mahakama na taasisi zilizo na mam-
laka ya mahakama zilizobuniwa chini ya Katiba hii.

(2) 	 Katika kutekeleza mamlaka ya mahakama, 
mahakama na taasisi zilizo na mamlaka ya mahakama 
zitaongozwa na kanuni zifuatazo—

a) 	 haki itatendewa wote, bila kuzingatia hadhi;

b) 	 utekelezaji wa haki hautacheleweshwa;

c) 	 njia mbadala za kusuluhisha kesi, ikijumuisha 
upatanishi, mashauriano, maridhiano na njia za 
kitamaduni za kusuluhisha mizozo zitakuzwa, 
lakini kulingana na ibara ya (3);

d) 	 haki itatekelezwa bila kuzingatia kwa uzito chan-
gamoto za kiutaratibu; na

e) 	 lengo na kanuni za Katiba hii zitalindwa 
na kukuzwa.

(3) 	 Mbinu za kitamaduni za kusuluhisha mizozo 
hazitatumiwa kwa njia ambayo—

a) 	 inakiuka Sheria za Haki;

b) 	 Haikubaliki kimaadili na katika haki au inayo-
sababisha matokeo ambayo sio ya haki au 
yasiyokubalika kimaadili;

c) 	 haiambatani na Katiba hii au na sheria yoyote 
iliyoandikwa.

160.	

(1) 	 Katika utekelezaji wa mamlaka ya mahakama, Kitengo 
cha Serikali Kinachosimamia Mahakama, kama 

Mamlaka ya 
mahakama.

Uhuru wa 
Mahakama.
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kilivyobuniwa chini ya Kifungu cha 161, kitazin-
gatia Katiba hii na sheria, na hakitadhibitiwa wala 
kuelekezwa na mtu au mamlaka yoyote.

(2) 	 Afisi ya jaji wa mahakama iliyo katika ngazi ya juu 
haitafutiliwa mbali wakati ambao kuna afisa anayehu-
dumu katika afisi hiyo.

(3) 	 Mishahara na marupurupu ambayo majaji wanalipwa 
yatatoka katika Hazina Jumuishi.

(4) 	 Kwa kuzingatia Kifungu cha 168 (6), mishahara na 
marupurupu ambayo jaji anapaswa kulipwa, haya-
tabadilishwa kwa njia itakayomwathiri, na manufaa 
ya kustaafu ya jaji aliyestaafu hayatabadilishwa ili 
kumuathiri jaji huyo mstaafu katika maisha yake yote.

(5) 	 Mwanachama wa mahakama hatawajibika katika 
hatua au kesi inayohusiana na chochote kilichofa-
nywa au ambacho hakikufanywa kwa nia njema katika 
utendakazi wa kisheria majukumu ya mahakama 
yanapotekelezwa.

161.	

(1) 	 Kitengo cha Mahakama kinajumuisha majaji wa 
mahakama za ngazi ya juu, mahakimu na maafisa na 
wafanyakazi wengine katika Kitengo cha Mahakama.

(2) 	 Imebuniwa ofisi ya––
a) 	 Jaji Mkuu, ambaye atayekuwa Kiongozi wa 

Kitengo cha Mahakama;

b) 	 Naibu Jaji Mkuu, atakayekuwa Naibu Mkuu 
katika Kitengo cha Mahakama;

c) 	 Msajili Mkuu katika Kitengo cha Mahakama, 
ambaye atakuwa msimamizi mkuu wa kiutawala 
na afisa wa uhasibu wa Kitengo cha Mahakama.

(3) 	 Tume ya Huduma za Mahakama inaweza kubuni 
ofisi zingine za msajili itakavyohitajika.

Ofisi na 
maafisa wa 
mahakama.
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162.	

(1) 	 Mahakama za ngazi ya juu ni Mahakama ya Juu Zaidi, 
Mahakama ya Rufaa, Mahakama Kuu na mahakama 
zilizotajwa katika ibara ya (2).

(2) 	 Bunge litabuni mahakama zenye hadhi ya Mahakama 
Kuu ili kusikiliza na kuamua mizozo inayohusu—

a) 	 ajira na mahusiano ya kikazi; na

b) 	 mazingira, matumizi, hatimiliki na umi-
liki wa ardhi.

(3) 	 Bunge litaamua mamlaka na majukumu ya mahakama 
zinazobainishwa katika ibara ya (2).

(4) 	 Mahakama za ngazi ya chini ndizo mahakama zili-
zobuniwa chini ya Kifungu cha 169, au zilizobuniwa 
na Bunge kulingana na Kifungu hicho.

Sehemu ya 2—Mahakama za Ngazi ya Juu

163.	

(1) 	 Mahakama ya Juu Zaidi imebuniwa, na itajumuisha—
a) 	 Jaji Mkuu, ambaye atakuwa rais wa 

mahakama hiyo;

b) 	 Naibu Jaji Mkuu, ambaye—

i.	 atakuwa naibu wa Jaji Mkuu; na

ii.	 atakuwa  naibu wa rais wa mahakama hiyo; na

c) 	 majaji wengine watano.

(2) 	 Katika usikilizaji wa kesi, mahakama itakuwa ime-
pangwa vizuri ikiwa itakuwa na majaji watano.

(3) 	 Mahakama ya Juu Zaidi—
a) 	 itakuwa na mamlaka ya kipekee na ya kiasili ya 

kusikiliza na kuamua kesi zinazohusu uchaguzi 
wa urais chini ya Kifungu cha 140; na

Mfumo wa 
mahakama.

Mahakama 
ya Juu Zaidi.
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b) 	 Kwa kuzingatia ibara ya (4) na (5), itakuwa 
na mamlaka ya rufaa ya kusikiliza na kuamua 
rufaa kutoka—

i.	 Mahakama ya Rufaa; na

ii.	 mahakama nyingine yoyote au taasisi iliyo 
na mamlaka ya mahakama itakavyoagizwa 
kupitia kwa sheria ya kitaifa.

(4) 	 Kukatwa Rufaa kutatoka Mahakama ya Rufaa hadi 
Mahakama ya Juu Zaidi—

a) 	 kwa msingi wa haki katika kesi yoyote inayohu-
siana na ufasiri na utekelezaji wa Katiba hii; na

b) 	 katika kesi nyingine yoyote ambayo Mahakama 
ya Juu Zaidi au Mahakama ya Rufaa itathibiti-
sha kwamba suala lililohusishwa lina umuhimu 
wa kijumla kwa umma, lakini kwa kuzingatia 
ibara ya (5).

(5) 	 Uthibitisho wa Mahakama ya Rufaa chini ya ibara 
ya (4) (b) unaweza kukaguliwa na Mahakama ya 
Juu Zaidi, na kisha kukubaliwa, kurekebishwa au 
kufutiliwa mbali.

(6) 	 Mahakama ya Juu Zaidi inaweza kutoa maoni ya 
ushauri kwa serikali ya kitaifa, kitengo chochote 
cha Serikali, au kwa serikali yoyote ya kaunti katika 
suala lolote linalohusiana na serikali ya kaunti iwapo 
litaombwa kufanya hivyo.

(7) 	 Mahakama zingine zote ila Mahakama ya Juu Zaidi 
zitafuata maamuzi ya Mahakama ya Juu Zaidi.

(8) 	 Mahakama ya Juu Zaidi itatunga sheria zitakazoon-
goza utekelezaji wa mamlaka yake.

(9) 	 Sheria ya Bunge inaweza kutoa mwongozo zaidi 
kuhusu utendakazi wa Mahakama ya Juu Zaidi.
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164.	

(1) 	 Mahakama ya Rufaa imebuniwa, ambayo—
a) 	 itakuwa na idadi ya majaji ambao hawatapungua 

kumi na wawili kulingana na Sheria ya Bunge; na

b) 	 itapangwa na kusimamiwa kulingana na mwon-
gozo utakaotolewa na Sheria ya Bunge.

(2) 	 Kutakuwa na Rais wa Mahakama ya Rufaa ambaye 
atachaguliwa na majaji wa Mahakama ya Rufaa 
kutoka miongoni mwao.

(3) 	 Mahakama ya Rufaa ina mamlaka ya kusikiliza kesi 
za rufaa kutoka—

a) 	 Mahakama Kuu; na

b) 	 Mahakama au taasisi yoyote nyingine iliyo na 
mamlaka ya mahakama kama itakavyoagizwa 
kupitia kwa Sheria ya Bunge.

165.	

(1) 	 Mahakama Kuu imebuniwa, ambayo—
a) 	 itakuwa na idadi ya majaji kama itakavyobain-

ishwa katika Sheria ya Bunge;

b) 	 itapangwa na kusimamiwa kulingana na 
Sheria ya Bunge.

(2) 	 Kutakuwa na Jaji Kinara wa Mahakama Kuu, ambaye 
atachaguliwa na majaji wa Mahakama Kuu kutoka 
miongoni  mwao.

(3) 	 Kwa kuzingatia ibara ya (5), Mahakama Kuu—
a) 	 Itakuwa na mamlaka ya kiasili katika kesi za jinai 

na kesi za kiraia;

b) 	 mamlaka ya kubaini iwapo haki au uhuru wa 
kimsingi katika Sheria za Haki imezuiwa, kuk-
iukwa, kuvunjwa au kutishiwa; au

c) 	 mamlaka ya kusikiliza kesi ya rufaa kutoka katika 

Mahakama 
ya Rufaa.
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uamuzi wa taasisi iliyo na mamlaka ya mahakama 
iliyoteuliwa chini ya Katiba hii kuchunguza 
kuondolewa kwa mtu ofisini, isipokuwa taasisi 
iliyoteuliwa chini ya Kifungu cha 144;

d) 	 mamlaka ya kusikiliza suala lolote kuhusu 
kufasiriwa kwa Katiba hii ikijumuisha—

i.	 iwapo sheria yoyote haiambatani na, au inak-
iuka, Katiba hii;

ii.	 iwapo chochote kinachosemekana kute-
kelezwa chini ya mamlaka ya Katiba hii au 
sheria yoyote, hakiambatani, au kinakiuka, 
Katiba hii;

iii.	 suala lolote linalohusu mamlaka ya kikat-
iba ya vitengo vya serikali katika serikali za 
kaunti na suala lolote linalohusu uhusiano wa 
kikatiba kati ya ngazi za serikali; na

iv.	 swali linalohusu mkinzano wa sheria chini ya 
Kifungu cha 191; na

e) 	 swala kuhusu mamlaka yake mengine yoyote, ya 
kiasili au ya rufaa, ambayo yametolewa na sheria.

(4) 	 Suala lolote linalothibitishwa na mahakama kuwa 
linazua utata mkubwa kisheria chini ya ibara ya (3) 
(b) au (d) litasikilizwa na idadi isiyo shufwa ya majaji, 
na isiyopungua watatu, watakaoteuliwa na Jaji Mkuu.

(5) 	 Mahakama Kuu haitakuwa na mamlaka kuhusiana 
na masuala—

a) 	 yaliyotengewa mamlaka ya kipekee ya 
Mahakama ya Juu Zaidi chini ya Katiba hii; au

b) 	 yaliyo chini ya mamlaka ya mahakama zilizota-
jwa katika Kifungu cha 162 (2).
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(6) 	 Mahakama Kuu ina mamlaka ya kusimamia 
mahakama za ngazi ya chini, mtu yeyote, taasisi au 
halmashauri inayotekeleza jukumu la kimahakama, 
lakini sio mahakama ya ngazi ya juu.

(7) 	 Kwa malengo ya ibara ya (6), Mahakama Kuu 
inaweza kuitisha kumbukumbu za kesi yoyote inay-
oendelea katika mahakama ya ngazi ya chini, mtu, 
taasisi au halmashauri inayorejelewa katika ibara 
ya (6) na inaweza kutoa maagizo yoyote na kutoa 
maelekezo yanayofaa kwa maoni ya mahakama hiyo 
ili kuhakikisha kwamba haki inatendeka.

166.	

(1) 	 Rais atateua—
a) 	 Jaji Mkuu na Naibu Jaji Mkuu kulingana 

na mapendekezo ya Tume ya Huduma za 
Mahakama na kwa idhini ya Bunge; na

b) 	 majaji wengine wote, kulingana na mapendekezo 
ya Tume ya Huduma za Mahakama.

(2) 	 Kila jaji wa mahakama ya ngazi ya juu atateuliwa 
kutoka miongoni mwa watu ambao—

a) 	 wana shahada ya sheria kutoka chuo kikuu kin-
achotambulika, au ni mawakili wa Mahakama 
Kuu, au wamehitimu kwa njia hii kutoka nchi 
nyingine inayotumia mfumo wa sheria una-
okuzwa na majaji kupitia maamuzi yao;

b) 	 wana uzoefu unaohitajika chini ya ibara ya (3) 
hadi (6), bila kujalisha kwamba uzoefu huo uli-
patikana nchini Kenya au katika nchi nyingine 
inayotumia mfumo wa sheria katika Jumuiya ya 
Madola; na

c) 	 wana mienendo na maadili mema, uadilifu na 
wasioegemea upande wowote.

Uteuzi wa Jaji 
Mkuu, Naibu wa 
Jaji Mkuu na 
majaji wengine.
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(3) 	 Jaji Mkuu na majaji wengine wa Mahakama ya 
Juu Zaidi watateuliwa kutoka miongoni mwa 
watu ambao—

a) 	 wana uzoefu wa angalau miaka kumi na mitano 
kama jaji  katika mahakama ya ngazi ya juu; au

b) 	 wana uzoefu wa angalau miaka kumi na 
mitano kama wasomi wanaoheshimika, maaf-
isa wa mahakama, wanasheria au uzoefu wa 
kiasi sawa katika nyanja nyingine ya kisheria 
inayohusika; au

c) 	 amehitimu kwa viwango vilivyotajwa katika 
aya ya (a) na (b) kwa muda wa miaka kumi na 
mitano kijumla;

(4) 	 Kila jaji wa Mahakama ya Rufaa atateuliwa kutoka 
miongoni mwa watu ambao—

a) 	 wana uzoefu wa angalau miaka kumi kama jaji 
wa mahakama ya ngazi ya juu; au

b) 	 wana uzoefu wa angalau miaka kumi kama 
wasomi wanaoheshimika au wanasheria au 
uzoefu sawa katika nyanja nyingine ya kisheria 
inayohusika; au

c) 	 wamehitimu kulingana na aya ya (a) na (b) na 
kwa muda wa miaka kumi kijumla. 

(5) 	 Kila jaji wa Mahakama Kuu atateuliwa kutoka 
miongoni mwa watu ambao—

a) 	 wana uzoefu wa angalau miaka kumi kama jaji 
wa mahakama ya ngazi ya juu; au

b) 	 wana uzoefu wa angalau miaka kumi kama 
wasomi wanaoheshimika au wanasheria au 
uzoefu sawa katika nyanja nyingine ya kisheria 
inayohusika; au
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c) 	 wamehitimu kwa viwango vilivyotajwa katika 
aya ya (a) na (b) na kwa muda wa miaka 
kumi kijumla.

167.	

(1) 	 Jaji atastaafu kutoka ofisini atakapofikisha umri wa 
miaka sabini, lakini anaweza kuamua kustaafu wakati 
wowote baada ya kufikisha miaka sitini na mitano.

(2) 	 Jaji Mkuu atahudumu ofisini kwa jumla ya miaka 
kumi au hadi atakapostaafu chini ya ibara ya (1), 
kustaafu huko kukizingatia itakayotimia mwanzo.

(3) 	 Ikiwa muhula wa Jaji Mkuu wa kuhudumu utakami-
lika kabla ya Jaji Mkuu kufikisha umri wa kustaafu 
chini ya ibara ya (1), Jaji Mkuu anaweza kuendelea 
kuhudumu kama jaji wa Mahakama ya Juu Zaidi.

(4) 	 Ikiwa, wakati wa kukamilika kwa muhula wa 
kuhudumu kwa Jaji Mkuu, Jaji huyo ataamua kuen-
delea kuhudumu mahakamani chini ya ibara ya (3), 
mtu atakayeteuliwa kama Jaji Mkuu atateuliwa kwa 
mujibu wa Kifungu cha 166 (1) ingawa uteuzi huo 
unaweza kusababisha idadi ya majaji kuzidi idadi 
inayokubalika ya majaji wa Mahakama ya Juu Zaidi.

(5) 	 Jaji Mkuu na jaji mwingine yeyote anaweza kujiuzulu 
kutoka ofisini kwa kumwandikia Rais notisi.

168.	

(1) 	 Jaji wa mahakama ya ngazi ya juu anaweza 
kuondolewa kutoka ofisini tu kwenye misingi ya—

a) 	 kutoweza kutekeleza majukumu ya ofisi 
hiyo kutokana na kukosa uwezo wa kiakili au 
wa kimwili;

b) 	 kukiuka kanuni za utendakazi zilizowekewa 
majaji wa mahakama za ngazi ya juu kupitia kwa 
Sheria ya Bunge;

Kipindi cha 
kuhudumu ofisini 
cha Jaji Mkuu na 
majaji wengine.

Kuondolewa 
ofisini.
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c) 	 kufilisika;

d) 	 kutokuwa na uzoefu unaohitajika; au

e) 	 mwenendo mbaya zaidi ofisini au tabia mbaya.

(2) 	 Hatua ya kumuondoa jaji inaweza kuanzishwa na 
Tume ya Huduma za Mahakama kwa kuchukua hatua 
hiyo kivyake, au kwa ombi au malalamishi ya mtu 
yeyote, yatakayowasilishwa kwa Tume hii.

(3) 	 Ombi au malalamishi ya mtu kwa Tume ya Huduma 
za Mahakama chini ya ibara ya (2) yatawasilishwa 
kwa maandishi, yakiainisha maswala yanayodaiwa 
kuwa msingi wa kumwondoa jaji.

(4) 	 Tume ya Huduma za Mahakama itaangalia mala-
lamishi hayo  na iwapo itaridhika kwamba ombi au 
malalamishi hayo yanafichua sababu chini ya ibara 
ya (1), itatuma ombi au malalamishi hayo kwa Rais.

(5) 	 Katika muda wa siku kumi na nne baada ya kupokea 
malalamishi hayo, Rais atamsimamisha kazi jaji huyo, 
na kwa kuzingatia ushauri wa Tume ya Huduma 
za Mahakama—

a) 	 iwapo itakuwa ni Jaji Mkuu, itateua taasisi iliyo 
na mamlaka ya mahakama, itakayojumuisha—

i.	 Spika wa Bunge la Kitaifa, kama mwenyekiti;

ii.	 majaji watatu wa mahakama za ngazi ya juu 
kutoka nchi zinazotumia mfumo wa sheria 
wa Jumuiya ya Madola;

iii.	 wakili mmoja mwenye uzoefu wa miaka kumi 
na mitano; na

iv.	 watu wengine wawili wenye uzoefu katika 
masuala ya umma; au

b) 	 iwapo ni jaji mwingine ambaye sio Jaji Mkuu, 
itateua taasisi iliyo na mamlaka ya mahakama, 
itakayojumuisha—
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i.	 mwenyekiti na wanachama wengine 
watatu ambao wanahudumu au wamewahi 
kuhudumu kama jaji wa mahakama ya ngazi 
ya juu, au ambao wamehitimu kuteuliwa 
kama jaji wa mahakama ya ngazi ya juu, lakini 
ambao hawajakuwa wanachama wa Tume 
ya Huduma za Mahakama katika muda wa 
miaka mitatu iliyopita;

ii.	 wakili mmoja mwenye uzoefu wa miaka kumi 
na mitano; na

iii.	 watu wengine wawili walio na uzoefu katika 
masuala ya umma.

(6) 	 Licha ya kifungu cha (160) (4), mshahara na maru-
purupu ya jaji ambaye amesimamishwa kazi chini 
ya ibara ya (5) yatapunguzwa kwa nusu hadi wakati 
ambapo jaji huyo ataondolewa au kurudishwa ofisini.

(7) 	 Taasisi iliyoteuliwa chini ya ibara ya (5)—
a) 	 itakuwa na jukumu la kudhibiti vikao vyake, kwa 

kuzingatia sheria yoyote inayobainishwa katika 
ibara ya (10); na

b) 	 itachunguza suala hilo kwa haraka, kutoa ripoti 
kuhusu ukweli wa suala hilo, na kuwasilisha 
mapendekezo ambayo Rais atatekeleza.

(8) 	 Jaji ambaye hajaridhika na uamuzi wa taasisi hiyo 
chini ya Kifungu hiki anaweza kukata rufaa dhidi ya 
uamuzi huo kwa Mahakama ya Juu Zaidi ndani ya siku 
kumi baada ya taasisi hiyo kutoa mapendekezo yake.

(9) 	 Rais atachukua hatua kulingana na mapendekezo 
yaliyotolewa na taasisi hiyo kufikia mwisho wa—

a) 	 muda uliotolewa wa kukata rufaa chini ya ibara 
ya (8), iwapo rufaa kama hiyo haijakatwa; au
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b) 	 kukamilika kwa haki zote za ukataji rufaa katika 
kesi yoyote inayokubalia ukataji huo wa rufaa 
chini ya Ibara ya (8), iwapo rufaa kama hiyo 
imekatwa na uamuzi wa mwisho katika swala 
hilo unaafikiana na mapendekezo ya taasisi hiyo.

(10) 	 Bunge litatunga sheria itakayotoa mwongozo 
wa taratibu za taasisi itakayoteuliwa chini ya 
Kifungu cha hiki.

Sehemu ya 3—Mahakama za Ngazi ya Chini

169.	

(1) 	 Mahakama za ngazi ya chini ni—
a) 	 mahakama za Mahakimu;

b) 	 mahakama za Kadhi;

c) 	 Mahakama za Kijeshi; na

d) 	 mahakama yoyote nyingine au taasisi ita-
kayobuniwa kwa Sheria ya Bunge, isipokuwa 
mahakama zilizobuniwa inavyohitajika chini ya 
Kifungu cha 162 (2). (2) Bunge litatunga sheria 
itakayotoa mamlaka, na majukumu ya mahakama 
ambazo zimebuniwa chini ya ibara ya (1).

170.	

(1) 	 Kutakuwa na Kadhi Mkuu na Kadhi wengine 
wasiopungua watatu kulingana na mwongozo wa 
Sheria ya Bunge.

(2) 	 Hakuna mtu atakayestahiki kuteuliwa ili kuhudumu 
katika ofisi ya Kadhi isipokuwa mtu huyo—

a) 	 ni muumini wa dini ya Kiislamu; na

b) 	 ana ufahamu wa sheria ya Kiislamu inayotu-
mika katika madhehebu ya Waislamu, ambao 
kwa maoni ya Tume ya Huduma za Mahakama, 
unamwezesha mtu huyo kuhudumu katika 
mahakama ya Kadhi.

Mahakama za 
ngazi ya chini.

Mahakama za 
Kadhi.
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(3) 	 Bunge litabuni mahakama za kadhi, na kila mahakama 
ya Kadhi itakuwa na mamlaka yaliyotolewa kulingana 
sheria, lakini kwa kuzingatia ibara ya (5).

(4) 	 Kadhi Mkuu na makadhi wengine, au Kadhi Mkuu 
na Kadhi wengine (wasiopungua watatu) kama ina-
vyoweza kutolewa mwongozo na Sheria ya Bunge, 
watapewa mamlaka ya kuhudumu katika mahakama 
ya Kadhi iliyo na mamlaka nchini Kenya.

(5) 	 Mamlaka ya mahakama ya Kadhi yatadhibitiwa ili 
kushughulikia maswala kuhusu sheria ya Uislamu 
yanayohusiana na hadhi ya kibinafsi, ndoa, talaka 
au urithi katika kesi ambazo pande zote husika 
zinakiri dini ya Kiislamu na zinatii mamlaka ya 
mahakama za Kadhi.

171.	

(1) 	  Tume ya Huduma za Mahakama imebuniwa.
(2) 	 Tume hiyo itajumuisha—

a) 	 Jaji Mkuu, atakayekuwa mwenyekiti wa Tume;

b) 	 Jaji mmoja wa Mahakama ya Juu Zaidi aliyeteu-
liwa na majaji wa Mahakama ya Juu Zaidi;

c) 	 Jaji mmoja wa Mahakama ya Rufaa aliyeteuliwa 
na majaji wa Mahakama ya Rufaa;

d) 	 Jaji mmoja wa Mahakama Kuu na hakimu 
mmoja, mwanamke mmoja na mwanaume 
mmoja, walioteuliwa na wanachama wa muun-
gano wa majaji na mahakimu;

e) 	 Mwanasheria Mkuu;

f) 	 mawakili wawili, mwanamke mmoja na mwa-
naume mmoja, kila mmoja akiwa na uzoefu wa 
angalau miaka kumi na mitano, walioteuliwa 
na chama kinachowajibika kisheria kudhibiti 
taaluma ya mawakili;

Kazi ya Tume 
ya Huduma za 
Mahakama.
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g) 	 mtu mmoja aliyeteuliwa na Tume ya Huduma 
za Umma; na

h) 	 mwanamke mmoja na mwanaume mmoja 
watakaowakilisha umma, na wasiokuwa wana-
sheria, watakaoteuliwa na Rais kwa idhini ya 
Bunge la Kitaifa.

(3) 	 Msajili Mkuu wa Kitengo cha Mahakama ndiye 
atakayekuwa Katibu wa Tume hiyo.

(4) 	 Wanachama wa Tume hiyo, isipokuwa Jaji Mkuu na 
Mwanasheria Mkuu, watahudumu kwenye ofisi hiyo 
kwa kipindi cha miaka mitano na watastahiki kuteu-
liwa ili kuhudumu kwa muhula mwingine mmoja wa 
miaka mitano, mradi tu wawe wamehitimu,

172.	

(1) 	 Tume ya Huduma za Mahakama itahakikisha na 
kuimarisha uhuru na uwajibikaji wa kitengo cha 
mahakama, na kuimarisha utekelezaji bora wa haki, 
ulio wazi na wenye ufanisi na—

a) 	 itapendekezea Rais watu watakaoteuliwa 
kama majaji;

b) 	 itakagua na kutoa mapendekezo kuhusu 
masharti ya kuhudumu kwa—

i.	 majaji na maafisa wengine wa mahakama, 
kando na mishahara yao; na

ii.	 wafanyakazi katika kitengo cha mahakama;

c) 	 	 itateua, kupokea malalamishi, kuchunguza na 
kuwaondoa ofisini au vinginevyo kuwachukulia 
hatua za kinidhamu wasajili, mahakimu, maafisa 
wengine wa mahakama na wafanyakazi wengine 
katika kitengo cha mahakama, kwa namna 
ambayo imebainiwa na Sheria ya Bunge;

Kazi ya Tume 
ya Huduma za 
Mahakama.
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d) 	 itandaa na kutekeleza programu za elimu na 
mafunzo yanayoendelea kwa majaji, mahakimu 
na maafisa wengine mahakama; na

e) 	 itaishauri serikali ya kitaifa kuhusu uboreshaji wa 
utendakazi katika utekelezaji wa haki.

(2) 	 Katika utekelezaji wa majukumu yake, Tume 
itaongozwa na yafuatayo—

a) 	 ushindani na michakato yenye uwazi katika 
uteuzi wa maafisa wa mahakama na wafanyakazi 
wengine katika kitengo hicho cha mahakama; na

b) 	 ukuzaji wa usawa wa kijinsia.
173.	

(1) 	 Hazina itakayojulikana kama Hazina ya Kitengo cha 
Mahakama, ambayo itasimamiwa na Msajili Mkuu 
wa Kitengo cha Mahakama imebuniwa.

(2) 	 Hazina hiyo itatumika kugharamia usimamizi wa 
Kitengo cha Mahakama na madhumuni mengine 
yatakayohitajika katika utekelezaji wa majukumu 
ya Mahakama.

(3) 	 Katika kila mwaka wa kifedha, Msajili Mkuu ataan-
daa makadirio ya matumizi ya mwaka utakaofuata, na 
kuyawasilisha kwa Bunge la Kitaifa ili kuidhinishwa.

(4) 	 Bunge la Kitaifa litakapoidhinisha makadirio hayo, 
matumizi haya yatagharamiwa kutoka kwenye 
Hazina Jumuishi na fedha hizo zitalipwa moja kwa 
moja katika Hazina ya Mahakama.

(5) 	 Bunge litatunga sheria ili kudhibiti matumizi ya 
Hazina hiyo.

Hazina ya 
Mahakama.
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SURA YA KUMI NA MOJA — SERIKALI YA 
UGATUZI

Sehemu ya 1—Malengo na Kanuni za Serikali ya Ugatuzi

174.	

(1) 	 Malengo ya serikali ya ugatuzi ni—
a) 	 kukuza utekelezaji wa mamlaka kwa njia ya 

kidemokrasia na kwa uwajibikaji;

b) 	 kukuza umoja wa kitaifa kwa kutambua uto-
fauti ulioko;

c) 	 kuwapa wananchi mamlaka ya kujitawala na 
kuboresha ushiriki wa wananchi katika ute-
kelezaji wa mamlaka ya Serikali na katika kufanya 
maamuzi yanayowaathiri;

d) 	 kutambua haki za jamii katika kusimamia 
masuala ya jamii hizo na katika kuboresha 
maendeleo yao;

e) 	 kulinda na kukuza maslahi na haki za watu walio 
wachache na jamii zilizotengwa;;

f) 	 Kukuza maendeleo ya kijamii na ya kiuchumi, na 
utoaji wa huduma zilizo karibu na zinazofikiwa 
kwa urahisi nchini Kenya;

g) 	 kuhakikisha kuna ugavi wenye usawa wa rasili-
mali zote za kijamii na za kitaifa kote nchini;

h) 	 kuwezesha ugatuzi wa vitengo vya Serikali, maju-
kumu na huduma zao kutoka jiji kuu la Kenya; 
na kuboresha uwajibikaji na ugavi wa mamlaka.

175.	

(1) 	 Serikali za kaunti zilizobuniwa chini ya Katiba hii 
zitazingatia kanuni zifuatazo––

a) 	 serikali za kaunti zitazingatia kanuni za 
kidemokrasia na ugawaji wa mamlaka;

Malengo ya 
ugatuzi.

Kanuni za 
serikali ya 
ugatuzi.
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b) 	 serikali za kaunti zitakuwa na njia zinazoweza 
kutegemewa katika uzalishaji wa mapato ili 
kuziwezesha kutawala na kutoa huduma kwa 
njia bora; na

c) 	 katika uanachama wa idara wakilishi katika 
kila serikali ya kaunti, idadi ya wanachama wa 
jinsia moja haitazidi thuluthi mbili ya wana-
chama wote.

Sehemu ya 2—Serikali za Kaunti

176.	

(1) 	 Kila kaunti itakuwa na serikali yake ya kaunti, 
itakayokuwa na bunge la kaunti na kitengo kinacho-
simamia utendaji katika kaunti.

(2) 	 Kila serikali ya kaunti itagatua majukumu yake na 
utoaji wa huduma zake kwa kiwango kinachoweze-
kana na ambacho kinaleta ufanisi.

177.	

(1) 	 (1) Bunge la kaunti linajumuisha—
a) 	 wanachama waliochaguliwa na wapiga kura 

waliosajiliwa katika wadi, uchaguzi huo ukifan-
yika siku ile ile ya uchaguzi mkuu wa wabunge, 
ambayo ni Jumanne ya pili ya mwezi Agosti baada 
ya kila miaka mitano na kila wadi ikijumuisha 
eneo la kuwakilishwa na mwanachama mmoja;

b) 	 idadi ya wabunge maalum inayohitajika ili 
kuhakikisha kwamba hakuna zaidi ya wabunge 
thuluthi mbili wa jinsia moja katika bunge hilo;

c) 	 idadi ya wanachama kutoka vikundi vya watu 
waliotengwa, wakiwemo watu wenye ulemavu 
na vijana, kama inavyoagizwa katika Sheria 
ya Bunge; na

Serikali za 
kaunti.

Uanachama 
katika bunge la 
kaunti.
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d) 	 Spika, ambaye ni mwanachama aliyechaguliwa 
na wabunge.

(2) 	 Wanachama wanaobainishwa katika ibara ya (1) (b) 
na (c) watateuliwa na vyama vya kisiasa kulingana na 
idadi ya viti ambavyo kila chama cha kisiasa kilipata 
katika uchaguzi wa kaunti hiyo chini ya ibara ya (a) 
kulingana na Kifungu cha 90.

(3) 	 Kujazwa kwa viti maalum chini ya ibara ya (1) (b) 
kutaamuliwa baada ya kutangazwa kwa wanachama 
waliochaguliwa katika kila wadi.

(4) 	 Bunge la kaunti linachaguliwa kwa muhula wa 
miaka mitano.

178.	

(1) 	 Kila bunge la kaunti litakuwa na spika aliyechaguliwa 
na bunge la kaunti kutoka miongoni mwa watu wasio 
wanachama wa bunge hilo.

(2) 	 Kikao cha bunge la kaunti kitaongozwa na––
a) 	 spika wa bunge hilo; au

b) 	 iwapo spika hayuko, mwanachama mwingine wa 
bunge hilo aliyechaguliwa na bunge.

(3) 	 Bunge litatunga sheria itakayotoa mwongozo katika 
kuchaguliwa na kuondolewa ofisini kwa maspika wa 
mabunge ya kaunti.

179.	

(1) 	 Mamlaka ya utendaji katika kaunti yamepewa, na 
yatatekelezwa, na kamati za utendaji katika kaunti.

(2) 	 Kamati ya utendaji katika kaunti inajumuisha—
a) 	 gavana wa kaunti na naibu gavana wa kaunti; na

b) 	 wanachama walioteuliwa na gavana wa kaunti, kwa 
idhini ya bunge la kaunti, kutoka miongoni mwa 
watu ambao sio wanachama wa bunge hilo.

Spika wa bunge 
la kaunti.

Kamati za 
mamlaka ya 
utendaji katika 
kaunti.
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(3) 	 Idadi ya wanachama walioteuliwa kwa mujibu wa 
ibara ya (2)(b) haitazidi—

a) 	 thuluthi moja ya wanachama wa bunge la kaunti 
ikiwa bunge hilo lina chini ya wanachama the-
lathini; au

b) 	 kumi, ikiwa bunge lina wanachama the-
lathini au zaidi.

(4) 	 Gavana wa kaunti na naibu gavana wa kaunti ndio afisa 
mkuu na naibu wa afisa mkuu wa kaunti, mtawalia.

(5) 	 Wakati ambapo gavana wa kaunti hayupo, naibu 
gavana wa kaunti ndiye atakayehudumu kama gavana 
wa kaunti.

(6) 	 Wanachama wa kamati ya utendaji katika kaunti 
wanawajibikia gavana wa kaunti katika utekelezaji 
wa majukumu na mamlaka yao.

(7) 	 Ikiwa nafasi katika ofisi ya gavana itatokea, 
wanachama wa kamati ya utendaji katika kaunti 
walioteuliwa chini ya ibara ya (2) (b) hawata-
hudumu tena.

180.	

(1) 	 Gavana wa kaunti atachaguliwa moja kwa moja na 
wapiga kura waliosajiliwa katika kaunti hiyo, siku 
ile ile ya uchaguzi mkuu wa wabunge, itakayokuwa 
Jumanne ya pili ya mwezi Agosti, baada ya kila 
miaka mitano.

(2) 	 Lazima mtu astahiki kuchaguliwa kama mwakilishi 
wadi ili astahiki kuchaguliwa kama gavana wa kaunti.

(3) 	 Ikiwa mgombea mmoja tu wa kiti cha gavana 
ndiye atakayeteuliwa, mtu huyu atatangazwa kuwa 
amechaguliwa.

(4) 	 Ikiwa wagombea wawili au zaidi watateuliwa, uch-
aguzi utafanywa katika kaunti hiyo na mgombeaji 

Uchaguzi wa 
gavana wa 
kaunti na naibu 
gavana wa 
kaunti.
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atakayepata idadi kubwa zaidi ya kura ndiye atakay-
etangazwa kuwa amechaguliwa.

(5) 	 Kila mgombea kiti cha gavana wa kaunti atam-
teua mtu mmoja ambaye anastahiki kuchaguliwa 
kama gavana wa kaunti kuwa mgombea kiti cha 
naibu gavana.

(6) 	 Tume Huru ya Uchaguzi na Mipakahaitasimamia 
uchaguzi tofauti wa naibu wa gavana, lakini ita-
mtangaza mgombea aliyeteuliwa na yule mtu 
anayechaguliwa kama gavana wa kaunti, kuwa ame-
chaguliwa kama naibu wa gavana .

(7) 	 Hakuna atakayehudumu––
a) 	 kama gavana wa kaunti kwa zaidi ya mihula 

miwili; au

b) 	 kama naibu gavana wa kaunti kwa zaidi ya 
mihula miwili.

(8) 	 Kwa madhumuni ya ibara ya (7), mtu ambaye 
amechukua hatamu za uongozi kama gavana wa 
kaunti atachukuliwa kuwa amehudumu katika 
muhula mzima, lakini kwa kuzingatia Kifungu cha 
182 (3) (b) tu.

181.	

(1) 	 Gavana wa kaunti anaweza kuondolewa ofisini kwa 
msingi wowote kati ya yafuatayo––

a) 	 ukiukaji mkubwa wa Katiba hii au sheria 
yoyote nyingine;

b) 	 ikiwa kuna sababu kuu za kuamini kuwa gavana huyo  
wa kaunti amefanya uhalifu chini ya sheria ya 
taifa au kimataifa;

c) 	 matumizi mabaya ya mamlaka au mwenendo 
mbaya zaidi ofisini; au

Kuondolewa 
kwa gavana wa 
kaunti.
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d) 	 kukosa uwezo wa kimwili au kiakili ili kutekeleza 
majukumu ya ofisi ya gavana wa kaunti.

(2) 	 Bunge litatunga sheria itakayotoa taratibu za kum-
wondoa gavana wa kaunti ofisini, kwenye msingi 
wowote kati ya iliyotajwa katika ibara ya (1).

182.	

(1) 	 Afisi ya gavana wa kaunti itakuwa wazi ikiwa 
anayehudumu katika afisi hiyo—

a) 	 Atafariki dunia;

b) 	 atajiuzulu kwa kumwandikia spika wa bunge 
la kaunti;

c) 	 atawacha kutimiza mahitaji ya kustahiki ili kuch-
aguliwa kama gavana wa kaunti chini ya Kifungu 
cha 180 (2);

d) 	 atapatikana na hatia ambalo linaadhibiwa kwa 
kifungo gerezani kisichopungua miezi kumi 
na miwili;

e) 	 ataondolewa ofisini kwa mujibu wa Katiba hii.

(2) 	 Ikiwa nafasi itatokea katika ofisi ya gavana wa kaunti, 
naibu gavana wa kaunti atahudumu kama gavana 
wa kaunti kwa muda wa muhula uliosalia wa gavana 
wa kaunti.

(3) 	 Ikiwa mtu atachukua hatamu za uongozi katika 
ofisi ya gavana wa kaunti chini ya ibara ya (2), kwa 
madhumuni ya Kifungu cha 180 (7), mtu huyo 
atachukuliwa kuwa—

a) 	 amehudumu kwa muhula mzima kama gavana 
wa kaunti ikiwa, katika tarehe ambayo mtu 
huyo alianza kuhudumu, zaidi ya miaka miwili 
na nusu ilikuwa inasalia kabla ya tarehe ya uch-
aguzi utakaofuata ulioratibiwa kikawaida chini 
ya Kifungu cha 180 (1); au

Nafasi ya kazi 
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b) 	 hajahudumu kwa muhula mzima kama gavana 
wa kaunti katika hali nyingine yoyote.

(4) 	 Ikiwa nafasi itatokea katika ofisi ya gavana wa kaunti 
na katika ofisi ya naibu gavana wa kaunti, au ikiwa 
naibu gavana wa kaunti hawezi kuhudumu kwa 
muda, spika wa bunge la kaunti ndiye atakayehu-
dumu kwa muda kama gavana wa kaunti.

(5) 	 Ikiwa nafasi itatokea katika hali zilizobainishwa chini 
ya ibara ya (4), uchaguzi wa gavana wa kaunti uta-
fanywa ndani ya siku sitini baada ya tarehe ya spika 
kuanza kuhudumu kama gavana wa kaunti.

(6) 	 Mtu atakayechukua hatamu za uongozi katika ofisi 
ya gavana wa kaunti chini ya Kifungu hiki, isipokuwa 
aondolewe ofisini vinginevyo chini ya Katiba hii, 
mtu huyo atahudumu hadi gavana wa kaunti aliye-
chaguliwa upya atakapoanza kuhudumu baada ya 
uchaguzi utakaofuata chini ya Kifungu cha 180 (1).

183.	

(1) 	 Kamati ya utendaji katika kaunti—
a) 	 itatekeleza sheria za bunge la kaunti;

b) 	 itatekeleza, katika kaunti, sheria za kitaifa kwa 
kiwango kinachohitajiwa na sheria hiyo;

c) 	 itasimamia na kuratibu majukumu ya utawala wa 
kaunti na idara zake; na

d) 	 itatekeleza majukumu mengine yoyote yaliy-
otolewa na Katiba hii na sheria ya kitaifa.

(2) 	 Kamati ya utendaji katika kaunti inaweza kuandaa 
sheria iliyopendekezwa ili itathminiwe na bunge 
la kaunti.

(3) 	 Kamati ya utendaji katika kaunti itatoa ripoti kamili 
za mara kwa mara kwa bunge la kaunti kuhusu masu-
ala  yanayohusiana na kaunti.

Majukumu 
ya kamati za 
mamlaka ya 
utendaji katika 
kaunti
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184.	

(1) 	 Sheria ya Kitaifa itatoa mwongozo kuhusu utawala 
na usimamizi wa maeneo ya miji na majiji, na hasa—

a) 	 itabuni vigezo vya kuainisha maeneo kama miji 
na majiji,

b) 	 itabuni kanuni za utawala na usimamizi wa 
maeneo ya miji na majiji; na

c) 	 itatoa mwongozo kuhusu ushiriki wa umma 
katika utawala wa maeneo ya miji na majiji.

(2) 	 (2) Sheria ya kitaifa inayorejelewa katika ibara ya  
(1) inaweza kujumuisha njia za kutambua kate-
goria mbalimbali za maeneo ya miji na majiji, na 
utawala wao.

185.	

(1) 	 Mamlaka ya kutunga sheria ya kaunti yamepewa 
bunge la kaunti, na yatatekelezwa na bunge la kaunti.

(2) 	 Bunge la kaunti linaweza kutunga sheria zozote 
muhimu, au zinazohitajika katika ufanikishaji 
wa utekelezaji wa majukumu yake, na utekelezaji 
wa mamlaka ya serikali ya kaunti kwa mujibu wa 
Ambatisho la Nne.

(3) 	 Bunge la kaunti, kwa kuzingatia kanuni ya ugawaji 
wa mamlaka, lina uwezo wa kusimamia kamati ya 
utendaji katika kaunti, pamoja na idara zinginezo 
katika kitengo cha utendaji cha serikali ya kaunti.

(4) 	 Bunge la kaunti linaweza kupokea na kuidhinisha 
mipango na sera ya-—

a) 	 usimamizi na utumiaji wa rasilimali za kaunti; na

b) 	 maendeleo na usimamizi wa miundo-msingi na 
taasisi za kaunti hiyo.

Maeneo yenye 
miji na majiji.
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Sehemu ya 3—Majukumu na Mamlaka ya Serikali za Kaunti

186.	

(1) 	 Isipokuwa Katiba hii itoe mwongozo vinginevyo, 
majukumu na mamlaka ya serikali ya kitaifa na 
serikali za kaunti ni kama yalivyoelezwa katika 
Ambatisho la Nne.

(2) 	 Jukumu au mamlaka yaliyotolewa kwa zaidi ya 
kiwango kimoja cha serikali ni jukumu au mamlaka 
ambayo yanaweza kutekelezwa na viwango vyote 
vya serikali.

(3) 	 Jukumu au mamlaka ambayo hayajatolewa kwa 
kaunti na Katiba hii au sheria ya kitaifa, ni jukumu 
au mamlaka ya serikali ya kitaifa.

(4) 	 Kwa uhakika zaidi, Bunge la kitaifa linaweza kui-
tungia Jamhuri sheria kuhusu jambo lolote.

187.	

(1) 	 Jukumu au mamlaka ya serikali katika ngazi moja 
yanaweza kuhamishwa kwa serikali katika ngazi 
hiyo nyingine kwa makubaliano kati ya serikali hizo 
mbili ikiwa—

a) 	 mamlaka au jukumu hilo litatekelezwa vyema 
zaidi na serikali hiyo inayopokea jukumu au 
mamlaka hayo; na

b) 	 kuhamishwa kwa mamlaka au jukumu haku-
japigwa marufuku chini ya sheria ambayo 
kuhamishwa huko kungetekelezwa.

(2) 	 Ikiwa jukumu au mamlaka yatahamishwa kutoka 
ngazi moja ya serikali hadi nyingine—

a) 	 mipango itafanywa ili kuhakikisha kwamba 
rasilimali zinazohitajika katika utekelezaji wa 
mamlaka au jukumu hilo zimehamishwa; na

Kazi na mamlaka 
ya serikali ya 
kitaifa na serikali 
za kaunti.
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b) 	 uwajibikaji wa kikatiba katika utekelezaji wa 
jukumu au mamlaka utabakia na serikali ili-
yopewa jukumu au mamlaka hayo chini ya 
Ambatisho la Nne.

Sehemu ya 4—Mipaka ya Kaunti

188.	

(1) 	 Mipaka ya kaunti inaweza kubadilishwa tu 
kwa uamuzi––

a) 	 uliopendekezwa na tume huru iliyobuniwa na 
bunge kwa lengo hilo; na

b) 	 uliopitishwa na––

i.	 Bunge la Kitaifa, ukiungwa mkono na wabunge 
wasiopungua thuluthi mbili ya wanachama 
wa Bunge hilo; na

ii.	 Seneti, ukiungwa mkono na angalau 
wajumbe wa kaunti wasiopungua thuluthi 
mbili ya wajumbe wa kaunti.

(2) 	 Mipaka ya kaunti inaweza kubadilishwa ili 
kuzingatia—

a) 	 wingi wa watu na uongezekaji wao;

b) 	 miundombinu ya kiasili na ya kibinadamu;

c) 	 historia na tamaduni za watu hao;

d) 	 gharama ya usimamizi;

e) 	 maoni ya jamii zilizoathirika;

f) 	 malengo ya ugatuzi wa serikali; na

g) 	 mandhari ya kijiografia.

Mipaka ya 
kaunti.
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Sehemu ya 5—Uhusiano Kati ya Serikali

189.	

(1) 	 Serikali katika ngazi yoyote—
a) 	 iwapo ni serikali ya kaunti, serikali hiyo itate-

keleza majukumu na mamlaka yake kwa namna 
inayoheshimu hadhi na uadilifu wa kitaasisi 
katika ngazi hiyo ya serikali, na kwa namna inayo-
heshimu hadhi ya kikatiba na taasisi za serikali 
katika ngazi hiyo nyingine ya serikali;

b) 	 itasaidia, itashirikiana na kushauriana na serikali 
katika ngazi hiyo nyingine, na ifaavyo, itate-
keleza sheria za serikali iliyo katika ngazi hiyo 
nyingine; na

c) 	 itashauriana na serikali katika kiwango hicho 
kingine kwa madhumuni ya kubadilishana 
mawazo, kuratibia sera na utawala, na kuboresha 
uwezo wa kutekeleza majukumu.

(2) 	 Serikali katika ngazi zote, na serikali tofauti katika 
ngazi ya kaunti, zitashirikiana katika kutekeleza 
majukumu na mamlaka yao, na kwa lengo hilo, zin-
aweza kubuni kamati na mamlaka ya pamoja.

(3) 	 Katika mzozo wowote kati ya serikali, serikali hizo 
zitachukua hatua zote iwezekanavyo ili kutatua 
mzozo huo, ikijumuisha taratibu zilizotolewa chini 
ya sheria ya kitaifa.

(4) 	 Sheria ya kitaifa itatoa taratibu za kutatua mizozo kati 
ya serikali kwa mbinu mbadala za kutatua mizozo 
zikiwemo kushauriana na upatanishi.

190.	

(1) 	 Bunge litatunga sheria ili kuhakikisha kwamba seri-
kali za kaunti zina usaidizi wa kutosha ili kuziwezesha 
kutekeleza majukumu yao.

Ushirikiano kati 
ya serikali ya 
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(2) 	 Serikali za kaunti zitaendesha mifumo ya usima-
mizi wa fedha inayoafikiana na matakwa ya sheria 
ya kitaifa.

(3) 	 Bunge litatunga sheria itakayoruhusu serikali ya 
kitaifa kuingilia kati ikiwa serikali ya kaunti—

a) 	 imeshindwa kutekeleza majukumu yake; au

b) 	 haiendeshi mfumo wa usimamizi wa fedha 
unaoambatana na matakwa ya sheria ya kitaifa.

(4) 	 Sheria inayorejelewa katika ibara ya (3) inaweza, 
hasa, kuipa serikali ya kitaifa mamlaka ya-—

a) 	 kuchukua hatua mwafaka ili kuhakikisha kwamba 
majukumu ya serikali ya kaunti yanatekelezwa 
na kwamba serikali hiyo inaendesha mfumo wa 
usimamizi wa fedha unaoafikia mahitaji yaliy-
otolewa; na

b) 	 kuwajibika katika utekelezaji wa majukumu 
husika ikiwa itahitajika.

(5) 	 Sheria inayorejelewa chini ya ibara ya (3)—
a) 	 itahitaji notisi kutolewa kwa serikali ya kaunti 

kuhusu hatua zozote ambazo serikali ya kitaifa 
inanuia kuchukua;

b) 	 itaruhusu serikali ya kitaifa kuchukua tu hatua 
ambazo ni muhimu;

c) 	 itahitaji serikali ya kitaifa kuchukua hatua 
ambazo zitaisaidia serikali ya kaunti kurejelea 
kikamilifu utekelezaji wa majukumu yake seri-
kali hiyo inapoingilia kati; na

d) 	 itatoa mchakato ambao Seneti inaweza kutumia 
ili kukomesha uingiliaji kati wa serikali ya kitaifa.

191.	

(1) 	 Kifungu hiki kinahusu mgongano kati ya sheria 
za kitaifa na zile za kaunti, katika masuala ambayo 

Mgongano wa 
sheria.
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viwango vyote viwili vya serikali vina mamlaka au 
majukumu kuyahusu.

(2) 	 Sheria ya kitaifa itatawala juu ya sheria ya 
kaunti ikiwa—

a) 	 sheria za kitaifa inatumika kwa usawa kote nchini 
Kenya na masharti mengine yaliyowekwa katika 
ibara ya (3) yametoshelezwa; au

b) 	 sheria ya kitaifa inalenga kudhibiti hatua zisizofaa 
katika kaunti, ikiwa hatua hizo—

i.	 zinaweza kuwa na athari mbaya kiuchumi, 
kiafya au katika usalama wa Kenya au kaunti 
nyingine; au

ii.	 zitazuia utekelezaji wa sera ya kiuchumi 
ya kitaifa.

(3) 	 Masharti yanayorejelewa katika ibara ya (2) (a) ni 
kama yafuatayo (2) (a)––

a) 	 sheria ya kitaifa inatoa mwongozo kuhusu suala 
ambalo haliwezi kudhibitiwa kwa ufanisi na 
sheria zitakazotungwa katika kila kaunti;

b) 	 sheria ya kitaifa inatoa mwongozo kuhusu suala 
ambalo linahitaji usawa kote nchini ili kute-
kelezwa kwa ufanisi, na sheria hiyo ya kitaifa 
inatoa usawa huo kwa kubuni—

i.	 kanuni na viwango vya ubora; au

ii.	 sera za kitaifa; au

c) 	 sheria hiyo ya kitaifa ni muhimu katika—

i.	 kudumisha usalama wa kitaifa;

ii.	 kudumisha umoja wa kiuchumi;;

iii.	 kulinda soko la shirikisho katika usafir-
ishaji wa bidhaa, huduma, rasilimali na 
wafanyakazi;



138

K A T I B A  Y A  K E N Y A ,  2 0 1 0

SIO YA KUUZWA

iv.	 kukuza shughuli za kiuchumi katika mipaka 
ya kaunti;

v.	 kukuza nafasi sawa au usawa katika ufikiaji 
wa huduma za serikali; au

vi.	 kulinda mazingira.

(4) 	 Sheria ya kaunti zitatawala juu ya sheria ya kitaifa 
ikiwa hali zote zinazobainiwa katika ibara ya (2) 
hazitumiki.

(5) 	 Katika kutatua mgongano kati ya sheria za viwango 
tofauti vya serikali, mahakama itapendelea ufasiri 
wa sheria ambao utazuia mgongano badala ya ufasiri 
ambao utapelekea mgongano.

(6) 	 Uamuzi wa mahakama kwamba kifungu cha sheria 
ya kiwango kimoja cha serikali kinatawala juu ya 
kifungu katika sheria ya kiwango kingine cha ser-
ikali hakubatilishi kifungu cha sheria cha kiwango 
kile kingine, ila tu kifungu hicho hakitatekelezwa 
kwa kiwango ambacho hakiambatani na kifungu 
kilichoamuliwa kutawala.

Sehemu ya 6—Kusimamishwa kwa Muda kwa Serikali za 
Kaunti

192.	

(1) 	 R ais anaweza kusimamisha serikali ya 
kaunti kwa muda—

a) 	 katika hali ya dharura inayotokana na mzozo wa 
kindani au vita; au;

b) 	 katika hali zingine maalum.

(2) 	 Serikali ya kaunti haitasimamishwa kwa muda chini 
ya ibara ya (1) (b) isipokuwa tume huru imefanya 
uchunguzi wa madai dhidi ya serikali ya kaunti, Rais 
ameridhika kwamba madai hayo yamethibitishwa na 
Seneti imeidhinisha kusimamishwa huko.

Kusimamishwa 
kwa serikali za 
kaunti
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(3) 	 Kwa wakati ambao serikali ya kaunti imesimamishwa 
kwa muda chini ya Kifungu hiki, mikakati itawekwa 
ili kuwezesha utekelezaji wa majukumu ya serikali 
ya kaunti kulingana na Sheria ya Bunge.

(4) 	 Kwa wakati wowote, Seneti inaweza kutupilia mbali 
kusimamishwa huko.

(5) 	 Kusimamishwa kwa muda chini ya Kifungu hiki 
hakutaendelea kwa zaidi ya kipindi cha siku tisini.

(6) 	 Kipindi kilichotolewa chini ya ibara ya (5) kinapo-
kamilika, uchaguzi wa serikali ya kaunti husika 
utafanyika.

Sehemu ya 7—Vifungu vya Kijumla

193.	

(1) 	 Isipokuwa kutostahiki chini ya ibara ya (2),mtu anas-
tahiki kuchaguliwa kama mwakilishi wadi katika 
bunge la kaunti ikiwa mtu huyo—

a) 	 amesajiliwa kama mpiga kura;

b) 	 anatosheleza mahitaji yoyote ya kielimu, ya 
kimaadili na ya uadilifu ambayo yanahitajika 
katika Katiba hii au katika Sheria ya Bunge; na

c) 	 lazima awe—
i.	 ameteuliwa na chama cha kisiasa; au

ii.	 mgombea huru anayeungwa na angalau 
wapiga kura mia tano waliosajiliwa katika 
wadi husika.

(2) 	 Mtu hastahiki kuchaguliwa kama mwakilishi wadi 
ikiwa mtu huyo—

a) 	 ni afisa wa Serikali au wa umma, isipokuwa 
mwakilishi wadi katika bunge la kaunti;

b) 	 amehudumu katika Tume Huru ya Uchaguzi na 
Mipaka katika miaka mitano iliyopita kabla ya 
tarehe ya uchaguzi.

Ustahiki katika 
kuchaguliwa kama 
mwakilishi wadi 
katika bunge la 
kaunti;
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c) 	 hajakuwa raia wa Kenya kwa angalau miaka kumi 
iliyopita kabla ya tarehe ya uchaguzi;

d) 	 hana akili timamu;

e) 	 amefilisika;

f) 	 anatumikia kifungo gerezani cha miezi sita 
au zaidi; au

g) 	 amepatikana kuwa, kulingana na sheria yoyote, 
ametumia vibaya mamlaka ya ofisi ya umma au 
kuwa amekiuka Sura ya Sita.

(3) 	 Mtu hazuiliwi kugombea chini ya ibara ya (2) 
isipokuwa tu pale ambapo uwezekano wote wa 
rufaa au kukaguliwa kwa kifungo au uamuzi husika 
umekwisha.

194.	

(1) 	 Afisi ya mwakilishi wadi itakuwa wazi—
a) 	 ikiwa mwakilishi wadi huyo atafariki dunia;

b) 	 Ikiwa mwakilishi wadi huyo atakosa kuhudhuria 
vikao vinane vya bunge bila idhini iliyoandikwa 
ya spika wa  bunge, na hawezi kutoa sababu za 
kutosheleza kuhusu kutohudhuria huko;

c) 	 ikiwa mwanachama huyo ameondolewa ofisini 
vinginevyo chini ya Katiba hii au chini ya sheria 
iliyotungwa chini ya Kifungu cha 80;

d) 	 Ikiwa mwakilishi wadi huyo atajiuzulu kwa kum-
wandikia spika wa bunge la kaunti;

e) 	 ikiwa baada ya kuchaguliwa katika bunge 
la kaunti––

i.	 kama mwanachama wa chama cha kisiasa, 
mwakilishi wadi huyo atajiuzulu kutoka 
chama hicho, au ikiwa atachukuliwa kuwa 
amejiuzulu kulingana na sheria

Kuondolewa ofisini 
kwa mwakilishi 
wadi katika bunge 
la kaunti.
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ii.	 inavyobainishwa katika ibara ya (2); au

iii.	 kama mgombea huru, mwanachama huyo 
atajiunga na chama cha kisiasa;

f) 	 mwishoni mwa muhula wa bunge hilo la 
kaunti; au

g) 	 ikiwa mwakilishi wadi huyo hatastahiki kuchagu-
liwa kwenye misingi iliyobainiwa katika Kifungu 
cha 193 (2).

(2) 	 Bunge litatunga sheria litakalotoa hali ambazo mwa-
nachama wa chama cha kisiasa atachukuliwa kuwa 
amejiuzulu kutoka chama hicho, kwa madhumuni 
ya ibara ya (1) (e).

195.	

(1) 	 Bunge la kaunti au yoyote kati ya kamati zake, lina 
uwezo wa kumwita mtu yeyote mbele yake kwa mad-
humuni ya kutoa ushahidi au maelezo.

(2) 	 Kwa madhumuni ya ibara ya (1), bunge la kaunti lina 
mamlaka sawa na Mahakama Kuu katika—

a) 	 kuamrisha mashahidi kuhudhuria na kuwahoji 
baada ya wao kula kiapo, kutoa uthibitisho au 
vinginevyo;

b) 	 kulazimisha utoaji wa hati; na

c) 	 Kutoa ombi la kuwahoji mashahidi 
walio ng’ambo.

196.	

(1) 	 Bunge la kaunti—
a) 	 litaendesha shughuli zake kwa uwazi, na kufanya 

vikao vyake na vya kamati zake hadharani; na

b) 	 litawezesha ushiriki wa umma katika kutunga 
sheria na katika shughuli zingine za bunge hilo 
na za kamati zake.

Mamlaka ya 
bunge la kaunti 
ya kuwaita 
mashahidi.

Kushiriki kwa 
umma na mamlaka 
ya bunge la kaunti, 
haki maalum na 
kinga dhidi ya 
mashtaka.
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(2) 	 Bunge la kaunti halitazuia umma, au vyombo vya 
habari, kuhudhuria kikao chochote isipokuwa 
katika hali maalum ambayo spika wa bunge amea-
mua kwamba kuna sababu zinazotosheleza za 
kufanya hivyo.

(3) 	 Bunge la kitaifa litatunga sheria itakayotoa mwon-
gozo kuhusu mamlaka, haki maalum na kinga dhidi 
ya mashtaka kwa mabunge ya kaunti na wana-
chama wake.

197.	

(1) 	 Idadi ya jinsia moja ya wanachama wa bunge lolote 
la kaunti au wa kamati ya utendaji katika kaunti, 
halitazidi thuluthi mbili ya wanachama hao.

(2) 	 Bunge litatunga sheria ili—
a) 	 kuhakikisha kwamba utofauti wa kijamii na wa 

kitamaduni unazingatiwa katika bunge la kaunti 
na kamati za utendaji katika kaunti; na

b) 	 kuweka mikakati ya kuwalinda walio wachache 
katika kaunti hizo.

198.	 Uchaguzi utakapofanywa ili kuunda bunge la kaunti 
chini ya Sura hii, kamati ya utendaji katika kaunti, 
ilivyoundwa mara ya mwisho, itakuwa na uwezo 
wa kutekeleza majukumu ya usimamizi hadi kamati 
mpya ya utendaji itakapoundwa baada ya uchaguzi.

199.	

(1) 	 Sheria ya kaunti haianzi kutumika isipokuwa ichap-
ishwe katika Gazeti Rasmi la Serikali.

(2) 	 Sheria ya kitaifa na sheria za kaunti zinaweza kutoa 
masharti ya ziada kuhusu uchapishaji wa sheria za 
serikali ya kaunti.

Usawa wa kijinsia 
na utofauti katika 
bunge la kaunti.

Serikali ya kaunti 
katika kipindi cha 
mpito.

Kuchapishwa kwa 
sheria za kaunti.
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200.	

(1) 	 Bunge litatunga sheria itakayotoa mwongozo katika 
masuala yote muhimu au yanayohitajika ili kuweze-
sha utekelezaji wa Sura hii.

(2) 	 Hasa, sheria inaweza kubuniwa ili iangazie––
a) 	 usimamizi wa mji mkuu, majiji mengine na 

maeneo ya miji;

b) 	 kuhamishwa kwa majukumu na mamlaka kutoka  
ngazi moja cha serikali hadi nyingine, ikijumui-
sha kuhamisha uwezo wa kutunga sheria kutoka 
kwa serikali ya kitaifa hadi serikali za kaunti;

c) 	 taratibu za uchaguzi au uteuzi wa watu, na 
kuondolewa kwao ofisini katika serikali za 
kaunti, ikijumuisha ustahiki wa wapiga kura na 
wagombeaji;

d) 	 taratibu za mabunge ya kaunti na kamati za 
utendaji katika kaunti, ikijumuisha mwenyekiti 
wa mikutano na jinsi mikutano hiyo itafanywa, 
idadi ya watu wanaohitajika ili mkutano kufan-
yika na upigaji kura; na

e) 	 kusimamishwa kwa muda kwa mabunge ya 
kaunti na kamati za utendaji.

Sheria Kuhusu 
Sura Hii.
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SURA YA KUMI NA MBILI — FEDHA ZA 
UMMA

Sehemu ya I—Kanuni na Taratibu Kuhusu Fedha za Umma

201.	 Kanuni zifuatazo zitaongoza maswala yote 
yanayohusiana na fedha za umma katika Jamhuri-—

a) 	 kutakuwa na uwazi na uwajibikaji, ikijumuisha 
kushiriki kwa umma katika maswala ya kifedha;

b) 	 mfumo wa fedha za umma utakuza jamii yenye 
usawa, na hasa—

i.	 mzigo wa utozaji ushuru utashirik-
iwa kwa haki;

ii.	 mapato yanayopatikana katika ngazi ya 
kitaifa yatagawanywa kwa usawa kati ya seri-
kali ya kitaifa na serikali za kaunti; na

iii.	 matumizi ya fedha yatakuza maendeleo yenye 
usawa nchini, ikijumuisha utoaji wa mgao 
maalum kwa vikundi vya watu waliotengwa 
au wanaotoka maeneo yaliyotengwa; na

c) 	 mizigo na manufaa ya matumizi ya rasilimali na 
ukopaji wa umma yatashirikiwa kwa usawa kati 
ya vizazi vya sasa na vizazi vijavyo;

d) 	 fedha za umma zitatumiwa kwa njia ya busara na 
yenye uwajibikaji; na

e) 	 usimamizi wa fedha utakuwa wenye uwajibi-
kaji, na kuripoti kuhusu hazina ya serikali na 
matumizi yake kutakuwa wazi.

202.	

(1) 	 mapato yanayozalishwa katika kiwango cha kitaifa 
yatashirikiwa kwa usawa kati ya serikali ya kitaifa na 
serikali za kaunti;

(2) 	 Serikali za kaunti zinaweza kupewa mgao wa ziada 

Kanuni za 
fedha za 
umma.

Ugavi wenye usawa 
wa mapato ya 
kitaifa.
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kutoka kwenye sehemu ya mapato ya serikali ya 
kitaifa, kwa masharti au bila masharti.

203.	

(1) 	 Vigezo vifuatavyo vitazingatiwa katika kutoa uamuzi 
kuhusu migao sawa iliyobainiwa chini ya Kifungu cha 
202 na katika sheria zote za kitaifa zinazohusu serikali 
ya kaunti zinazotungwa kulingana na Sura hii—

a) 	 maslahi ya kitaifa;

b) 	 mgao wowote ambao lazima utolewe kwa 
mujibu wa deni la umma na majukumu mengine 
ya kitaifa;

c) 	 mahitaji ya serikali ya kitaifa yatakayoam-
uliwa kwa kutumia vigezo visivyoegemea 
upande wowote;

d) 	 hitaji la kuhakikisha kwamba serikali za kaunti 
zina uwezo wa kutekeleza majukumu yaliy-
otolewa kwa serikali hizo;

e) 	 uwezo wa kifedha na ufanisi wa serikali za kaunti;

f) 	 maendeleo na mahitaji mengine ya serikali 
za kaunti;

g) 	 tofauti za kiuchumi miongoni mwa kaunti na kati 
ya kaunti na hitaji la kuzisawazisha;

h) 	 hitaji la kuchukua hatua sawazishi kwa sababu ya 
maeneo na vikundi vya watu wanyonge;

i) 	 hitaji la kuboresha uchumi katika kila kaunti na 
kutoa motisha ya kuboresha uwezo wa kuzalisha 
mapato katika kila kaunti;

j) 	 matamanio kuhusu mgao wa mapato ulio thabiti 
na unaoweza kutabirika;

k) 	 hitaji la wepesi katika kukabiliana na majanga 
na mahitaji mengine ya muda mfupi, kwenye 

Ugavi wenye usawa 
na sheria zingine 
za kifedha.
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misingi sawa ya vigezo visivyoegemea 
upande wowote.

(2) 	 Katika kila mwaka wa fedha, mgao unaolingana na 
mapato yaliyozalishwa kitaifa ambao utatengewa 
serikali za kaunti hautakuwa chini ya asilimia kumi 
na tano ya mapato yote ambayo yalikusanywa na 
serikali ya kitaifa.

(3) 	 Kiasi cha fedha zilizotajwa katika ibara ya (2) zita-
hesabiwa kwenye msingi wa akaunti zilizokaguliwa 
hivi majuzi kuhusu mapato yaliyokusanywa, kama 
ilivyoidhinishwa na Bunge la Kitaifa.

204.	

(1) 	 Imebuniwa Hazina ya Usawazishaji ambayo ita-
chukua asilimia ya nusu moja ya mapato yote 
yatakayokusanywa na serikali ya kitaifa katika kila 
mwaka, mapato hayo yakihesabiwa kwenye msingi 
wa akaunti zilizokaguliwa hivi majuzi kuhusu mapato 
yaliyokusanywa, kama ilivyoidhinishwa na Bunge 
la Kitaifa.

(2) 	 Serikali ya kitaifa itatumia Hazina ya Usawazishaji 
kutoa huduma za kimsingi tu ikijumuisha maji, 
barabara, matibabu na nguvu za umeme katika 
maeneo yaliyotengwa kwa kiwango kitakachobore-
sha huduma hizo katika maeneo hayo ili ziwe sawa na 
viwango vya huduma vinavyotolewa katika maeneo 
mengine nchini, kama iwezekanavyo.

(3) 	 Serikali ya kitaifa inaweza kutumia Hazina ya 
Usawazishaji––

a) 	 kwa kiasi tu ambacho matumizi ya fedha za 
hazina hiyo yameidhinishwa tu katika Mswada 
wa Matumizi ya Fedha uliopitishwa na Bunge; na

Hazina ya 
Usawazishaji.
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b) 	 kwa njia ya moja kwa moja au vinginevyo kupi-
tia kwa ruzuku zilizo na kwa kaunti ambazo zina 
jamii zilizotengwa.

(4) 	 Ushauri wa Tume ya Ugavi wa Mapato utatafutwa 
na mapendekezo yake kuzingatiwa kabla ya Bunge 
kupitisha Mswada wowote unaoidhinisha matumizi 
ya fedha kutoka kwenye Hazina ya Usawazishaji.

(5) 	 Fedha zozote katika Hazina ya Usawazishaji ambazo 
hazitakuwa zimetumiwa kufikia mwisho wa mwaka 
wa kifedha, zitasalia katika Hazina hiyo kwa matumizi 
kulingana na ibara ya (2) na (3) katika mwaka wa 
fedha utakaofuata.

(6) 	 Kutekelezwa kwa Kifungu hiki kutamalizika miaka 
ishirini baada ya tarehe ya kuanza kutekelezwa kwa 
Katiba hii, lakini kwa kuzingatia ibara ya (7).

(7) 	 Bunge linaweza kupitisha sheria itakayositisha ute-
kelezaji wa ibara ya (6) kwa kipindi cha ziada cha 
miaka iliyowekwa, lakini kwa kuzingatia ibara ya (8).

(8) 	 Sheria chini ya ibara ya (7) itaungwa na zaidi ya nusu 
ya wabunge wote katika Bunge la Kitaifa, na zaidi 
ya nusu ya wajumbe wote wa kaunti katika Seneti.

(9) 	 Fedha hazitaondolewa katika Hazina ya Usawazishaji 
isipokuwa Msimamizi wa Bajeti awe ameidhinisha 
kuondolewa huko.

205.	

(1) 	 Wakati ambao Mswada unaojumuisha miongozo 
kuhusu ugavi wa mapato, au suala lolote la kifedha 
linalohusu serikali za kaunti utakapochapishwa, 
Tume ya Ugavi wa Mapato itachunguza miongozo 
hiyo na kutoa mapendekezo kwa Bunge la Kitaifa 
na Seneti.

Mashauriano kuhusu 
sheria za kifedha 
zinazoathiri kaunti.
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(2) 	 Mapendekezo yoyote ya Tume hii yatawas-
ilishwa Bungeni, na kila Kitengo cha Bunge 
kitazingatia mapendekezo hayo kabla ya kupigia 
Mswada huo kura.

Sehemu ya 2—Hazina Zinginezo za Umma

206.	

(1) 	 Hazina Jumuishi imebuniwa, ambayo itahifadhi 
fedha zilizozalishwa au kupokewa na, au kwa niaba 
ya serikali ya kitaifa, isipokuwa fedha ambazo—

a) 	 zimetengwa kutoka kwa Hazina hiyo kwa sababu 
maalum zilizotolewa na Sheria ya Bunge, na 
ambazo zitawekwa katika hazina nyingine ya 
umma iliyobuniwa kwa lengo maalum; au

b) 	 zinaweza, chini ya Sheria ya Bunge, kuhifadhiwa 
na kitengo cha Serikali kilichozipokea kwa lengo 
la kugharamia mahitaji ya kitengo hicho.

(2) 	 Fedha zinaweza kuondolewa kutoka kwenye Hazina 
Jumuishi tu—

a) 	 kulingana na kuidhinishwa kwa matumizi yake 
kupitia kwa Sheria ya Bunge;

b) 	 kulingana na Kifungu cha 222 au 223; au

c) 	 kama malipo kutoka kwa Hazina hiyo 
kama ilivyoidhinishwa na Katiba hii au na 
Sheria ya Bunge.

(3) 	 Fedha hazitaondolewa kwenye hazina nyingine 
yoyote ya fedha za umma kando na Hazina Jumuishi, 
isipokuwa kuondolewa kwa fedha hizo kumeidhin-
ishwa na Sheria ya Bunge.

(4) 	 Fedha hazitaondolewa kwenye Hazina Jumuishi 
isipokuwa Msimamizi wa Bajeti ameidhinisha kuon-
dolewa huko.

Hazina ya Kijumla 
na fedha zingine za 
umma.
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207.	

(1) 	 Hazina ya Mapato ya kila serikali ya kaunti imeun-
dwa. Hazina hii itapokea fedha zote zilizozalishwa 
au kupokelewa na, au kwa niaba ya serikali ya kaunti, 
isipokuwa fedha ambazo kwa sababu maalum zime-
tengwa na Sheria ya Bunge.

(2) 	 Fedha zinaweza kutolewa kutoka kwenye Hazina ya 
Mapato ya serikali ya kaunti—

a) 	 kama malipo yanayotolewa kwenye Hazina ya 
Mapato na ambayo yameidhinishwa na Sheria 
ya Bunge au sheria ya kaunti; au

b) 	 kama ilivyoidhinishwa na sheria ya matumizi ya 
fedha katika kaunti hiyo.

(3) 	 Fedha hazitatolewa kwenye Hazina ya Mapato 
isipokuwa Msimamizi wa Bajeti aidhinishe 
kutolewa huko.

(4) 	 Sheria ya Bunge inaweza—
a) 	 kutoa idhini ya ziada ya kutolewa kwa fedha 

kutoka kwenye Hazina ya Mapato ya serikali ya 
kaunti; na

b) 	 kutoa mwongozo kuhusu kubuniwa kwa hazina 
zinginezo katika kaunti, na usimamizi wa 
hazina hizo.

208.	

(1) 	 Hazina ya Dharura imebuniwa na usimamizi wake 
utakuwa kulingana na Sheria ya Bunge.

(2) 	 Sheria ya Bunge itatoa mwongozo kuhusu kutolewa 
kwa fedha kutoka kwenye Hazina ya Dharura ikiwa 
waziri anayehusikana na fedha ataridhika kwamba 
kuna hitaji la dharura na ambalo halikutarajiwa, 
ambalo halipo chini ya mamlaka yoyote.

Hazina za 
Mapato za 
serikali za 
kaunti.

Hazina ya Dharura.
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Sehemu ya 3—Deni la Umma na Mamlaka ya Kuongeza 
Mapato 

209.	

(1) 	 Serikali ya kitaifa tu ndio inayoweza kutoza—
a) 	 kodi ya mapato;

b) 	 kodi katika uuzaji wa bidhaa na huduma;

c) 	 ushuru wa forodha na kodi zingine zinazotozwa 
katika bidhaa zinazoingizwa nchini na kuuzwa 
nje ya nchi; na

d) 	 ushuru wa bidhaa zilizotengenezwa.

(2) 	 Sheria ya Bunge inaweza kuipa mamlaka serikali 
ya kitaifa kutoza ushuru au kodi nyingine yoyote, 
isipokuwa kodi iliyotajwa katika ibara ya (3) 
(a) au (b).

(3) 	 Kaunti inaweza kutoza—
a) 	 kodi katika umiliki wa ardhi;

b) 	 makodi ya burudani; na

c) 	 kodi nyingine yoyote ambayo imeruhusiwa na 
Sheria ya Bunge kutoza.

(4) 	 Serikali ya kitaifa na serikali za kaunti zinaweza 
kutoza malipo kwa huduma zinazotolewa.

(5) 	 Mamlaka ya utozaji ushuru na mengine ya kuzalisha 
mapato ya kaunti hayatatekelezwa kwa njia ambayo 
inaathirisha sera za kiuchumi za kitaifa, shughuli 
za kiuchumi katika mipaka ya kaunti au usafirish-
aji wa bidhaa, huduma, rasilimali au wafanyakazi 
kote nchini.

210.	

(1) 	 Hakuna kodi yoyote au ada ya leseni itakayotozwa, 
kuondolewa au kubadilishwa isipokuwa kulingana 
na sheria.

Mamlaka ya 
kutoza  ushuru na 
malipo mengine.

Kutoza ushuru.
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(2) 	 Ikiwa sheria itaruhusu kuondolewa kwa ushuru au 
ada ya leseni—

a) 	 rekodi iliyowekwa wazi kwa umma kuhusu 
kuondolewa kwa kodi, pamoja na sababu za 
kuondolewa huko itadumishwa; na

b) 	 kila kuondolewa kwa kodi, na sababu zake, kutar-
ipotiwa kwa Mkaguzi Mkuu.

(3) 	 Hakuna sheria yoyote ambayo itamtenga au kum-
wondoa afisa wa Serikali katika ulipaji wa ushuru 
kwa sababu za—

a) 	 ofisi ambayo afisa huyo wa Serikali 
anahudumu; au

b) 	 hali ya kazi ya afisa huyo wa Serikali.
211.	

(1) 	 Kupitia kwa sheria, Bunge linaweza—
a) 	 kutoa masharti ambayo yanapaswa kutimizwa 

na serikali ya kitaifa inapokopa; na

b) 	 kulazimisha mahitaji ya kuripoti.

(2) 	 Katika muda wa siku saba baada ya Kitengo cho-
chote cha Bunge kutoa ombi kwa uamuzi, Waziri 
anayehusikana na fedha atawasilisha maelezo kuhusu 
mkopo au udhamini wowote mbele ya kamati 
husika, ikijumuisha maelezo yote yanayohitajika 
ili kuonyesha—

a) 	 kiwango cha deni lote kwa kuonyesha kiasi hasa 
kilichokopwa na kiasi jumla cha riba;

b) 	 mkopo huo ulivyotumiwa au utakavyotumiwa;

c) 	 mikakati iliyowekwa ili kuulipa mkopo huo; na

d) 	 hatua zilizochukuliwa katika kulipa mkopo huo.

Ukopaji wa serikali 
ya kitaifa.
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212.	

(1) 	 Serikali ya kaunti inaweza kukopa tu—
a) 	 ikiwa serikali ya kitaifa itadhamini mkopo huo; na

b) 	 kwa idhini ya bunge la kaunti.
213.	

(1) 	 Sheria ya Bunge itaweka kanuni na masharti ambayo 
kwayo serikali ya kitaifa inaweza kudhamini mikopo.

(2) 	 Katika muda wa miezi miwili baada ya kukamilika 
kwa kila mwaka wa fedha, serikali ya kitaifa itachapi-
sha ripoti itakayoonyesha udhamini wote uliotolewa 
katika mwaka huo.

214.	

(1) 	 Deni la umma ni deni linalolipwa kutoka kwenye 
Hazina Jumuishi, lakini Sheria ya Bunge inaweza 
kutoa mwongozo kuhusu kulipwa kwa sehemu ya 
deni hilo kupitia kwa hazina zingine za umma.

(2) 	 Kwa madhumuni ya kifungu hiki, “deni la umma” 
linamaanisha madeni yote yanayohusisha mikopo 
iliyokopwa au kudhaminiwa na amana iliyotolewa 
au kudhaminiwa na serikali ya kitaifa.

Sehemu ya 4—Ugavi wa Mapato

215.	

(1) 	 Tume ya Ugavi wa Mapato imebuniwa.
(2) 	 Tume hii  itajumuisha watu wafuatao 

watakaoteuliwa na Rais—
a) 	 mwenyekiti, atakayeteuliwa na Rais na kuidhin-

ishwa na Bunge la Kitaifa;

b) 	 watu wawili watakaoteuliwa na vyama vya kisiasa 
vinavyowakilishwa katika Bunge la Kitaifa kul-
ingana na idadi ya wabunge katika vyama hivyo 
walio bungeni;

Ukopaji wa 
kaunti

Udhamini wa 
mikopo ya serikali 
ya kitaifa.

Deni la umma.

Tume ya Ugavi wa 
Mapato.
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c) 	 watu watano watakaoteuliwa na vyama vya 
kisiasa vinavyowakilishwa katika seneti kulin-
gana na idadi ya maseneta wa vyama hivyo walio 
katika Seneti; na

d) 	 Katibu Mkuu katika Wizara inayosimamia fedha.

(3) 	 Watu watakaoteuliwa kwa mujibu wa ibara ya (2) 
hawatakuwa wanachama wa Bunge.

(4) 	 Ili kuhitimu kuwa mwanachama wa Tume hii chini 
ya ibara ya (2) (a), (b) au (c), lazima mtu awe na 
uzoefu mpana wa kitaaluma katika masuala ya 
kifedha na uchumi.

216.	

(1) 	 Jukumu kuu la Tume ya Ugavi wa Mapato ni kutoa 
mapendekezo kuhusu misingi ya ugavi wa mapato 
yanayozalishwa na serikali ya kitaifa kwa njia 
yenye usawa––

a) 	 kati ya serikali ya kitaifa na serikali za kaunti; na

b) 	 miongoni mwa serikali za kaunti.

(2) 	 Tume hiyo pia itatoa mapendekezo katika masuala 
mengine yanayohusiana na ufadhili wa serikali za 
kaunti na usimamizi wa fedha katika serikali hizi, 
kulingana na Katiba hii na sheria za kitaifa.

(3) 	 Katika uandalizi wa mapendekezo, Tume hiyo 
itazingatia––

a) 	 kukuza na kuwezesha utekelezaji wa vigezo 
vilivyotajwa katika Kifungu cha 203 (1);

b) 	 kwa wakati ufaao, kufafanua na kuboresha njia 
za uzalishaji wa mapato za serikali ya kitaifa na 
serikali za kaunti; na

c) 	 kuhimiza uwajibikaji wa kifedha.

(4) 	 Tume itaamua, itachapisha na kukagua mara kwa 
mara sera ambayo kwayo inatoa vigezo vya kutambua 

Kazi ya Tume ya 
Ugavi wa Mapato



154

K A T I B A  Y A  K E N Y A ,  2 0 1 0

SIO YA KUUZWA

maeneo yaliyotengwa kwa madhumuni ya Kifungu 
cha 204 (2).

(5) 	 Tume itawasilisha mapendekezo yake kwa Seneti, 
Bunge la Kitaifa, kitengo cha utendaji cha serikali ya 
kitaifa, mabunge ya kaunti na vitengo vya utendaji 
katika serikali za kaunti.

217.	

(1) 	 Mara moja baada ya kila miaka mitano, Seneti, kwa 
njia ya uamuzi, itaamua misingi itakayotumiwa 
kugawa mapato ya kitaifa ambayo hutolewa kwa 
serikali za kaunti kila mwaka.

(2) 	 Katika kuamua msingi wa ugavi wa mapato chini 
ibara ya (1), Seneti—

a) 	 itazingatia vigezo katika Kifungu cha 203 (1);

b) 	 itaomba kupata mapendekezo ya Tume ya Ugavi 
wa Mapato na kuyazingatia;

c) 	 itashauriana na magavana wa kaunti, Waziri 
anayesimamia fedha na usimamizi wowote wa 
serikali za kaunti; na

d) 	 itawaalika watu, ikijumuisha mashirika ya 
kitaaluma ili yawasilishe maoni yao kuhusu 
suala hilo.

(3) 	 Katika muda wa siku kumi baada ya Seneti kuidhin-
isha uamuzi chini ya ibara ya (1), Spika wa Seneti 
atawasilisha uamuzi huo kwa Spika wa Bunge 
la Kitaifa.

(4) 	 Katika muda wa siku sitini baada ya uamuzi wa Seneti 
kuwasilishwa kama inavyorejelewa katika ibara ya 
(3), Bunge la Kitaifa linaweza kutathmini uamuzi 
huo, na kuupigia kura ili kuuidhinisha kwa mareke-
bisho au bila marekebisho, au linaweza kuukataa.

(5) 	 Ikiwa Bunge la Kitaifa––

Ugavi wa mapato
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a) 	 halitapiga kura kuhusu uamuzi huo ndani ya siku 
sitini, uamuzi huo utachukuliwa kuwa umeidhin-
ishwa na Bunge la Kitaifa bila marekebisho; au

b) 	 litapiga kura kuhusu uamuzi huo, uamuzi 
huo utakuwa––

i.	 umerekebishwa ikiwa angalau thuluthi mbili 
ya wabunge itapiga kura ya uungaji mkono 
wa marekebisho hayo;

ii.	 umekataliwa ikiwa idadi isiyopungua thulu-
thi mbili ya wabunge watapiga kura kuukataa, 
bila kujalisha kwamba umerekebishwa 
kwanza na Bunge la Kitaifa; au

iii.	 umeidhinishwa, katika hali nyingine yoyote.

(6) 	 Ikiwa Bunge la Kitaifa litaidhinisha uamuzi uliore-
kebishwa, au kuukataa uamuzi huo, Seneti, kwa 
uchaguzi wake, linaweza––

a) 	 kupitisha uamuzi mpya chini ya ibara ya (1), na 
katika hali hii, miongozo katika ibara ya (4) na 
(5) itatumiwa upya; au

b) 	 kuomba kwamba suala hilo liwasilishwe mbele 
ya kamati ya pamoja ya Vitengo vyote viwili vya 
Bunge kwa madhumuni ya upatanisho chini ya 
Kifungu cha 113, kitakachotumiwa kwa kuzin-
gatia mabadiliko yatakayohitajika.

(7) 	 Uamuzi chini ya Kifungu hiki utakaokuwa umeidhin-
ishwa chini ya ibara ya (5) utatekelezwa hadi uamuzi 
ufuatao utakapoidhinishwa.

(8) 	 Licha ya ibara ya (1), Seneti, kwa uamuzi ulioungwa 
mkono na wanachama wasiopungua thuluthi mbili, 
inaweza kurekebisha uamuzi kwa wakati wowote 
baada ya kuidhinishwa kwake.

(9) 	 Ibara ya (2) hadi (8), kwa kuzingatia mabadiliko 
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yanayohitajika, zitatumika katika uamuzi uliotolewa 
chini ya ibara ya (8).

218.	

(1) 	 Katika muda wa angalau miezi miwili baada ya 
kukamilika kwa kila mwaka wa kifedha, yafuatayo 
yatawasilishwa bungeni––

a) 	 Mswada Kuhusu Ugavi wa Mapato, ambao 
utagawa mapato yaliyozalishwa na serikali ya 
kitaifa kati ya viwango vya serikali ya kitaifa na 
serikali za kaunti kwa mujibu wa Katiba hii; na

b) 	 Mswada wa Kutenga Mapato kwa Serikali za 
Kaunti, ambao utagawa mapato yaliyotengwa 
kwa serikali za kaunti katika kila kaunti, kwenye 
misingi itakayoamuliwa kulingana na uamuzi 
unaotekelezwa chini ya Kifungu cha 217.

(2) 	 Kila Mswada unaohitajika chini ya ibara ya (2) 
utaambatanishwa na hati itakayoweka wazi––

a) 	 maelezo kuhusu mgao wa mapato kama 
ilivyopendekezwa na Mswada;

b) 	 tathmini ya Mswada kulingana na vigezo 
vilivyotajwa katika Kifungu cha 203 (1); na

c) 	 muhtasari wa tofauti zozote muhimu dhidi ya 
mapendekezo ya Tume ya Ugavi wa Mapato, na 
maelezo kwa kila tofauti iliyopo.

219.	 Mgao wa kaunti wa mapato yaliyozalishwa 
na serikali ya kitaifa utahamishiwa kaunti bila 
kucheleweshwa pasipo sababu na bila kupunguzwa, 
isipokuwa uhamishaji huo unapositishwa chini ya 
Kifungu cha 225.

Miswada ya Ugavi 
wa Mapato ya Kila 
Mwaka

Uhamishaji wa 
ugavi wenye 
usawa.

Sehemu ya 5—Bajeti na Matumizi

220.	

(1) 	 Bajeti za serikali ya kitaifa na serikali za kaunti 
zitajumuisha—

a) 	 makadirio ya mapato na matumizi, zikitofautisha 
matumizi ya kawaida na yale ya kimaendeleo;

b) 	 mapendekezo kuhusu jinsi upungufu wowote 
wa kifedha unaotarajiwa katika kipindi ambacho 
bajeti hizo zitatumika utashughulikiwa; na

c) 	 mapendekezo kuhusu kukopa na madeni yoyote 
ya umma ambayo yataongeza deni la umma 
katika mwaka utakaofuata

(2) 	 Sheria za kitaifa zitatoa mwongozo kuhusu—
a) 	 muundo wa mipango ya maendeleo na bajeti 

za kaunti;

b) 	 wakati ambao mipango na bajeti za serikali 
za kaunti zitawasilishwa katika mabunge ya 
kaunti; na

c) 	 njia na namna ya mashauriano kati ya serikali ya 
kitaifa na serikali za kaunti katika mchakato wa 
kuandaa mipango na bajeti.

221.	

(1) 	 Kwa kipindi kisichopungua miezi miwili kabla ya 
kukamilika kwa kila mwaka wa kifedha, Waziri 
anayehusika na fedha atawasilisha mbele ya Bunge la 
Kitaifa makadirio ya mapato na matumizi ya serikali 
ya kitaifa ya mwaka ufuatao wa kifedha.

(2) 	 Makadirio yaliyotajwa katika ibara ya (1)––
a) 	 yatajumuisha makadirio ya matumizi kutoka 

kwenye Hazina ya Usawazishaji; na

b) 	 yatakuwa kwa muundo, na kwa mujibu wa utara-
tibu utakaotolewa na Sheria ya Bunge.

Muundo, yaliyomo 
na wakati wa 
bajeti.

Mswada wa 
makadirio ya bajeti 
na Matumizi ya 
Mwaka.
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Sehemu ya 5—Bajeti na Matumizi

220.	

(1) 	 Bajeti za serikali ya kitaifa na serikali za kaunti 
zitajumuisha—

a) 	 makadirio ya mapato na matumizi, zikitofautisha 
matumizi ya kawaida na yale ya kimaendeleo;

b) 	 mapendekezo kuhusu jinsi upungufu wowote 
wa kifedha unaotarajiwa katika kipindi ambacho 
bajeti hizo zitatumika utashughulikiwa; na

c) 	 mapendekezo kuhusu kukopa na madeni yoyote 
ya umma ambayo yataongeza deni la umma 
katika mwaka utakaofuata

(2) 	 Sheria za kitaifa zitatoa mwongozo kuhusu—
a) 	 muundo wa mipango ya maendeleo na bajeti 

za kaunti;

b) 	 wakati ambao mipango na bajeti za serikali 
za kaunti zitawasilishwa katika mabunge ya 
kaunti; na

c) 	 njia na namna ya mashauriano kati ya serikali ya 
kitaifa na serikali za kaunti katika mchakato wa 
kuandaa mipango na bajeti.

221.	

(1) 	 Kwa kipindi kisichopungua miezi miwili kabla ya 
kukamilika kwa kila mwaka wa kifedha, Waziri 
anayehusika na fedha atawasilisha mbele ya Bunge la 
Kitaifa makadirio ya mapato na matumizi ya serikali 
ya kitaifa ya mwaka ufuatao wa kifedha.

(2) 	 Makadirio yaliyotajwa katika ibara ya (1)––
a) 	 yatajumuisha makadirio ya matumizi kutoka 

kwenye Hazina ya Usawazishaji; na

b) 	 yatakuwa kwa muundo, na kwa mujibu wa utara-
tibu utakaotolewa na Sheria ya Bunge.

Muundo, yaliyomo 
na wakati wa 
bajeti.

Mswada wa 
makadirio ya bajeti 
na Matumizi ya 
Mwaka.
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(3) 	 Bunge la Kitaifa litazingatia makadirio yaliyowas-
ilishwa chini ya ibara ya (1) pamoja na makadirio 
yaliyowasilishwa na Tume ya Huduma za Bunge na 
Msajili Mkuu wa Kitengo cha Mahakama chini ya 
Kifungu cha 127 na 173, mtawalia.

(4) 	 Kabla ya Bunge la Kitaifa kuzingatia makadirio ya 
mapato na matumizi, kamati ya Bunge itajadili na 
kukagua makadirio hayo na kutoa mapendekezo 
yake kwa Bunge.

(5) 	 Katika kujadili na kukagua makadirio hayo, kamati 
itazingatia maoni ya umma na mapendekezo hayo ya 
umma yatazingatiwa kamati hiyo itakapowasilisha 
mapendekezo yake kwa Bunge la Kitaifa.

(6) 	 Makadirio ya matumizi ya serikali ya kitaifa na 
makadirio ya matumizi ya Kitengo cha Mahakama 
na ya Bunge yatakapoidhinishwa na Bunge la Kitaifa, 
makadirio hayo yatajumuishwa katika Mswada wa 
Matumizi ya Fedha, utakaowasilishwa mbele ya 
Bunge la Kitaifa ili kuidhinisha kutolewa kwa fedha 
za matumizi zinazohitajika kutoka kwenye Hazina 
Jumuishi, na kwa matumizi ya fedha hizo kwa mad-
humuni yaliyotajwa katika Mswada huo.

(7) 	 Mswada wa Matumizi ya Fedha uliotajwa katika 
ibara ya (6) hautajumuisha matumizi yanayolipiwa 
kutoka kwenye Hazina Jumuishi kulingana na Katiba 
hii au Sheria ya Bunge.

222.	

(1) 	 Ikiwa Sheria Kuhusu Matumizi ya Fedha katika 
mwaka wa kifedha haijaidhinishwa na Rais, au 
hakuna uwezekano mkubwa wa sheria hiyo kuidhin-
ishwa na Rais mwanzoni mwa mwaka wa kifedha, 
Bunge la Kitaifa linaweza kuidhinisha kutolewa kwa 
fedha kutoka kwenye Hazina Jumuishi.

Matumizi kabla ya 
kuidhinishwa kwa 
bajeti ya kila mwaka.
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(2) 	 (2) Fedha zitakazotolewa chini ya ibara ya (1)—
a) 	 zitatumiwa kwa madhumuni ya kuendesha 

huduma za serikali ya kitaifa katika mwaka huo 
hadi wakati ambapo Sheria Kuhusu Matumizi ya 
Fedha itakapoidhinishwa na Rais;

b) 	 kwa jumla, hazitazidi nusu ya fedha zilizopende-
kezwa katika makadirio ya matumizi ya mwaka 
huo yaliyowasilishwa katika Bunge la Kitaifa; na

c) 	 zitajumuishwa kwenye Sheria Kuhusu Matumizi 
ya Fedha, katika vitengo tofauti vya matumizi, na 
katika huduma mbalimbali ambazo fedha hizo 
zilikusudiwa kutekeleza.

223.	

(1) 	 Kwa kuzingatia ibara ya (2) hadi (4), seri-
kali ya kitaifa inaweza kutumia fedha ambazo 
hazijaidhinishwa ikiwa—

a) 	 kiasi kilichotengwa kwa madhumuni yoyote 
chini ya Sheria Kuhusu Matumizi ya Fedha 
hakitoshi au hitaji limetokea la matumizi ambayo 
hayakuwa yamekadiriwa na kuidhinishwa na 
Sheria hiyo; au

b) 	 fedha zimetolewa kutoka kwenye Hazina 
ya Dharura.

(2) 	 Idhini ya Bunge kuhusu matumizi yoyote chini ya 
Kifungu hiki itafuatiliwa katika muda wa miezi miwili 
baada ya fedha kutolewa kwa mara ya kwanza, lakini 
kwa kuzingatia ibara ya (3).

(3) 	 Ikiwa Bunge halitakuwa na vikao katika muda 
uliobainishwa katika ibara ya (2), au lina vikao lakini 
liende mapumzikoni kabla ya idhini kutolewa, idhini 
hiyo itafuatiliwa katika muda wa wiki mbili baada ya 
kikao chake kitakachofuata.

Matumizi ya ziada.
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(4) 	 Bunge la Kitaifa litakapokuwa limeidhinisha 
matumizi chini ya ibara ya (2), Mswada kuhusu 
matumizi ya fedha utawasilishwa ili kuidhinisha 
matumizi ya fedha.

(5) 	 Katika mwaka wowote wa kifedha, serikali ya kitaifa 
haiwezi kutumia fedha chini ya Kifungu hiki, kwa 
kiasi kinachozidi asilimia kumi ya fedha zilizotengwa 
na Bunge kwa mwaka huo, isipokuwa Bunge liidhin-
ishe asilimia ya juu kuliko asilimia kumi, katika 
hali maalum.

224.	 Kwenye msingi ya Mswada wa Ugavi wa Mapato 
uliopitishwa na Bunge chini ya Kifungu cha 218, 
kila serikali ya kaunti itaandaa na kupitisha bajeti 
yake ya mwaka na Mswada wa matumizi ya fedha 
kwa muundo, na kulingana na taratibu zilizotolewa 
na Sheria ya Bunge.

Sehemu ya 6—Udhibiti wa Fedha za Umma

225.	

(1) 	 Sheria ya Bunge itatoa mwongozo kuhusu kubuniwa 
kwa Hazina ya kitaifa, majukumu na uwajibikaji wa 
Hazina hiyo.

(2) 	 Bunge litatunga sheria ili kuhakikisha kuwa kunau-
simamizi wa matumizi na uwajibikaji katika serikali 
zote na litaweka mikakati ili kuhakikisha kwamba 
usimamizi huo na uwajibikaji umetekelezwa.

(3) 	 Sheria chini ya ibara ya (2) inaweza kumwidhinisha 
Waziri anayehusika na fedha kusitisha uhamishaji 
wa fedha kwa kitengo fulani cha Serikali au shirika 
lolote la umma—

a) 	 iwapo tu kuna ukiukaji mkubwa au ukiukaji wa 
mara kwa mara wa hatua zilizowekwa chini ya 
sheria hiyo; na

Miswada kuhusu 
matumizi ya 
fedha katika 
kaunti.

Udhibiti wa fedha.
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b) 	 kwa kuzingatia mahitaji ya ibara ya (4) 
hadi ya (7).

(4) 	 Uamuzi wa kusitisha uhamishaji wa fedha chini ya 
ibara ya (3) hauwezi kusitisha uhamishaji wa zaidi ya 
asilimia hamsini ya fedha zinazopaswa kuhamishwa 
kwa serikali ya kaunti.

(5) 	 Uamuzi wa kusitisha uhamishaji wa fedha, 
unavyobainishwa chini ya ibara ya (3)—

a) 	 hautasitisha kuhamishwa kwa fedha kwa zaidi 
ya siku sitini; na

b) 	 unaweza kutekelezwa mara moja, lakini unaweza 
kuwacha kutekelezwa kwa mtazamo wa muda 
uliopita isipokuwa katika muda wa siku the-
lathini baada ya tarehe ya uamuzi huo, Bunge 
liidhinishe kwa uamuzi utakaopitishwa katika 
ngazi zote mbili za Bunge.

(6) 	 Bunge linaweza kuweka upya uamuzi wa kusitisha 
uhamishaji wa fedha, lakini kwa siku zisizozidi sitini 
kwa wakati mmoja.

(7) 	 Bunge haliwezi kuidhinisha au kuweka upya uamuzi 
wa kusitisha uhamishaji wa fedha isipokuwa—

a) 	 Msimamizi wa Bajeti amewasilisha ripoti kuhusu 
suala hilo Bungeni; na

b) 	 shirika hilo la umma limepewa nafasi ya kujibu 
madai dhidi yake, na kujitetea mbele ya kamati 
husika ya bunge.

226.	

(1) 	 Sheria ya Bunge itatoa mwongozo kuhusu—
a) 	 kuhifadhi rekodi za kifedha na ukaguzi wa hesabu 

za serikali zote na mashirika mengine ya umma, 
na itatoa mwongozo kuhusu hatua zinginezo za 
kuhakikisha usimamizi wazi wa fedha; na

Akaunti na ukaguzi 
wa mashirika ya 
umma.
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b) 	 cheo cha afisa wa uhasibu katika kila shirika 
la umma katika ngazi  ya serikali ya kitaifa na 
ya kaunti.

(2) 	 Afisa wa uhasibu wa shirika la umma la kitaifa anawa-
jibikia Bunge la Kitaifa katika usimamizi wa fedha wa 
shirika hilo, na afisa wa uhasibu wa shirika la umma la 
kaunti anawajibikia bunge la kaunti katika usimamizi 
wa fedha wa shirika hilo.

(3) 	 Kwa kuzingatia ibara ya (4), hesabu za vitengo vyote 
vya Serikali na viwango vyote vya serikali zitakagu-
liwa na Mkaguzi Mkuu.

(4) 	 Hesabu za ofisi ya Mkaguzi Mkuu zitakagulia na 
mhasibu anayestahiki kitaaluma na atakayeteuliwa na 
Bunge la Kitaifa, na mhasibu huyo ataripoti kuhusu 
hesabu hizo.

(5) 	 Ikiwa mhudumu katika ofisi ya umma, ikijumuisha 
ofisi ya kisiasa, ataelekeza au kuidhinisha matumizi 
ya fedha za umma kinyume na sheria au maagizo, 
mtu huyu atawajibikia hasara yoyote itakayotokana 
na matumizi hayo na atagharimia hasara hiyo, bila 
kujalisha ikiwa mtu huyo ataendelea kuhudumu 
katika ofisi hiyo.

227.	

(1) 	 Kitengo cha serikali au shirika lolote la umma linapo-
toa kandarasi za ununuzi wa bidhaa au huduma, 
shirika au kitengo hicho kitafanya hivyo kulingana 
na mfumo ambao ni wa haki, wenye usawa, uwazi, 
wenye ushindani na wenye bei nafuu.

(2) 	 Sheria ya Bunge itatoa mwongozo kuhusu jinsi 
sera zinazohusiana na ununuzi na uuzaji wa mali 
zitavyotekelezwa na inaweza kutoa mwongozo 
kuhusu suala moja au masuala yote—

Ununuaji wa bidhaa 
na huduma za 
umma.
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a) 	 kategoria za kupewa kipaumbele wakati wa kutoa 
kandarasi;

b) 	 ulinzi au maendeleo ya watu, kategoria za watu 
au vikundi vya watu ambao walinyanyaswa kwa 
ushindani usio wa haki au uliowabagua na kuwa-
tenga hapo awali;

c) 	 adhabu dhidi ya wanakandarasi ambao 
utendakazi wao hautimizi viwango vilivyokub-
aliwa kitaaluma, makubaliano ya kimkataba au 
sheria; na

d) 	 adhabu dhidi ya watu ambao hawajalipa kodi 
au ushuru, au ambao wamehusika katika ufisadi 
au ambao wamekiuka vikubwa sheria kuhusu 
uajiri wa haki.

Sehemu ya 6— Maafisa wa Kifedha na Taasisi za Kifedha

228.	

(1) 	 Kutakuwa na Msimamizi wa Bajeti atakayepende-
kezwa na Rais, na kwa idhini ya Bunge la Kitaifa, 
kuteuliwa na Rais.

(2) 	 Ili kustahiki kuwa Msimamizi, lazima mtu awe na 
ufahamu mkubwa katika masuala ya fedha za umma, 
au uzoefu wa muda usiopungua miaka kumi katika 
ukaguzi au usimamizi wa fedha za umma.

(3) 	 Kwa kuzingatia Kifungu cha 251, Msimamizi ata-
hudumu kwa muhula wa miaka minane na hatastahiki 
kuteuliwa tena.

(4) 	 Msimamizi wa Bajeti atasimamia utekelezaji wa 
bajeti ya kitaifa na bajeti za serikali za kaunti kwa 
kuidhinisha kutolewa kwa fedha kutoka kwa hazina 
za umma chini ya Vifungu vya 204, 206 na 207.

Msimamizi wa 
Bajeti.
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(5) 	 ***Msimamizi huyo hataidhinisha kutolewa kwa 
fedha kutoka kwa hazina ya umma isipokuwa aridhike 
kuwa kutolewa huko kumeidhinishwa kisheria.

(6) 	 Kila baada ya miezi minne, Msimamizi huyo ata-
wasilisha mbele ya kila Kitengo cha Bunge ripoti 
kuhusu utekelezaji wa bajeti ya kitaifa na bajeti za 
serikali za kaunti.

229.	

(1) 	 Kutakuwa na Mkaguzi Mkuu atakayependekezwa 
na Rais, na kwa idhini ya Bunge la Kitaifa, kuteu-
liwa na Rais.

(2) 	 Ili kustahiki kuwa Mkaguzi Mkuu, lazima mtu awe na 
ufahamu mkubwa katika masuala ya fedha za umma, 
au uzoefu wa muda usiopungua miaka kumi katika 
ukaguzi au usimamizi wa fedha za umma.

(3) 	 Kwa kuzingatia Kifungu cha 251, Mkaguzi Mkuu 
atahudumu kwa muhula wa miaka nane na hatasta-
hiki kuteuliwa tena.

(4) 	 Katika muda wa miezi sita baada ya kukamilika kwa 
kila mwaka wa kifedha, Mkaguzi Mkuu, kwa madhu-
muni ya mwaka huo wa kifedha, atakagua na kuripoti 
kuhusu masuala yafuatayo—

a) 	 hesabu za serikali ya kitaifa na serikali za kaunti;

b) 	 hesabu za hazina zote na mashirika ya serikali ya 
kitaifa na ya serikali za kaunti;

c) 	 hesabu za mahakama zote;

d) 	 hesabu za kila tume na ofisi huru zilizobuniwa 
chini ya Katiba hii;

e) 	 hesabu za Bunge la Kitaifa, Seneti na mabunge 
ya kaunti;

f) 	 hesabu za fedha za vyama vya kisiasa ambazo 
zinatoka katika hazina za umma.

Mkaguzi Mkuu.
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g) 	 deni la umma; na

h) 	 hesabu za shirika lingine lolote ambalo linatakiwa 
kisheria kufanyiwa ukaguzi na Mkaguzi Mkuu.

(5) 	 Mkaguzi Mkuu anaweza kukagua na kutoa ripoti 
kuhusu hesabu za shirika lolote linalopokea fedha 
kutoka kwenye hazina za umma.

(6) 	 Ripoti ya ukaguzi itathibitisha iwapo fedha za 
umma zimetumiwa kwa mujibu wa sheria na kwa 
njia yenye ufanisi.

(7) 	 Ripoti za ukaguzi zitawasilishwa katika Bunge au 
katika bunge la kaunti.

(8) 	 Katika muda wa miezi mitatu baada ya kupokea ripoti 
ya ukaguzi, Bunge la Kitaifa au la kaunti litazingatia 
na kujadili ripoti hiyo na kuchukua hatua ifaayo.

230.	

(1) 	 Tume ya Mishahara na Malipo imebuniwa.
(2) 	 Tume ya Mishahara na Malipo inajumuisha watu 

wafuatao watakaoteuliwa na Rais—
a) 	 mwenyekiti;

b) 	 watu walioteuliwa na mashirika yafuatayo, 
miongoni mwa watu ambao sio wanachama au 
wafanyakazi katika mashirika hayo—

i.	 Tume ya Huduma za Bunge;

ii.	 Tume ya Huduma za Umma;

iii.	 Tume ya Huduma za Mahakama;

iv.	 Tume ya Huduma kwa Walimu;

v.	 Tume ya Kitaifa ya Huduma za Polisi;

vi.	 Baraza la Ulinzi; na

vii.	 Seneti, kwa niaba ya serikali za kaunti;

c) 	 mtu mmoja aliyeteuliwa na—

Tume ya Mishahara 
na Malipo.
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i.	 shirika linalowakilisha vyama vya 
wafanyakazi;

ii.	 shirika linalowakilisha waajiri; na

iii.	 baraza la pamoja la mashirika ya kitaaluma 
kulingana na sheria;

d) 	 mtu mmoja aliyeteuliwa na—

i.	 Waziri anayewajibikia masuala ya fedha; na

ii.	 Mwanasheria Mkuu; na

e) 	 mtu aliye na uzoefu katika usimamizi wa wafa-
nyakazi katika huduma za umma, aliyeteuliwa na 
Waziri anayesimamia huduma za umma.

(3) 	 Makamishna waliotajwa katika ibara ya (1) (d) na 
(e) hawatakuwa na uwezo wa kupiga kura.

(4) 	 Mamlaka na majukumu ya Tume ya Mishahara na 
Malipo yatakuwa—

a) 	 kuweka viwango vya mishahara na marupurupu 
ya maafisa wote wa Serikali, na kukagua misha-
hara na marupurupu hayo; na

b) 	 kushauri serikali ya kitaifa na serikali za kaunti 
kuhusu mishahara na marupurupu ya maafisa 
wote wengine wa serikali.

(5) 	 Katika kutekeleza majukumu yake, Tume hiyo 
itazingatia kanuni zifuatazo—

a) 	 hitaji la kuhakikisha kuwa bili ya kijumla ya 
malipo kwa umma ni endelevu kifedha;

b) 	 hitaji la kuhakikisha kwamba huduma za 
umma zina uwezo wa kuwavutia na kudumisha 
wahudumu walio na ujuzi unaohitajika ili kute-
keleza majukumu yao;

c) 	 hitaji la kutambua uzalishaji na utendakazi; na

d) 	 uwazi na usawa.
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231.	

(1) 	 Benki Kuu ya Kenya imebuniwa.
(2) 	 Benki Kuu ya Kenya itakuwa na jukumu la kuten-

geneza sera ya kifedha, kukuza udhabiti wa bei,kutoa 
sarafu na kutekeleza majukumu mengine kama 
yalivyotolewa na Sheria ya Bunge.

(3) 	 Benki Kuu ya Kenya haitakuwa chini ya uelekezi au 
udhibiti wa mtu au shirika lolote katika utekelezaji 
wa mamlaka yake na majukumu yake.

(4) 	 Noti na sarafu zinazotolewa na Benki Kuu ya Kenya 
zinaweza kuwa na picha zinazoashiria Kenya au 
jambo lolote kuhusu Kenya, lakini hazitakuwa na 
picha ya mtu yeyote.

(5) 	 Sheria ya Bunge itatoa mwongozo kuhusu watakao-
jumuishwa katika huduma, mamlaka, majukumu na 
utendakazi wa Benki Kuu ya Kenya.

Benki Kuu ya 
Kenya.
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SURA YA KUMI NA TATU — HUDUMA KWA 
UMMA

Sehemu ya 1—Maadili na Kanuni za Huduma kwa Umma

232.	

(1) 	 Maadili na kanuni za huduma kwa umma 
zinajumuisha—

a) 	 viwango vya juu vya maadili ya kitaaluma;

b) 	 matumizi ya rasilimali kwa njia bora, ya kiuchumi 
na yenye ufanisi;

c) 	 utoaji huduma kwa njia inayokabiliana na hitaji, 
kwa haraka, kwa njia yenye ufanisi na usiokuwa 
na mapendeleo;

d) 	 kushirikishwa kwa wananchi katika mchakato 
wa kutengeneza sera;

e) 	 uwajibikaji katika hatua za kiutawala;

f) 	 uwazi na utoaji wa maelezo yaliyo sahihi na kwa 
wakati ufaao kwa umma;

g) 	 kwa kuzingatia aya za (h) na (i), ushindani wenye 
usawa na ustahiki kuwa misingi ya kuteuliwa na 
kupandishwa cheo;

h) 	 uwakilishi wa jamii tofauti za Kenya; na

i.	 (i) kutoa nafasi za kutosha na zenye 
usawa katika kuteua, kutoa mafunzo na 
kupandishwa vyeo katika ngazi zote za 
huduma kwa umma, kwa––

ii.	 wanaume na wanawake;

iii.	 watu wa jamii zote; na

iv.	 watu wenye ulemavu.

(2) 	 Maadili na kanuni za huduma za umma zinatumika 
kwa huduma za umma katika—

Maadili na kanuni za 
huduma za umma.
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a) 	 vitengo vyote vya Serikali katika viwango vyote 
viwili  vya serikali; na

b) 	 mashirika yote ya Serikali.

(3) 	 Bunge litatunga sheria ili kuwezesha utekelezaji wa 
Kifungu hiki kikamilifu.

Sehemu ya 2 —Tume ya Huduma za Umma

233.	

(1) 	 Tume ya Huduma za Bunge Imebuniwa.
(2) 	 Tume ya Huduma za Umma inajumuisha 

mwenyekiti, naibu mwenyekiti na wanachama 
wengine saba walioteuliwa na Rais na kuidhinishwa 
na Bunge la Kitaifa.

(3) 	 Kwa kuzingatia ibara ya (4), mtu hastahiki kuteuliwa 
kama mwanachama wa Tume hiyo ikiwa mtu huyo––

a) 	 ndani ya miaka mitano iliyopita, amehudumu au 
kugombea uchaguzi kama—

i.	 mbunge katika Bunge la Kitaifa au mwakili-
shi wadi katika bunge la kaunti; au

ii.	 mwanachama katika idara ya uongozi wa 
chama cha kisiasa; au

b) 	 anahudumu katika ofisi yoyote ya Serikali;

c) 	 anagombea, au kwa wakati wowote mwingine 
amewahi kugombea kuwa mwanachama katika 
Bunge la Kitaifa au katika bunge la kaunti; au

d) 	 anahudumu, au kwa wakati wowote mwingine, 
amewahi kuhudumu katika shirika la kisiasa 
linalofadhili au kuunga mkono mgombeaji wa 
uanachama katika Bunge la Kitaifa au bunge 
la kaunti.

Tume ya Huduma 
za Umma;
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(4) 	 Ibara ya (3) (c) na (d)  hazitatumika iwapo ucha-
guzi mkuu umefanywa mara mbili tangu mtu huyo 
alipogombea kiti au alipohudumu ofisini.

(5) 	 Kutakuwepo na katibu wa Tume hiyo.
(6) 	 Katibu––

a) 	 ndiye mtendaji mkuu katika Tume; na

b) 	 atateuliwa na Tume kwa muhula wa miaka 
mitano na anaweza kuteuliwa tena mara moja tu.

234.	

(1) 	 Majukumu na mamlaka ya Tume ni kama yalivyo-
elezwa katika Kifungu hiki.

(2) 	 Tume—
a) 	 kwa kuzingatia Katiba hii na sheria––

i.	 itabuni na kuondoa nafasi za kuhudumu 
katika huduma za umma; na

ii.	 itateua watu watakaohudumu katika ofisi 
hizo, na itathibitisha uteuzi;

b) 	 itadumisha nidhamu na kuwaondoa kazini watu 
wanaohudumu katika ofisi hizo au walioteuliwa 
ili kuhudumu kwa muda mfupi;

c) 	 itakuza maadili na kanuni zilizotajwa katika 
Vifungu vya 10 na 232 kote katika utoaji wa 
huduma za umma;

d) 	 itachunguza, kufuatilia, na kutathmini mipan-
gilio, usimamizi na mienendo ya wafanyakazi 
walio katika huduma za umma;

e) 	 itahakikisha huduma za umma ni zenye 
ufanisi na bora;

f) 	 itakuza uwezo wa wafanyakazi katika 
huduma za umma;

g) 	 itachunguza na kutoa mapendekezo kwa seri-
kali ya kitaifa kuhusu hali za utendakazi, kanuni 

Mamlaka na 
Kazi ya Tume 
ya Huduma kwa 
Umma.
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za maadili na ustahiki wa maafisa walio katika 
huduma za umma;

h) 	 itatathmini na kuripoti kwa Rais na Bunge 
kuhusu kiwango ambacho maadili na kanuni 
zilizotajwa katika Vifungu vya 10 na 232 zinaz-
ingatiwa katika huduma za umma;

i) 	 itasikiza na kuamua maombi kuhusu masuala 
yanayohusiana na huduma za umma katika ser-
ikali za kaunti;

j) 	 itatekeleza majukumu na mamlaka mengine 
yoyote kama yatakavyotolewa na sheria ya kitaifa.

(3) 	 Ibara za (1) na (2)  hazitatumika katika ofisi zozote 
kati ya zifuatazo, zilizo katika huduma za umma––

a) 	 ofisi za Serikali;

b) 	 ofisi ya kamishna mkuu, balozi au mwakilishi 
yeyote wa kidiplomasia katika Jamhuri;

c) 	 ofisi au wadhifa ulio chini ya––

i.	 Tume ya Huduma za Bunge;

ii.	 Tume ya Huduma za Mahakama;

iii.	 Tume ya Huduma kwa Walimu;

iv.	 Tume ya Huduma za Kitaifa za Polisi; au 
(b) ofisi inayohudumia serikali ya kaunti, 
isipokuwa ilivyobainiwa katika ibara 
ya (2) (i).

(4) 	 Tume haitamteua mtu chini ya ibara ya (2) ili 
kuhudumu au kutoa huduma kwa muda mfupi katika 
ofisi yoyote iliyo kati ya wafanyakazi wa kibinafsi wa 
Rais au Rais mstaafu, isipokuwa kwa idhini ya Rais 
au Rais mstaafu huyo.

(5) 	 Kupitia kwa njia ya maandishi, Tume inaweza, kwa 
masharti au bila ya masharti, kukabidhi majukumu 
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na mamlaka yake yoyote chini ya Kifungu hiki kwa 
mwanachama au wanachama wake, au kwa afisa 
yeyote, shirika au mamlaka katika huduma za umma.

235.	

(1) 	 Kwa kuzingatia taratibu sawa na kanuni zilizoidhin-
ishwa na Sheria ya Bunge, serikali ya kaunti ina 
wajibu wa––

a) 	 kubuni na kufutilia mbali nafasi za huduma 
katika huduma zake za umma;

b) 	 kuteua watu ili kuhudumu au ili watoe huduma 
kwa muda mfupi katika ofisi hizo na kuidhinisha 
uteuzi; na

c) 	 kudumisha nidhamu pamoja na kuwaondoa 
watu wanaohudumu katika ofisi hizo au wana-
otoa huduma kwa muda mfupi.

(2) 	 Ibara ya (1) haitatumika kwa ofisi au wadhifa wowote 
ulio chini ya Tume ya Huduma kwa Walimu.

236.	 Afisa wa umma—

a) 	 hataonewa au kubaguliwa kwa kutekeleza maju-
kumu ya kiofisi kulingana na Katiba hii au sheria 
nyingine yoyote; au

b) 	 hatafutwa kazi, kuondolewa ofisini au kushushwa 
cheo au kuchukuliwa hatua za kinidhamu bila 
mchakato uliopo wa kisheria kufuatwa.

Sehemu ya 3—Tume ya Huduma kwa Walimu

237.	

(1) 	 Tume ya Huduma kwa Walimu limebuniwa.
(2) 	 Majukumu ya Tume hiyo ni—

a) 	 kuwasajili walimu waliopata mafunzo;

b) 	 kuajiri walimu waliosajiliwa;

Uajiri wa 
wafanyakazi 
katika serikali za 
kaunti.

Ulinzi wa maafisa 
wa umma.

Tume ya Huduma 
kwa Walimu.
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c) 	 kuwatuma walimu walioajiriwa na Tume 
hiyo ili wahudumu katika shule au taasisi 
yoyote ya umma;

d) 	 kuwapandisha vyeo na kuwahamisha walimu;

e) 	 kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya 
walimu; na

f) 	 kuwafuta kazi walimu.

(3) 	 Tume hiyo––
a) 	 itakagua viwango vya elimu na mafunzo ya watu 

wanaojiunga na huduma ya ualimu;

b) 	 itakagua hitaji la walimu na idadi ya walimu 
waliopo; na

c) 	 itashauri serikali ya kitaifa kuhusu masuala yan-
ayohusiana na taaluma ya ualimu.
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SURA YA KUMI NA NNE — USALAMA WA 
KITAIFA

Sehemu ya 1—Vitengo vya Usalama wa Kitaifa

238.	

(1) 	 Usalama wa kitaifa ni ulinzi kutokana na vitisho vya 
ndani na vya nje kwa mipaka ya Kenya na uhuru wa 
Kenya, watu wake, haki zao, uhuru, mali, amani, 
uthabiti na maendeleo, na maslahi mengine ya kitaifa.

(2) 	 Usalama wa kitaifa wa Kenya utakuzwa  na 
kuhakikishiwa kulingana na kanuni zifuatazo––

a) 	 usalama wa kitaifa uko chini ya mamlaka ya 
Katiba hii na Bunge;

b) 	 usalama wa kitaifa utatekelezwa kulingana 
na sheria, na kwa heshima kuu ya utawala wa 
sheria, demokrasia, haki za binadamu na uhuru 
wa kimsingi;

c) 	 katika kutekeleza majukumu na mamlaka yao, 
vitengo vya usalama wa kitaifa vitaheshimu 
tamaduni tofauti za jamii zilizo nchini Kenya; na

d) 	 uajiri katika vitengo vya usalama vya kitaifa uta-
onyesha utofauti wa wananchi wa Kenya katika 
viwango sawa.

239.	

(1) 	 Vitengo vya usalama wa kitaifa ni—
a) 	 Vikosi vya Ulinzi wa Kenya;

b) 	 Huduma za Upelelezi za Kitaifa; na

c) 	 Huduma za Polisi za Kitaifa.

(2) 	 Lengo la kimsingi la vitengo vya usalama wa kitaifa 
na mfumo wa usalama ni kukuza na kutoa hakikisho 
kuhusu usalama wa kitaifa kulingana na kanuni 
zilizotajwa katika Kifungu cha 238 (2).

Kanuni za usalama 
wa kitaifa.

Taasisi za usalama 
wa kitaifa.
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(3) 	 Katika kutekeleza majukumu na mamlaka yao, 
vitengo vya usalama wa kitaifa na kila mwanachama 
wa vitengo hivyo vya usalama wa kitaifa—

a) 	 hatahudumu kwa njia inayopendelea;

b) 	 hataendeleza maslahi au malengo ya chama cho-
chote cha kisiasa; au

c) 	 kuhujumu maslahi ya kisiasa au malengo ya 
kisiasa ambayo ni halali chini ya Katiba hii.

(4) 	 Hakuna mtu atakayebuni kikosi cha kijeshi au 
kikosi chenye hadhi ya kijeshi au shirika linalodai 
kuendeleza na kutoa hakikisho kuhusu usalama wa 
kitaifa isipokuwa inavyoruhusiwa na Katiba hii au 
Sheria ya Bunge.

(5) 	 Vitengo vya usalama wa kitaifa vitakuwa chini ya 
mamlaka ya kiraia.

(6) 	 Bunge litatunga sheria itakayotoa mwongozo kuhusu 
majukumu, utaratibu na usimamizi wa vitengo vya 
usalama wa kitaifa.

240.	

(1) 	 Baraza la Usalama wa Kitaifa limebuniwa.
(2) 	 Baraza hilo linajumuisha—

a) 	 Rais;

b) 	 Naibu wa Rais;

c) 	 Waziri anayewajibika kuhusu ulinzi;

d) 	 Waziri anayewajibika kuhusu masuala ya kigeni;

e) 	 Waziri anayewajibika kuhusu usalama wa ndani;

f) 	 Mwanasheria Mkuu;

g) 	 Mkuu wa Vikosi vya Ulinzi wa Kenya;

h) 	 Mkurugenzi Mkuu wa Huduma za Upelelezi za 
Kitaifa; na

i) 	 Inspekta-Jenerali wa Huduma za Polisi za Kitaifa.

Kuundwa kwa 
Baraza la Usalama 
wa Kitaifa.
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(3) 	 Baraza hilo litakuwa na mamlaka ya kusimamia 
vitengo vya usalama wa kitaifa na kutekeleza maju-
kumu mengine yoyote yatakayotolewa na sheria 
ya kitaifa.

(4) 	 Rais ataongoza mikutano ya Baraza.
(5) 	 Baraza litateua katibu wake.
(6) 	 Baraza hilo—

a) 	 litaunganisha sera za humu nchini, za kigeni na 
za kijeshi zinazohusiana na usalama wa kitaifa 
ili kuviwezesha vitengo vya usalama wa kitaifa 
kushirikiana na kufanya kazi kikamilifu; na

b) 	 litatathmini na kukadiria malengo, kujitolea 
katika utendakazi, na hatari kwa Jamhuri kwa 
kuzingatia uwezo halisi na uwezo unaokuzwa, 
wa usalama wa kitaifa.

(7) 	 Baraza hilo litatoa ripoti kwa Bunge kila mwaka 
kuhusu hali ya usalama nchini Kenya.

(8) 	 Kwa idhini ya Bunge, Baraza linaweza—
a) 	 kuvipeleka vikosi vya kitaifa nje ya Kenya kwa 

madhumuni ya—

i.	 kutoa msaada wa kudumisha amani katika 
eneo hili au kimataifa; au

ii.	 shughuli zingine za kutoa msaada; na

b) 	 kuidhinisha kuletwa kwa vikosi vya kigeni  
nchini Kenya.

Sehemu ya 2—Vikosi vya Ulinzi wa Kenya

241.	

(1) 	 Vikosi vya Ulinzi wa Kenya vimebuniwa.
(2) 	 Vikosi hivyo vya Ulinzi vinajumuisha—

a) 	 Jeshi la Kenya la Nchi Kavu;

b) 	 Jeshi la Kenya la Anga; na

Kuundwa kwa Vikosi 
vya Ulinzi na Baraza 
la Ulinzi.
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c) 	 Jeshi la Kenya la Wanamaji.

(3) 	 Vikosi vya Ulinzi—
a) 	 vina jukumu la ulinzi wa uhuru na mamlaka ya 

mipaka ya Jamhuri;

b) 	 vitasaidia na kushirikiana na mashirika mengine 
katika hali za dharura au majanga, na kutoa ripoti 
kwa Bunge la Kitaifa wakati wowote yanapote-
keleza shughuli kama hizo; na

c) 	 vinaweza kupelekwa ili kurejesha amani katika 
sehemu yoyote nchini Kenya inayokumbwa 
na machafuko, lakini tu kwa idhini ya Bunge 
la Kitaifa.

(4) 	 Uongozi katika Vikosi yya Ulinzi utaonyesha utofauti 
wa kimaeneo na kijamii wa watu wa Kenya.

(5) 	 Baraza la Ulinzi limebuniwa.
(6) 	 Baraza litajumuisha—

a) 	 Waziri anayewajibika kuhusu ulinzi, ambaye 
ndiye mwenyekiti;

b) 	 Mkuu wa Vikosi vya Ulinzi vya Kenya;

c) 	 makamanda watatu wa vikosi vya ulinzi; na

d) 	 Katibu Mkuu katika wizara inayowajibika 
kuhusu ulinzi.

(7) 	 Baraza––
a) 	 linawajibika katika sera ya kijumla, udhibiti na 

usimamizi wa Vikosi vya Ulinzi vya Kenya; na

b) 	 hutekeleza majukumu mengine yoyote yaliy-
otolewa kwa mujibu wa sheria ya kitaifa.
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Sehemu ya 3—Huduma ya Upelelezi ya Kitaifa

242.	

(1) 	 Huduma ya Upelelezi ya Kitaifa imebuniwa.
(2) 	 Huduma ya Upelelezi ya Kitaifa––

a) 	 Inawajibika katika upelelezi wa kiusalama na wa 
kuzuia tishio lolote kwa usalama ili kuboresha 
usalama wa kitaifa kulingana na Katiba hii; na

b) 	 hutekeleza majukumu mengine yoyote yaliy-
otolewa kwa mujibu wa sheria ya kitaifa.

Sehemu ya 4—Huduma za Polisi za Kitaifa

243.	

(1) 	 Huduma za Polisi za Kitaifa imebuniwa.
(2) 	 Huduma za Polisi za Kitaifa zinajumuisha—

a) 	 Huduma za Polisi wa Kenya; na

b) 	 Huduma za Polisi wa Utawala.

(3) 	 Huduma za Polisi za Kitaifa ni huduma za kitaifa 
ambazo zitatekelezwa kote nchini Kenya.

(4) 	 Bunge litatunga sheria ili kuwezesha utekelezaji wa 
Kifungu hiki kikamilifu.

244.	

(1) 	 Huduma za Polisi za Kitaifa—
a) 	 zitajitahidi kufikia viwango vya juu zaidi vya uta-

alamu na nidhamu miongoni mwa wanachama 
wa huduma hizo;

b) 	 zitazuia ufisadi, na kukuza na kutekeleza uwazi 
na uwajibikaji;

c) 	 zitazingatia viwango vya kikatiba vya haki za 
binadamu na uhuru wa kimsingi;

d) 	 zitawapa wafanyakazi wake mafunzo kwa 
viwango vya juu zaidi iwezekanavyo katika ustadi 
na uadilifu na kuheshimu haki za binadamu, 
uhuru wa kimsingi na hadhi ya binadamu; na

Kubuniwa kwa 
Huduma ya 
Upelelezi ya 
Kitaifa.

Uongozi wa 
Huduma ya Polisi 
ya Kitaifa.

Malengo na kazi ya 
Huduma ya Polisi ya 
Kitaifa.
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e) 	 zitajenga na kukuza mahusiano na jamii.
245.	

(1) 	 Ofisi ya Inspekta-Jenerali wa Huduma za Polisi za 
Kitaifa imebuniwa.

(2) 	 Inspekta-Jenerali––
a) 	 anateuliwa na Rais kwa idhini ya Bunge; na

b) 	 atatekeleza uongozi huru katika Huduma 
za Polisi za Kitaifa na kutekeleza majukumu 
mengine yoyote yatakayotolewa kwa mujibu 
wa sheria ya kitaifa.

(3) 	 Huduma za Polisi nchini Kenya na Huduma za Polisi 
wa Utawala, zitaongozwa na Naibu Inspekta-Jenerali 
atakayeteuliwa na Rais kulingana na mapendekezo 
ya Tume ya Huduma za Polisi za Kitaifa.

(4) 	 Waziri anayehusikana na huduma za polisi anaweza 
kutoa agizo kisheria kwa Inspekta-Jenerali kuhusu 
suala lolote la sera ya Huduma za Polisi za Kitaifa; 
lakini hakuna mtu yeyote atakayetoa maelekezo kwa 
Inspekta-Jenerali kuhusiana na—

a) 	 uchunguzi wa hatia fulani;

b) 	 utekelezaji wa sheria dhidi ya mtu au watu 
fulani; au

c) 	 kuajiriwa, kutoa majukumu, kupandishwa cheo, 
kusimamishwa au kufutwa kazi kwa mwana-
chama yeyote wa Huduma za Polisi za Kitaifa.

(5) 	 Maelekezo yoyote yatakayotolewa na Waziri 
anayehusikana na huduma za polisi kwa Inspekta-
Jenerali chini ya ibara ya (4), au Maelekezo yoyote 
yatakayotolewa na Mkurugenzi wa Mashtaka ya 
Umma kwa Inspekta-Jenerali chini ya Kifungu cha 
157 (4), yatakuwa kwa njia ya maandishi.

Uongozi wa 
Huduma ya Polisi 
ya Kitaifa.
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(6) 	 Inspekta-Jenerali atateuliwa ili kuhudumu kwa 
muhula mmoja wa miaka minne, na hatastahiki 
kuteuliwa tena.

(7) 	 Inspekta-Jenerali anaweza kuondolewa ofisini na 
Rais kwenye misingi tu ya—

a) 	 ukiukaji mkubwa wa Katiba hii au sheria nyingine 
yoyote, ikijumuisha ukiukaji wa Sura ya Sita;

b) 	 mwenendo mbaya zaidi katika utekelezaji wa 
majukumu ya ofisi hiyo au vinginevyo;

c) 	 kutokuwa na uwezo wa kimwili au kiakili wa 
kutekeleza majukumu ya ofisi hiyo;

d) 	 kushindwa kutekeleza majukumu yake ipasavyo;

e) 	 kufilisika; au

f) 	 sababu yoyote nyingine yenye haki.

(8) 	 Bunge litatunga sheria ili kuwezesha utekelezaji wa 
Kifungu hiki kikamilifu.

246.	

(1) 	 Tume ya Huduma za Polisi za Kitaifa imebuniwa.
(2) 	 Tume hiyo inajumuisha—

a) 	 watu wafuatao, kila mmoja wao akiwa 
ameteuliwa na Rais—

i.	 mtu anayestahiki kuteuliwa kama Jaji wa 
Mahakama Kuu;

ii.	 maafisa wawili wa polisi wa ngazi ya juu 
waliostaafu; na

iii.	 watu watatu waadilifu ambao wamewahi 
kuhudumia umma kwa umahiri mkubwa;

b) 	 Inspekta-Jenerali wa Huduma za Polisi za 
Kitaifa; na

c) 	 Manaibu wote wawili wa Inspekta-Jenerali wa 
Huduma za Polisi za Kitaifa.

Tume ya Huduma 
za Polisi za 
Kitaifa.
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(3) 	 Tume—
a) 	 itaajiri na kuteua watu ili kuhudumu au kutoa 

huduma kwa muda mfupi katika ofisi zilizo 
kwenye huduma hizo, itaidhinisha uteuzi na 
kuamua watakaopandishwa vyeo na kuhamishwa 
katika Huduma za Polisi za Kitaifa;

b) 	 itazingatia mchakato uliowekwa, itachukua 
hatua za kinidhamu na kuwaondoa watu wana-
ohudumu katika ofisi za Huduma hizo; na

c) 	 itatekeleza majukumu mengine yoyote yatakayo-
tolewa kwa mujibu wa sheria ya kitaifa.

(4) 	 Uajiri na uanachama katika Huduma za Polisi za 
Kitaifa utaonyesha utofauti wa kimaeneo na kikabila 
wa wananchi wa Kenya.

247.	 Bunge linaweza kutunga sheria zitakazobuni huduma 
zingine za polisi chini ya usimamizi wa Huduma za 
Polisi za Kitaifa na uongozi wa Inspekta-Jenerali wa 
Huduma hizi.

Huduma 
zingine za 
polisi.
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SURA YA KUMI NA TANO — TUME NA OFISI 
HURU

248.	

(1) 	 Sura hii inatumika kwa tume zilizotajwa katika ibara 
ya (2) na ofisi huru zilizotajwa katika ibara ya (3), 
isipokuwa kwa kiwango ambacho Katiba hii inatoa 
mwongozo vinginevyo.

(2) 	 Tume hizo ni—
a) 	 Tume ya Kitaifa ya Haki za Binadamu na Usawa;

b) 	 Tume ya Kitaifa ya Ardhi;

c) 	 Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka;

d) 	 Tume ya Huduma za Bunge;

e) 	 Tume ya Huduma za Mahakama;

f) 	 Tume ya Ugavi wa Mapato;

g) 	 Tume ya Huduma za Umma;

h) 	 Tume ya Mishahara na Malipo;

i) 	 Tume ya Huduma kwa Walimu; na

j) 	 Tume ya Huduma za Polisi za Kitaifa.

(3) 	 Ofisi huru ni—
a) 	 Mkaguzi Mkuu; na

b) 	 Msimamizi wa Bajeti.
249.	

(1) 	 Malengo ya tume hizo na ofisi huru ni—
a) 	 kulinda mamlaka makuu ya wananchi;

b) 	 kuhakikisha kwamba vitengo vyote vya 
serikali vinazingatia kanuni na maadili ya 
kidemokrasia; na

c) 	 kukuza mfumo wa kikatiba.

(2) 	 Tume hizo na wanaohudumu katika ofisi hizo huru—
a) 	 wako chini ya Katiba hii na sheria tu; na

Kutumika 
kwa Sura.

Malengo, 
mamlaka na 
ufadhili wa tume 
na ofisi huru.



183

K A T I B A  Y A  K E N Y A ,  2 0 1 0

SIO YA KUUZWA

b) 	 wako huru na hawako chini ya maelekezo au 
udhibiti wa mtu au mamlaka yoyote.

(3) 	 Bunge litatenga fedha za kutosha ili kuwezesha kila 
tume na ofisi huru kutekeleza majukumu yake na 
bajeti ya kila tume na ofisi huru itakuwa kando.

250.	

(1) 	 Kila tume itakuwa na angalau wanachama watatu, 
lakini wasiozidi tisa.

(2) 	 Mwenyekiti na kila mwanachama wa tume, pamoja 
na anayehudumu katika ofisi huru—

a) 	 watatambuliwa na kupendekezwa ili wateuliwe 
kwa namna iliyoagizwa na sheria ya kitaifa;

b) 	 wataidhinishwa na Bunge la Kitaifa; na

c) 	 watateuliwa na Rais.

(3) 	 Ili kuteuliwa, mtu atapaswa kuwa na ustahiki maalum 
unaohitajika na Katiba hii au sheria ya kitaifa.

(4) 	 Uteuzi wa wanachama wa tume na wa maafisa wa 
ofisi huru utazingatia maadili ya kitaifa yanayore-
jelewa katika Kifungu cha 10, na kanuni kwamba 
uanachama wa tume na wanaohudumu katika ofisi 
huru, kijumla, utaonyesha utofauti wa kimaeneo na 
kikabila wa wananchi wa Kenya.

(5) 	 M w a n a c h a m a  w a  t u m e  a n a w e z a 
kuhudumu kwa muda.

(6) 	 Mwanachama wa tume au anayehudumu katika 
ofisi huru—

a) 	 isipokuwa awe na uanachama usio rasmi, ata-
teuliwa kwa muhula mmoja wa miaka sita, na 
hastahiki kuteuliwa tena; na

b) 	 isipokuwa awe na uanachama usio rasmi au awe 
anahudumu kwa muda, mtu huyo hatahudumu 
katika ofisi nyingine au kuajiriwa ili kupokea 

Muundo, uteuzi 
na muda wa 
kuwa ofisini.
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mapato, katika ofisi ya umma au ya kibinafsi.

(7) 	 Malipo na marupurupu atakayopata kamishna au 
anayehudumu katika ofisi huru, yatalipwa kutoka 
kwenye Hazina Jumuishi.

(8) 	 Malipo na marupurupu atakayopata kamishna au 
anayehudumu katika ofisi huru hayatabadilishwa 
na kupelekea hasara kwa mtu huyo.

(9) 	 Mwanachama wa tume au anayehudumu katika ofisi 
huru hatawajibika kisheria kwa jambo lolote lililo-
fanywa kwa nia njema katika utekelezaji wa jukumu 
la ofisi hiyo.

(10) 	 Wanachama wa tume watamchagua naibu 
mwenyekiti kutoka miongoni mwao—

a) 	 katika kikao cha kwanza cha tume; na 

b) 	 kila inapohitajika kujaza nafasi katika ofisi ya 
naibu mwenyekiti.

(11) 	 Mwenyekiti na naibu mwenyekiti wa tume 
hawatakuwa wa jinsia moja.

(12) 	 Kutakuwa na Katibu wa kila tume, ambaye—
a) 	 atateuliwa na tume; na

b) 	 afisa mkuu mtendaji wa tume hiyo.
251.	

(1) 	 Mwanachama wa tume (isipokuwa mwanachama 
asiye rasmi), au anayehudumu katika ofisi huru 
anaweza kuondolewa ofisini kwa sababu tu ya—

a) 	 ukiukaji mkubwa wa Katiba hii au sheria nyingine 
yoyote, ikijumuisha ukiukaji wa Sura ya Sita;

b) 	 mwenendo mbaya zaidi, iwe katika utekelezaji 
wa majukumu ya mwanachama huyo au 
anayehudumu katika ofisi hiyo au vinginevyo;

c) 	 kutokuwa na uwezo wa kimwili au kiakili wa 
kutekeleza majukumu ya ofisi hiyo;

Kuondolewa 
ofisini.
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d) 	 kutokuwa na uzoefu unaohitajika; au

e) 	 kufilisika.

(2) 	 Mtu anayetaka kuondolewa kwa mwanachama wa 
tume au anayehudumu katika ofisi huru kwenye 
msingi wowote uliotajwa katika ibara ya (1) anaweza 
kuwasilisha maombi au malalamishi yanayoelezea 
madai yanayohusiana na msingi huo kwa Bunge 
la Kitaifa.

(3) 	 Bunge la Kitaifa litatathmini maombi au malalamishi 
hayo na, ikiwa litaridhika kwamba yanafichua msingi 
chini ya ibara ya (1), litatuma maombi au malalami-
shi hayo kwa Rais.

(4) 	 Baada ya kupokea maombi au malalamishi chini ya 
ibara ya (3), Rais—

a) 	 anaweza kumsimamisha kazi mwanachama wa 
tume au anayehudumu katika ofisi huru huku 
akisubiri matokeo ya uchunguzi wa malalami-
shi hayo; na

b) 	 atateua taasisi iliyo na mamlaka ya mahakama 
kulingana na ibara ya (5).

(5) 	 Taasisi hiyo itajumuisha—
a) 	 mtu anayehudumu au ambaye amewahi 

kuhudumu kama jaji wa mahakama ya ngazi ya 
juu, ambaye atakuwa mwenyekiti;

b) 	 watu wasiopungua wawili ambao wanastahiki 
kuteuliwa kama majaji wa Mahakama Kuu; na

c) 	 mwanachama mwingine mmoja ambaye anasta-
hiki kutathmini madai yanayohusiana na msingi 
wa kuondolewa.

(6) 	 Taasisi hiyo itachunguza suala hilo kwa haraka, na 
kutoa ripoti kuhusu ukweli wa madai hayo, na kutoa 
mapendekezo atakayofuata Rais katika kuchukua 
hatua ndani ya siku thelathini.
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(7) 	 Mtu atakayesimamishwa kazi chini ya Kifungu hiki 
ana haki ya kupokea nusu ya mshahara na marupu-
rupu ya ofisi aliyokuwa akihudumu.

252.	

(1) 	 Kila tume, na kila anayehudumu katika ofisi huru—
a) 	 anaweza kufanya uchunguzi kwa kuchukua hatua 

hiyo kivyake au kwa malalamishi yaliyotolewa 
na mwananchi;

b) 	 ana mamlaka yanayohitajika katika upatan-
ishina mazungumzo kwa madhumuni ya 
kutatua mzozo;

c) 	 atawaajiri wafanyakazi wake; na anaweza kute-
keleza majukumu na mamlaka mengine yoyote 
yaliyotolewa kwa mujibu wa sheria, zaidi ya maju-
kumu na mamlaka yaliyotolewa na Katiba hii.

(2) 	 Malalamishi kwa tume au kwa anayehudumu katika 
ofisi huru yanaweza kuwasilishwa na mtu yeyote 
ambaye ana haki ya kuwasilisha kesi mahakamani 
chini ya Kifungu cha 22 (1) na (2).

(3) 	 Tume na ofisi huru zifuatazo zina mamlaka ya kum-
wita shahidi ili kutoa usaidizi kwa madhumuni ya 
uchunguzi wa tume au ofisi hiyo—

a) 	 Tume ya Kitaifa ya Haki za Binadamu na Usawa;

b) 	 Tume ya Huduma za Mahakama;

c) 	 Tume ya Kitaifa ya Ardhi;

d) 	 Mkaguzi Mkuu.
253.	 Kila tume na ofisi huru—

a) 	 ni shirika lililosajiliwa, lenye urithi unaoendelea 
na lina muhuri wake; na

b) 	 ina uwezo wa kushtaki na kushtakiwa kwa jina 
lake la shirika.

Kazi na mamlaka 
ya kijumla.

Tume na ofisi 
huru kuwa kama 
kampuni au 
shirika.
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254.	

(1) 	 Mwishoni mwa kila mwaka wa kifedha, kila tume 
na kila anayehudumu katika ofisi huru, atawasilisha 
ripoti kwa Rais na kwa Bunge, haraka iwezekanavyo.

(2) 	 Kwa wakati wowote, Rais, Bunge la Kitaifa au Seneti 
inaweza kuitaka tume au anayehudumu katika ofisi 
huru kuwasilisha ripoti kuhusu suala fulani.

(3) 	 Kila ripoti itakayohitajika kutoka kwa tume au 
anayehudumu katika ofisi huru chini ya Kifungu 
hiki, itachapishwa na kutangazwa.

Kuripoti kwa 
tume na ofisi 
huru.
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SURA YA KUMI NA SITA — MAREKEBISHO YA 
KATIBA HII

255.	

(1) 	 Pendekezo la marekebisho ya Katiba hii litatekelezwa 
kulingana na Kifungu cha 256 au 257, na kupitishwa 
kulingana na ibara ya (2) katika kura ya maamuzi, 
ikiwa marekebisho hayo yanahusu suala lolote kati 
ya masuala yafuatayo—

a) 	 ukuu wa Katiba hii;

b) 	 teritori ya Kenya;

c) 	 mamlaka makuu ya wananchi;

d) 	 maadili ya kitaifa, kanuni za kiutawala zilizotajwa 
katika Kifungu cha 10 (2) (a) hadi (d);

e) 	 Sheria za Haki;

f) 	 muhula wa kuhudumu katika ofisi ya Rais;

g) 	 uhuru wa Kitengo cha Mahakama na tume 
na ofisi huru zinazorejelewa katika Sura ya 
Kumi na Tano;

h) 	 majukumu ya Bunge;

i) 	 malengo, kanuni na muundo wa serikali ya 
ugatuzi; au

j) 	 vifungu katika Sura hii.

(2) 	 Pendekezo la marekebisho litapitishwa kwa kura ya 
maamuzi chini ya ibara ya (1) ikiwa—

a) 	 angalau asilimia ishirini ya wapiga kura waliosaji-
liwa katika angalau nusu ya idadi ya kaunti itapiga 
kura katika kura ya maamuzi; na

b) 	 marekebisho hayo yanaungwa mkono na idadi 
kubwa ya wananchi wanaopiga kura katika kura 
ya maamuzi.

Marekebisho ya 
Katiba Hii.
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(3) 	 Marekebisho katika Katiba hii ambayo hayahusiani 
na masuala yaliyofafanuliwa katika ibara ya (1) 
yatapitishwa—

a) 	 na Bunge, kulingana na Kifungu cha 256; au

b) 	 na wananchi pamoja na Bunge, kulingana na 
Kifungu cha  257.

256.	

(1) 	 Mswada wa kurekebisha Katiba hii—
a) 	 unaweza kuwasilishwa katika Kitengo chochote 

cha Bunge;

b) 	 haupaswi kuangazia suala lolote lingine 
isipokuwa yale yanayotokana na marekebisho 
ya sheria katika Mswada huo;

c) 	 hautawasilishwa ili kusomwa kwa mara ya pili 
katika Kitengo chochote cha Bunge, katika muda 
wa siku tisini baada ya kusomwa kwa Mswada 
huo kwa mara ya kwanza katika Kitengo hicho 
cha Bunge; na

d) 	 utakuwa umepitishwa na Bunge kila Kitengo 
cha Bunge kitakapopitisha Mswada huo katika 
usomaji wa Mswada huo kwa mara ya pili na tatu, 
kwa idadi isiyopungua thuluthi mbili ya wana-
chama wote katika Kitengo hicho.

(2) 	 Bunge litatangaza kuhusu Mswada wowote wa kure-
kebisha Katiba hii, na kuwezesha mjadala wa umma 
kuhusiana na Mswada huo.

(3) 	 Baada ya Bunge kupitisha Mswada wa kurekebi-
sha Katiba hii, Maspika wa Vitengo vyote viwili vya 
Bunge watawasilishia Rais, kwa pamoja—

a) 	 Mswada huo, ili kuidhinishwa na kuchapishwa; na

Marekebisho 
kwa njia ya 
mapendekezo ya 
bunge.
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b) 	 cheti kinachothibitisha kwamba Mswada 
huo umepitishwa na Bunge kulingana na 
Kifungu hiki.

(4) 	 Kwa kuzingatia ibara ya (5), Rais ataidhinisha 
Mswada huo na kuufanya uchapishwe katika muda 
wa siku thelathini baada ya Mswada huo kupit-
ishwa na Bunge.

(5) 	 Ikiwa Mswada wa kurekebisha Katiba hii unapende-
keza marekebisho yanayohusiana na suala lililotajwa 
katika Kifungu cha 255 (1)—

a) 	 kabla ya kuuidhinisha Mswada huo, Rais 
ataiomba Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka 
kuandaa kura ya maamuzi ya kitaifa katika muda 
wa siku tisini ili Mswada huo uidhinishwe; na

b) 	 katika muda wa siku thelathini baada ya 
mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi na Mipaka 
kumthibitishia Rais kwamba Mswada huo ume-
pitishwa kulingana na Kifungu cha 255 (2), 
Rais ataidhinisha Mswada huo na kuufanya 
uchapishwe.

257.	

(1) 	 Marekebisho ya Katiba hii yanaweza kupendekezwa 
kupitia kwa juhudi za wengi ikiwa angalau wapiga 
kura milioni moja waliosajiliwa watatia saini kwenye 
pendekezo hilo.

(2) 	 Marekebisho ya Katiba hii yanayoanzishwa kupi-
tia juhudi za wananchi wengi yanaweza kuchukua 
muundo wa pendekezo la kijumla au Mswada 
ulioandaliwa.

(3) 	 Ikiwa pendekezo la wananchi wengi litachukua 
muundo wa pendekezo la kijumla, wanaoongoza 
pendekezo hilo wataliandaa liwe Mswada rasimu.

Marekebisho 
yanayoanzishwa 
na idadi kubwa ya 
wananchi.
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(4) 	 Wanaoongoza pendekezo hilo la wananchi wengi 
watawasilisha rasimu ya Mswada pamoja na saini 
zinazounga mkono rasimu hiyo kwa Tume Huru ya 
Uchaguzi na Mipaka ambayo itathibitisha kwamba 
pendekezo hilo linaungwa mkono na angalau wapiga 
kura milioni moja waliosajiliwa.

(5) 	 Ikiwa Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka itaridhika 
kwamba pendekezo hilo limetimiza mahitaji ya 
Kifungu hiki, Tume itawasilisha pendekezo hilo 
kwa kila bunge la kaunti ili kujadiliwa katika muda 
wa miezi mitatu baada ya tarehe ya kuwasilishwa na 
Tume hiyo.

(6) 	 Ikiwa bunge la kaunti litaidhinisha rasimu ya Mswada 
huo katika kipindi cha miezi mitatu baada ya tarehe 
ya kuwasilishwa na Tume, spika wa bunge la kaunti 
atawasilisha nakala ya rasimu ya Mswada kwa 
Maspika wa Vitengo vyote viwili vya Bunge, pamoja 
na cheti kinachothibitisha kwamba bunge la kaunti 
limeidhinisha rasimu ya Mswada huo.

(7) 	 Ikiwa rasimu ya Mswada imeidhinishwa na idadi 
kubwa ya mabunge ya kaunti, rasimu hiyo itawasil-
ishwa Bungeni bila kuchelewa.

(8) 	 Mswada chini ya Kifungu hiki umepitishwa na Bunge 
ikiwa umeungwa mkono na idadi kubwa ya wana-
chama wa kila Kitengo cha Bunge.

(9) 	 Ikiwa Bunge litapitisha Mswada huo, utawasilishwa 
kwa Rais ili kuidhinishwa kulingana na Vifungu vya 
256 (4) na (5).

(10) 	 Ikiwa mojawapo ya Vitengo vya Bunge kitakosa kupi-
tisha Mswada huo, au Mswada huo unahusu suala 
lililotajwa katika kifungu cha 255 (1), marekebisho 
yaliyopendekezwa yatawasilishwa kwa wananchi 
katika kura ya maamuzi.
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(11) 	 Kifungu cha 255 (2) kitatumika, kwa kuzingatia 
mabadiliko yoyote yatakayohitajika, katika kura ya 
maamuzi chini ya ibara ya (10).
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SURA YA KUMI NA SABA — VIFUNGU VYA 
KIJUMLA

258.	

(1) 	 Kila mtu ana haki ya kuwasilisha kesi mahakamani, 
akidai kuwa Katiba hii imekiukwa, au kuna tishio 
la kuikiuka.

(2) 	 Zaidi ya mtu anayewasilisha kesi kwa maslahi yake 
mwenyewe, kesi mahakamani chini ya ibara ya (1) 
inaweza kuwasilishwa na—

a) 	 mtu anayewasilisha kesi kwa niaba ya mtu 
mwingine ambaye hawezi kuwasilisha kesi kwa 
jina lake mwenyewe;

b) 	 mtu anayewasilisha kesi kwa niaba ya, au kama 
mwanachama wa kikundi au tabaka la watu; 

c) 	 mtu anayewasilisha kesi kwa manufaa 
ya umma; au

d) 	 shirika linalowasilisha kesi kwa manufaa ya mwa-
nachama mmoja au zaidi.

259.	

(1) 	 Katiba hii itafasiriwa kwa namna ambayo—
a) 	 inakuza malengo, maadili na kanuni zake;

b) 	 inaendeleza utawala wa sheria, haki za binadamu 
na uhuru wa kimsingi katika Sheria za Haki;

c) 	 inaruhusu kuendelea kwa sheria; na

d) 	 inachangia katika utawala bora.

(2) 	 Ikiwa kuna mgongano kati ya matoleo ya Katiba 
hii katika lugha tofauti, toleo la lugha ya Kiingereza 
ndilo litakalotawala.

(3) 	 Kila kifungu katika Katiba hii litafasiriwa kulingana 
na kanuni ya ufasiri kwamba sheria inazungumza 
kila mara, na kwa hivyo, kati ya masuala mengine—

Utekelezaji wa 
Katiba Hii.

Kufasiri Katiba 
Hii.
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a) 	 jukumu au mamlaka yaliyotolewa na Katiba hii 
kwa ofisi yanaweza kutekelezwa na mtu anayehu-
dumu katika ofisi hiyo kulingana na hitaji;

b) 	 rejeleo lolote katika Katiba hii kwa Serikali 
au ofisi nyingine ya umma au afisa, au mtu 
anayehudumu katika ofisi hiyo ni rejeleo kwa 
mtu anayehudumu katika ofisi hiyo kwa muda 
au anayetekeleza majukumu ya ofisi hiyo kwa 
wakati wowote ule;

c) 	 rejeleo katika Katiba hii kwa ofisi, kitengo 
cha Serikali au eneo lililotajwa katika Katiba 
hii litasomwa kwa kuzingatia badiliko lolote 
rasmi linalohitajika ili liweze kutumika katika 
hali hizo; na

d) 	 rejeleo katika Katiba hii kwa ofisi au shirika, 
ikiwa ofisi au shirika hilo halipo tena, ni rejeleo 
kwa ofisi au shirika lililorithi, au ofisi au shirika 
sawa na lile ambalo halipo tena.

(4) 	 Katika Katiba hii, isipokuwa pale ambapo muktadha 
unahitaji vinginevyo—

a) 	 iwapo neno au maelezo yamefafanuliwa katika 
Katiba hii, tofauti zozote za kisarufi au za 
kimatumizi ya neno linalohusiana na jingine, 
soma ukizingatia mabadiliko yanayotokana na 
muktadha; na

b) 	 neno  “ikijumuisha” linamaanisha “ikijumuisha, 
lakini bila kudhibiti”.

(5) 	 Katika kuhesabu muda uliopita kati ya matukio 
mawili, kwa madhumuni yoyote chini ya Katiba hii, 
ikiwa muda huo umeelezwa—

a) 	 kama siku, basi siku ambayo tukio la kwanza 
linatokea haitahesabiwa, na siku ambayo tukio 
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la mwisho linaweza kutokea itajumuishwa;

b) 	 kama miezi, kipindi cha muda uliowekwa unaisha 
mwanzoni mwa siku katika mwezi husika—

i.	 ambayo ina nambari sawa kama tarehe 
ambayo kipindi hicho kilianza, ikiwa mwezi 
huo una tarehe inayolingana; au

ii.	 ndiyo siku ya mwisho ya mwezi huo, katika 
hali yoyote nyingine; au

c) 	 kama miaka, kipindi cha muda huo kinamalizika 
mwanzoni mwa tarehe ya mwaka husika inayol-
ingana na tarehe ambayo kipindi hicho kilianza.

(6) 	 Ikiwa muda uliowekwa katika Katiba hii kwa mad-
humuni yoyote ni siku sita au chini yake, Jumapili na 
siku za mapumziko za kitaifa hazitahesabiwa muda 
huo unapohesabiwa.

(7) 	 Ikiwa katika hali zozote maalum, kipindi cha muda 
kilichowekwa na Katiba hii kinakamilika siku ya 
Jumapili au siku ya mapumziko ya kitaifa, muda 
huo unaongezwa hadi siku inayofuata ambayo sio 
Jumapili au siku ya mapumziko ya kitaifa.

(8) 	 Ikiwa muda fulani haujawekwa na Katiba hii katika 
utekelezaji wa kitendo fulani, kitendo hicho kitafa-
nywa bila kuchelewa kusio na sababu za kuridhisha, 
na kulingana na itakavyohitajika mara kwa mara.

(9) 	 Ikiwa mtu yeyote au kitengo cha Serikali kina mam-
laka chini ya Katiba hii ya kuongeza kipindi cha muda 
uliowekwa na Katiba hii, mamlaka hayo yanaweza 
kutekelezwa kabla au baada ya mwisho wa kipindi 
hicho, isipokuwa pale ambapo nia tofauti imeelezewa 
wazi katika kifungu kinachotoa mamlaka hayo.

(10) 	 Isipokuwa pale ambapo Katiba hii inaelezea 
vinginevyo, ikiwa mtu ameondoka katika ofisi 
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iliyobuniwa chini ya Katiba hii, ikiwa mtu huyo 
anastahiki, anaweza kuteuliwa tena, kuchaguliwa 
au vinginevyo kuteuliwa ili kuhudumu katika ofisi 
hiyo kulingana na Katiba hii.

(11) 	 Ikiwa jukumu au mamlaka yaliyotolewa kwa mtu 
chini ya Katiba hii yanaweza kutekelezwa na mtu 
huyo tu kupitia kwa ushauri au pendekezo, kupitia 
kwa idhini ya mtu mwingine au mashauriano na 
mtu mwingine, jukumu hilo linaweza kufanywa au 
mamlaka hayo kutekelezwa kupitia tu kwa ushauri 
huo, pendekezo, idhini au baada ya mashauriano 
hayo, isipokuwa kwa kiwango ambacho Katiba hii 
inatoa mwongozo vinginevyo.

260.	 Katika Katiba hii, isipokuwa muktadha uhitaji 
vinginevyo—
“mtu mzima” inamaanisha mtu ambaye amefikisha 
umri wa miaka kumi na nane;
“hatua sawazishi” inajumuisha hatua yoyote inay-
olenga kuondoa hali isiyo na usawa au kunyimwa 
kwa haki au ukiukaji wa kimfumo wa haki na uhuru 
wa kimsingi; “mtoto” inamaanisha mtu ambaye 
hajatimiza umri wa miaka kumi na nane;
“kukiuka” inajumuisha kukosa kutimiza mahitaji 
yaliyowekwa;
“sheria ya kaunti”  inamaanisha sheria iliyotungwa na 
serikali ya kaunti au chini ya mamlaka yaliyotolewa 
na Bunge la kaunti;
“ulemavu” inajumuisha ulemavu wowote wa kim-
wili, kihisia, kiakili, kisaikolojia au ulemavu wa aina 
nyingine, hali au ugonjwa ambao, au unaochukuliwa 
na sekta mahususi za kijamii kuwa na athari za muda 
mrefu kwa uwezo wa mtu wa kutekeleza majukumu 
yake ya kawaida ya kila siku; “hati” inajumuisha––

a) 	 chapisho lolote au suala lolote lililoandikwa, 

Ufasiri.
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kuelezewa au kunakiliwa kwenye kitu chochote 
kwa kutumia herufi, michoro au alama au zaidi 
ya mojawapo ya njia hizo ambayo inakusudiwa 
kutumiwa au inaweza kutumiwa kwa madhu-
muni ya kurekodi suala hilo; na

b) 	 faili za kielektroniki;
“tarehe ya kuanza kutumika” inamaanisha tarehe 
ambayo Katiba hii ilianza kutumika;
“kosa” inajumuisha kukataa;
“mwaka wa kifedha” inamaanisha kipindi cha 
miezi kumi na miwili kinachomalizika katika siku 
ya thelathini ya mwezi wa Juni au siku nyingine 
iliyotolewa na sheria ya kitaifa, lakini mwaka wa 
kwanza wa kifedha wa shirika lolote ni kipindi 
kinachoanza wakati wa kubuniwa kwa shirika 
hilo hadi siku ya thelathini ya Juni ifuatayo, au 
siku yoyote ile itakayotolewa na sheria ya kitaifa;
“Gazeti” inamaanisha Gazeti Rasmi la Serikali 
linalochapishwa kutokana na kibali cha serikali ya 
kitaifa, au gazeti lingine linalochapishwa pamoja 
na Gazeti Rasmi la Kenya;
“udhamini” inamaanisha ahadi kamili au ahadi 
yenye masharti au kujitolea kwa serikali ya kitaifa 
katika ulipaji kamili au kwa kiasi wa mkopo 
wowote wa serikali ya kaunti au wa mtu yeyote;
“afisa wa mahakama” inamaanisha msajili, naibu 
wa msajili, hakimu, Kadhi au afisa msimamizi wa 
mahakama iliyoundwa chini ya Kifungu cha 169 
(1)(d); “ardhi” inajumuisha—

a) 	 eneo la juu la dunia na miamba iliyo chini ya 
eneo hili;

b) 	 eneo lolote la maji juu au chini ya eneo la 
juu la dunia;

c) 	 maji ya bahari katika eneo la bahari lililo kwenye 
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mipaka ya nchi na eneo la bahari ambalo ni 
la kiuchumi;

d) 	 mali-asili zilizopo ndani au chini ya eneo la juu 
la dunia; na

e) 	 eneo la anga juu ya eneo la juu la dunia; “sheria” 
inajumuisha––

a) 	 Sheria ya Bunge, au sheria iliyotungwa chini ya 
mamlaka yaliyotolewa na Sheria ya Bunge; au

b) 	 sheria iliyotungwa na bunge la serikali ya 
kaunti, au chini ya mamlaka yaliyotolewa na 
sheria kama hiyo;
“ mkopo” inajumuisha aina yoyote ya kukopa, 
kukopesha au malipo ya baadaye ambayo 
yanaweza kulipwa na fedha kutoka kwenye 
hazina ya umma, au ambayo yanahitajika 
kulipwa au kulipwa tena, kupitia fedha zilizo 
kwenye hazina ya umma;
“jamii iliyotengwa” inamaanisha—

a) 	 jamii ambayo kutokana na idadi ndogo ya watu 
wake, au kwa sababu nyingineyo, imeshindwa 
kushiriki kikamilifu katika shughuli za kijumla 
za maisha ya kijamii na kiuchumi ya Kenya;

b) 	 jamii ya kitamaduni, ambayo kutokana na hitaji 
au tamanio la kuhifadhi utamaduni wake wa na 
kuzuia utambulisho wake kupotea, imebakia 
nje ya shughuli za kijumla za maisha ya kijamii 
na kiuchumi ya Kenya;

c) 	 jamii ya kiasili ambayo imekuza na kudumisha 
maisha na mitindo ya kitamaduni inayojikita 
kwenye uchumi wa shughuli za usasi na uku-
sanyaji; au

d) 	 wafugaji au jamii za wafugaji, iwe ni—

i.	 wa kuhamahama; au

ii.	 jamii zinazoishi mahala pamoja na ambazo, 
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kwa sababu ya kutengwa kijiografia, hazi-
jashiriki kikamilifu katika shughuli za kijumla 
za maisha ya kijamii na kiuchumi ya Kenya;

“kikundi kilichotengwa” inamaanisha kikundi cha 
watu ambao, kutokana na sheria au hatua za kabla, 
wakati wa, au baada ya tarehe ya kuanza kutumika 
kwa Katiba hii, walikuwa  wamebaguliwa katika 
mojawapo au zaidi ya misingi inayotajwa katika 
Kifungu cha 27 (4);
“sheria ya kitaifa” inamaanisha Sheria ya Bunge, au 
sheria inayotungwa chini ya mamlaka yaliyotolewa 
na Sheria ya Bunge; “mali-asili” inamaanisha vitu 
au hali za kimaumbile zisizo za kibinadamu, ziwe 
zinaweza kutumiwa tena au la, ikijumuisha-—

a) 	 mwanga wa jua;
b) 	 maji kwenye ardhi na chini ya ardhi;
c) 	 misitu, uanuwai wa kiasili na kinasaba; au
d) 	 miamba, madini, malighafi ya mafuta na 

kwingine ambako kawi inapatikana;
“mzee katika jamii” inamaanisha mtu ambaye 
amefikisha umri wa miaka sitini;
“mtu” inajumuisha kampuni, shirika au kundi la 
watu, liwe limefanywa kuwa shirika au ambalo sio 
shirika; “chama cha kisiasa” inamaanisha muun-
gano wa watu uliobainishwa katika Sehemu ya 3 
ya Sura ya Saba;
“mali” inajumuisha haki kamili au iliyotolewa ya, 
au inayotokana na—

a) 	 ardhi au vitu vya kudumu vilivyo kwenye ardhi, 
au kuboreshwa kwa ardhi;

b) 	 bidhaa au mali ya kibinafsi;
c) 	 uvumbuzi; au
d) 	 Pesa au njia tofauti zinazotumika kama pesa; 

“afisa wa umma” inamaanisha—
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e) 	 afisa yeyote wa Serikali; au
f) 	 mtu yeyote, mbali na afisa wa Serikali, anayehu-

dumu katika ofisi ya umma;
g) 	 ”ofisi ya umma” inamaanisha ofisi katika serikali 

ya kitaifa, serikali ya kaunti au katika huduma za 
umma, ikiwa malipo na marupurupu ya ofisi hiyo 
yanalipwa moja kwa moja kutoka kwenye Hazina 
Jumuishi au moja kwa moja kutoka kwenye fedha 
zilizotengwa na Bunge.
“huduma za umma” inamaanisha jumla ya watu 
wote, mbali na maafisa wa Serikali, wanaotekeleza 
jukumu katika kitengo cha Serikali;
“Jamhuri” inamaanisha Jamhuri ya Kenya;
“Serikali” inapotumiwa kama nomino, inamaani-
sha mkusanyiko wa afisa, vitengo na asasi zingine 
zinazounda serikali ya Jamhuri chini ya Katiba hii;
“ofisi ya Serikali” inamaanisha yoyote kati ya ofisi 
zifuatazo–

a) 	 Rais;
b) 	 Naibu wa Rais;
c) 	 Waziri;
d) 	 Mbunge;
e) 	 Majaji na Mahakimu;
f) 	 mwanachama wa tume chini ya Sura ya 

Kumi na Tano;
g) 	 anayehudumu katika ofisi huru chini ya Sura 

ya Kumi na Tano;
h) 	 mwakilishi wadi katika bunge la kaunti, 

gavana au naibu wa gavana wa kaunti, au 
mwanachama yeyote katika kamati ya 
utendaji katika serikali ya kaunti;

i) 	 Mwanasheria Mkuu;
j) 	 Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma;
k) 	 Katibu wa Baraza la Mawaziri;
l) 	 Katibu Mkuu;
m) 	 Mkuu wa Vikosi vya Ulinzi vya Kenya;
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n) 	 kamanda katika huduma ya Vikosi vya Ulinzi 
vya Kenya;

o) 	 Mkurugenzi Mkuu wa Huduma ya Upelelezi 
ya Kitaifa;

p) 	 Inspekta-Jenerali, na Manaibu wa Inspekta-
Jenerali wa Huduma za Polisi za Kitaifa; au

q) 	 ofisi ambayo imebuniwa na kupewa hadhi 
ya ofisi ya Serikali chini ya sheria ya kitaifa;

“afisa wa Serikali” inamaanisha mtu anayehu-
dumu katika ofisi ya Serikali;  “kitengo cha 
Serikali” inamaanisha tume, ofisi, shirika au 
asasi nyingine iliyobuniwa chini ya Katiba hii;
“maandishi” inajumuisha upigaji chapa, upigaji 
picha, lithografia, upigaji taipu, breli na njia 
yoyote nyingine inayowakilisha au kutoa 
maneno kwa njia inayoonekana; na

“vijana” inamaanisha jumla ya watu wote katika 
Jamhuri ambao—

a) 	 wamefikia umri wa miaka kumi na nane; lakini
b) 	 hawajafikia umri wa miaka thelathini 

na mitano.
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SURA YA KUMI NA NANE — VIFUNGU VYA 
MPITO NA VITAKAVYOTUMIWA KATIBA HII 

INAPOANZA KUTEKELEZWA
261.	

(1) 	 Bunge litatunga sheria yoyote inayohitajiwa na 
Katiba hii kutungwa ili kushughulikia jambo fulani 
katika muda ulioelezwa katika Ambatisho la Tano, 
kuanzia tarehe ya kutekelezwa kwa Katiba hii.

(2) 	 Licha ya ibara ya (1), Bunge la Kitaifa, kupitia kwa 
uamuzi utakaoungwa mkono na idadi ya kura isi-
yopungua thuluthi mbili ya wabunge wote katika 
Bunge la Kitaifa, linaweza kuongeza muda uliowekwa 
kuhusu suala lolote kama inavyoelezwa katika ibara 
ya (1), kwa muda usiozidi mwaka mmoja.

(3) 	 Mamlaka ya Bunge la Kitaifa yaliyobainiwa katika 
ibara ya (2) yanaweza kutumika—

a) 	 mara moja tu kuhusiana na suala lolote; na

b) 	 katika hali maalum tu ambazo zitathibitishwa na 
Spika wa Bunge la Kitaifa.

(4) 	 Kwa madhumuni ya ibara ya (1), Mwanasheria Mkuu 
akishauriana na Tume ya Utekelezaji wa Katiba hii,  
atatayarisha na kuwasilisha Miswada husika Bungeni, 
kwa haraka inavyowezekana, ili kuwezesha Bunge 
kupitisha sheria hizo katika muda uliowekwa.

(5) 	 Ikiwa Bunge litashindwa kupitisha sheria yoyote 
katika muda uliowekwa, mtu yeyote anaweza kuwas-
ilisha ombi katika Mahakama Kuu kuhusiana na 
jambo hilo.

(6) 	 Katika kuamua ombi lililowasilishwa chini ya ibara 
ya (6) Mahakama Kuu inaweza—

a) 	 kutoa amri ya tangazo kuhusu suala hilo; na

Sheria 
zitakazotungwa 
baada ya kuanza 
kutumika kwa 
Katiba hii.
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b) 	 Kutoa amri inayoagiza Bunge na Mwanasheria 
Mkuu kuchukua hatua zitakazohakikisha 
kwamba sheria inayohitajika imepitishwa katika 
muda uliowekwa katika agizo hilo, na kutoa ripoti 
kuhusu utekelezaji wa hatua hizo kwa Jaji Mkuu.

(7) 	 Ikiwa Bunge litashindwa kupitisha sheria kulingana 
na agizo chini ya ibara ya (6) (b), Jaji Mkuu atam-
shauri Rais alivunje Bunge na Rais atalivunja Bunge.

(8) 	 Ikiwa Bunge limevunjwa chini ya ibara ya (7), Bunge 
jipya litapitisha sheria hiyo inayohitajika katika muda 
uliotajwa katika Ambatisho la Tano, kuanzia  tarehe 
ya kuanza kwa muhula wa Bunge hilo jipya.

(9) 	 Ikiwa Bunge jipya litakosa kupitisha sheria kulingana 
na ibara ya (8), masharti ya ibara ya (1) hadi ya (8) 
yatatekelezwa upya.

262.	 Vifungu vya mpito na vitakavyotumiwa Katiba hii 
itakapoanza kutekelezwa, vilivyoainishwa katika 
Ambatisho la Sita vitaanza kutekelezwa mnamo 
tarehe ya kuanza kutumika kwa Katiba hii.

263.	 Katiba hii itaanza kutumika Rais atakapotangaza 
rasmi au baada ya muda wa siku kumi na nne kuanzia 
tarehe ya kuchapisha matokeo ya mwisho ya kura ya 
maamuzi inayoidhinisha Katiba hii katika Gazeti 
Rasmi la Serikali, yoyote kati ya hatua hizo mbili 
itakayotekelezwa kwanza.

264.	 Katiba iliyokuwa ikitumika kabla ya tarehe ya kuanza 
kutumika kwa Katiba hii itafutuliwa mbali mnamo 
tarehe ya kuanza kutumika kwa Katiba hii, lakini kwa 
kuzingatia Ambatisho la Sita.

Vifungu vya mpito 
na vitakavyotumiwa 
Katiba hii itakapoanza 
kutekelezwa.

Tarehe ya 
Kutekelezwa.

Kufutiliwa mbali 
kwa katiba ya 
hapo awali.
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AMBATISHO

AMBATISHO LA KWANZA (KIFUNGU CHA 6 (1))

Kaunti

(1) 	 Mombasa
(2) 	 Kwale
(3) 	 Kilifi
(4) 	 Tana River
(5) 	 Lamu
(6) 	 Taita/Taveta
(7) 	 Garissa
(8) 	 Wajir
(9) 	 Mandera
(10) 	 Marsabit
(11) 	 Isiolo
(12) 	 Meru
(13) 	 Tharaka-Nithi
(14) 	 Embu
(15) 	 Kitui
(16) 	 Machakos
(17) 	 Makueni
(18) 	 Nyandarua
(19) 	 Nyeri
(20) 	 Kirinyaga
(21) 	 Murang’a
(22) 	 Kiambu
(23) 	 Turkana
(24) 	 West Pokot

(25) 	 Samburu
(26) 	 Trans Nzoia
(27) 	 Uasin Gishu
(28) 	 Elgeyo/Marakwet
(29) 	 Nandi
(30) 	 Baringo
(31) 	 Laikipia
(32) 	 Nakuru
(33) 	 Narok
(34) 	 Kajiado
(35) 	 Kericho
(36) 	 Bomet
(37) 	 Kakamega
(38) 	 Vihiga
(39) 	 Bungoma
(40) 	 Busia
(41) 	 Siaya
(42) 	 Kisumu
(43) 	 Homa Bay
(44) 	 Migori
(45) 	 Kisii
(46) 	 Nyamira
(47) 	 Nairobi City



205

K A T I B A  Y A  K E N Y A ,  2 0 1 0

SIO YA KUUZWA

AMBATISHO LA PILI (KIFUNGU CHA 9 (2))

Nembo za kitaifa

a) 	 Bendera ya Kitaifa
Kumbuka–– Vipimo vyote vilivyotolewa haviwakilishi urefu au upana 
wowote na ni linganifu tu. Maelezo––
Mistari mitatu mikubwa yenye upana sawa na yenye rangi nyeusi, 
nyekundu, na kijani kutoka juu hadi chini na ambayo imetenganishwa 
na mistari nyembamba ambayo ni nyeupe, na ngao linganifu na mishale 
nyeupe iliyowekwa katikati ya bendera.
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b) 	 Wimbo wa Taifa

1	
Ee Mungu nguvu yetu
Ilete baraka kwetu
Haki iwe ngao na mlinzi 
Natukae na undugu
Amani na uhuru
Raha tupate na ustawi

2	
Amkeni ndugu zetu
Tufanye sote bidii 
Nasi tujitoe kwa nguvu  
Nchi yetu ya Kenya
Tunayoipenda
Tuwe tayari kuilinda.	

3	
Natujenge taifa letu
Ee, ndio wajibu wetu, 
Kenya istahili heshima 
Tuungane mikono
Pamoja kazini
Kila siku tuwe na shukrani.
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c) 	 Nembo ya Kitaifa Inayoashiria Mamlaka ya Kujitawala

d) 	 Muhuri wa Serikali
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AMBATISHO LA TATU (VIFUNGU VYA 74, 141 (3), 148 (5) NA 152(4))

VIAPO NA UTHIBITSHO WA KITAIFA

KIAPO AU UTHIBITISHO RASMI WA UAMINIFU WA RAIS/RAIS 
ANAYEHUDUMU KWA MUDA MFUPI NA WA NAIBU WA RAIS

Mimi,....................................................................................	, 
nikifahamu kikamilifu kuhusu mwito mkuu ambao ninatumikia kama Rais/Rais wa 
Muda Mfupi/ Naibu wa Rais wa Jamhuri ya Kenya, ninaapa/ ninatoa uthibitisho 
rasmi kwamba nitakuwa mwaminifu na kutoa uaminifu wa kweli kwa Jamhuri ya 
Kenya; kwamba nitaitii, nitaihifadhi, kuilinda na kuitetea Katiba hii ya Kenya, kama 
ilivyowekwa kwa sheria, na sheria zote zinginezo za Jamhuri; na kwamba nitalinda 
na kukuza ukuu, uadilifu na hadhi ya wananchi wa Kenya. (Iwapo ni kiapo–– Ee 
Mungu nisaidie.)

KIAPO AU UTHIBITISHO RASMI WA UTENDAKAZI KATIKA OFISI YA 
RAIS/RAIS WA MUDA MFUPI

Mimi,............................................................,  ninaapa/ninatoa
uthibitisho kwamba kwa kweli na bidii nitawahudumia wananchi na Jamhuri ya 
Kenya katika ofisi ya Rais/ Rais wa Muda Mfupi wa Jamhuri ya Kenya; kwamba 
nitatekeleza majukumu yangu na utendakazi wangu kwa bidii katika Ofisi ya Rais/
Rais wa Muda Mfupi wa Jamhuri ya Kenya; na nitawatendea haki wote kulingana 
na Katiba hii, ilivyowekwa kisheria, na kwa sheria za Kenya, bila woga, upendeleo, 
upendo au nia mbaya. (Iwapo ni kiapo–– Ee Mungu nisaidie.)

KIAPO AU UTHIBITISHO RASMI WA UTENDAKAZI KWA NAIBU RAIS

Mimi,............................................................,  ninaapa/ ninatoa
Rasmi kuwa nitawatumikia wananchi na Jamhuri ya Kenya kila wakati kwa ukweli 
na bidii katika ofisi ya Naibu wa Rais wa Jamhuri ya Kenya; kwamba nitatekeleza 
majukumu yangu na kutenda kazi kwa bidii katika ofisi hiyo, kwa kadri ya uwezo 
wangu; kwamba kwa wakati wote ninapohitajiwa nitatoa ushauri wangu kwa Rais wa 
Jamhuri ya Kenya; kwamba nitawatendea haki wote bila woga, upendeleo, upendo au 
nia mbaya na kwamba sitafichua kwa njia ya moja kwa moja au vinginevyo maswala 
nitakayoyafahamu katika utekelezaji wa majukumu yangu na ambayo ninapaswa 
kuyaweka kwa usiri. (Iwapo ni kiapo–– Ee Mungu nisaidie.)



209

K A T I B A  Y A  K E N Y A ,  2 0 1 0

SIO YA KUUZWA

KIAPO AU UTHIBITISHO RASMI WA UTENDAKAZI KWA WAZIRI

Mimi,............................................................, nikiwa nimeteuliwa kama Waziri nchini 
Kenya, ninaapa/ninatoa uthibitisho rasmi kwamba nitakuwa mwaminifu kwa 
Jamhuri ya Kenya kila wakati; kwamba nitaitii, nitaihifadhi, kuilinda na kuitetea 
Katiba hii ya Kenya na sheria zote zingine za Jamhuri; kwamba nitawatumikia 
wananchi wa Jamhuri ya Kenya kwa ukweli katika Ofisi ya Waziri; kwamba ninaahidi 
kuhudumu kama Waziri kwa njia ya heshima na hadhi; kwamba nitakuwa mshauri 
mwaminifu na wa kweli wa Rais kwa madhumuni ya usimamizi bora katika mas-
wala ya umma katika Jamhuri ya Kenya; kwamba sitafichua kwa njia ya moja kwa 
moja au vinginevyo maswala nitakayoyafahamu katika utekelezaji wa majukumu 
yangu na ambayo ninapaswa kuyaweka kwa usiri isipokuwa itakapohitajika nifichue 
maswala hayo katika utekelezaji wa majukumu yangu kama Waziri; na kwamba 
nitatekeleza majukumu ya ofisi yangu kwa ufahamu na kadri ya uwezo wangu. 
(Iwapo ni kiapo–– Ee Mungu nisaidie.).

KIAPO AU UTHIBITISHO RASMI WA UTENDAKAZI KWA KATIBU WA 
BARAZA LA MAWAZIRI/KATIBU MKUU

Mimi,............................................................, nikiwa ninahitajiwa ili kutekeleza maju-
kumu ya Katibu wa Baraza la Mawaziri/Katibu Mkuu, ninaapa/ninatoa uthibitisho 
rasmi kwamba, isipokuwa kwa idhini ya Rais, sitafichua kwa njia ya moja kwa moja 
au vinginevyo, hali na yaliyomo katika kikao, shughuli au hati yoyote ya Baraza la 
Mawaziri ambayo ninapaswa kuweka kwa usiri isipokuwa itakapohitajika nifichue 
maswala hayo katika utekelezaji wa majukumu yangu kama  Katibu wa Baraza la 
Mawaziri/Katibu Mkuu. (Iwapo ni kiapo–– Ee Mungu nisaidie.

VIAPO KWA JAJI MKUU /RAIS WA MAHAKAMA YA JUU ZAIDI, MAJAJI 
WA MAHAKAMA YA JUU ZAIDI, MAJAJI WA MAHAKAMA YA RUFAA NA 
MAJAJI WA MAHAKAMA KUU.

Mimi,............................................................,  ( Jaji Mjuu/ Rais wa Mahakama ya Juu 
Zaidi, jaji wa Mahakama ya Juu Zaidi, jaji wa Mahakama ya Rufaa, jaji wa Mahakama 
Kuu) nina (apa kwa jina la Mwenyezi Mungu)/(ninatoa uthibitisho rasmi) kutu-
mikia wananchi na Jamhuri ya Kenya na kutekeleza haki bila mapendeleo kulingana 
na Katiba hii na ilivyowekwa kisheria, na sheria na desturi za Jamhuri, bila woga 
wowote, upendeleo, ubaguzi, upendo, chuki, au mvuto wowote wa kisiasa, kidini, 
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ama ushawishi wowote mwingine. Katika kutekeleza majukumu ya kisheria ambayo 
nimepewa, kwa uwezo wangu wote, na kwa wakati wote, nitailinda,  nitaitekeleza 
na kuitetea Katiba hii kwa madhumuni ya kulinda hadhi na heshima ya kitengo cha 
mahakama na mfumo wa mahakama wa Kenya na nitakuza haki, uhuru, ustadi na 
uadilifu ndani yake. (Ee Mungu nisaidie.)

KIAPO/UTHIBITISHO KWA MWANACHAMA WA BUNGE (SENETI/ BUNGE 
LA KITAIFA)

I,............................................................, nikiwa nimechaguliwa kama mwanachama wa 
Seneti/Bunge la Kitaifa ninaapa (Kwa jina la Mwenyezi Mungu) (ninatoa uthibitisho 
rasmi) kwamba nitakuwa mwaminifu na kuwa na imani ya kweli katika Wananchi 
na Jamhuri ya Kenya; kwamba nitatii, kuheshimu, kutetea, kulinda na kuhifadhi 
Katiba ya Jamhuri ya Kenya; na kwamba nitatekeleza majukumu ya mwanachama 
wa Bunge kwa uaminifu na uangalifu. (Ee Mungu nisaidie).

KIAPO CHA SPIKA/NAIBU WA SPIKA WA SENETI/BUNGE LA KITAIFA

Mimi,............................................................, nikiwa nimechaguliwa kama Spika/
Naibu wa Spika wa Seneti/Bunge la Kitaifa ninaapa (kwa jina la Mwenyezi Mungu) 
(ninatoa uthibitisho rasmi) kwamba nitakuwa mwaminifu kikweli kwa wananchi 
na Jamhuri ya Kenya; kwamba nitatekeleza kwa uaminifu na uangalifu majukumu 
yangu kama Spika/Naibu wa Spika wa Seneti/Bunge la Kitaifa; kwamba nitatii, 
nitaheshimu, nitatea, nitahifadhi, nitalinda na kuitetea Katiba hii ya Jamhuri ya 
Kenya; na kwamba nitatenda haki kwa watu wote kulingana na Katiba hii ya Kenya 
na sheria na desturi za Bunge bila woga au upendeleo, upendo au chuki (Ee Mungu 
nisaidie).
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AMBATISHO LA NNE (KIFUNGU CHA 185 (2), 186 (1) NA 187 (2)) 

UGAWAJI WA MAJUKUMU  KATI YA SERIKALI YA KITAIFA NA SERIKALI 

ZA KAUNTI

Sehemu ya 1—Serikali ya Kitaifa

(1) 	 Maswala ya kigeni, sera ya kigeni na biashara ya kimataifa.

(2) 	 Matumizi ya maji ya kimataifa na rasilimali za maji.

(3) 	 Uhamiaji na uraia.

(4) 	 Uhusiano kati ya dini na serikali.

(5) 	 Sera ya lugha na ukuzaji wa lugha rasmi na lugha za kiasili.

(6) 	 Ulinzi wa kitaifa na matumizi ya huduma za ulinzi za kitaifa.

(7) 	 Huduma za polisi, ikijumuisha—
a) 	 uwekaji viwango vya kuajiri, mafunzo kwa polisi na matumizi ya huduma 

za polisi;
b) 	 sheria ya jinai; na
c) 	 huduma za marekebisho.

(8) 	 Mahakama.

(9) 	 Sera ya kitaifa ya uchumi na mipango.

(10) 	Sera ya fedha, sarafu, benki (ikijumuisha benki kuu) kusajiliwa na kudhibi-
tiwa kwa shughuli za benki, bima na mashirika ya kifedha.

(11) 	Takwimu za kitaifa na data kuhusu idadi ya watu, uchumi na jamii kwa jumla.

(12) 	Haki za uvumbuzi.

(13) 	Viwango vya utendakazi.

(14) 	Ulinzi wa watumiaji wa bidhaa na huduma, ikijumuisha viwango vya 
usalama wa kijamii na mipango ya kitaalamu kuhusu kustaafu.

(15) 	Sera ya elimu, viwango, mitaala, mitihani, na utoaji  wa hati za kuidhinisha 
vyuo vikuu.

(16) 	Vyuo Vikuu, taasisi za mafunzo na taasisi zinginezo za utafiti na masomo 
ya juu na shule za msingi, elimu maalum, shule za upili na vyuo vya elimu 
maalum.
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(17) 	Ukuzaji wa michezo na elimu ya michezo.

(18) 	Uchukuzi na mawasiliano, ikijumuisha hasa—
a) 	 usafiri wa barabarani;
b) 	 ujenzi na matumizi ya barabara kuu za kimataifa;
c) 	 viwango vya ujenzi na uhifadhi wa barabara zingine zitakazojengwa 

na kaunti;
d) 	 reli;
e) 	 mabomba ya mafuta;
f) 	 usafiri wa baharini;
g) 	 usafiri wa ndege;
h) 	 usafiri wa angani;
i) 	 huduma za posta;
j) 	 mawasiliano ya simu; na
k) 	 utangazaji wa redio na runinga.

(19) 	Kazi za umma za kitaifa.

(20) 	Sera ya makazi.

(21) 	Kanuni za kijumla za mipango ya ardhi na uratibu wa mipango katika kaunti.

(22) 	Ulinzi wa mazingira na mali-asili kwa madhumuni ya kubuni mfumo wa 
maendeleo endelevu, ikijumuisha hasa—

a) 	 uvuvi, uwindaji na ukusanyaji;
b) 	 ulinzi wa wanyama na wanyama pori;
c) 	 ulinzi wa maji, kuhifadhi maji yanayobaki, uhandisi unaohusu maji na 

usalama wa mabwawa; na
d) 	 sera ya kawi.

(23) 	Vituo vya afya vya rufaa vya kitaifa.

(24) 	Usimamizi katika majanga

(25) 	Minara ya zamani ya kihistoria yenye umuhimu wa kitaifa.

(26) 	Uchaguzi wa kitaifa.

(27) 	Sera ya afya.

(28) 	Sera ya Kilimo.

(29) 	Sera ya utabibu wa mifugo.
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(30) 	Sera ya kawi pamoja na nguvu za umeme, gesi, na udhibiti wa kawi.

(31) 	Ukuzaji wa uwezo wa utendakazi na usaidizi wa kiufundi katika kaunti.

(32) 	Uwekezaji wa umma.

(33) 	Uchezaji kamari wa kitaifa, makasino na aina mbalimbali za uchezaji kamari.

(34) 	Sera ya utalii na maendeleo.

Sehemu ya 2—Serikali za Kaunti

Majukumu na mamlaka ya kaunti ni—

(35) 	Kilimo, ikijumuisha—
a) 	 kilimo cha mimea na wanyama;
b) 	 viwanja vya kuuzia mifugo;
c) 	 vichinjio vya kaunti;
d) 	 udhibiti wa magonjwa ya mimea na wanyama; na
e) 	 uvuvi.

(36) 	Huduma za afya za kaunti ikijumuisha hasa—
a) 	 vituo vya afya vya kaunti na famasia;
b) 	 huduma za ambulensi;
c) 	 ukuzaji wa afya ya kimsingi;
d) 	 kutoa leseni na kusimamia shughuli za kuuza vyakula kwa umma;
e) 	 huduma za matibabu ya wanyama (isipokuwa udhibiti wa taaluma hii);
f) 	 makaburi, ukumbi wa matanga na tanuu za kuchomea maiti; na
g) 	 uondoaji taka, maeneo ya kutupa taka na utupaji taka.

(37) 	Kudhibiti uchafuzi wa hewa, uchafuzi wa mazingira kupitia kwa kelele, 
usumbufu mwingine kwa umma na utangazaji wa nje.

(38) 	Shughuli za kitamaduni, burudani za umma na huduma za umma 
ikijumuisha—

a) 	 mchezo wa kamari, makasino na aina nyingine ya kucheza kamari;
b) 	 mashindano ya mbio;
c) 	 utoaji leseni kwa uuzaji wa pombe;
d) 	 Majumba ya sinema;
e) 	 maonyesho ya video na ukodishaji;
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f) 	 maktaba;
g) 	 majumba ya makumbusho;
h) 	 michezo na shughuli za kitamaduni na vifaa; na
i) 	 bustani za kaunti, fuo na vifaa vya burudani.

(39) 	uchukuzi katika kaunti, ikijumuisha—
a) 	 barabara za kaunti;
b) 	 taa za barabarani;
c) 	 usafiri na uegeshaji;
d) 	 usafiri wa barabarani wa umma ; na
e) 	 vivuko na bandari, lakini bila usimamizi wa usafirishaji wa kitaifa na 

kimataifa na shughuli zinazohusiana na usafirishaji huo.

(40) 	Udhibiti na hali ya wanyama, ikijumuisha—
a) 	 utoaji leseni kuhusu ufugaji na matumizi ya mbwa; na
b) 	 Nyenzo za kuhifadhi, kutunza na kuzika wanyama.

(41) 	Maendeleo na udhibiti wa biashara, ikijumuisha—
a) 	 masoko;
b) 	 leseni za biashara (bila kujumuisha udhibiti wa taaluma);
c) 	 usawa katika shughuli za kibiashara;
d) 	 utalii wa humu nchini; na
e) 	 vyama vya ushirika.

(42) 	Mipango na maendeleo ya kaunti, ikijumuisha—
a) 	 takwimu;
b) 	 upimaji wa ardhi na utengenezaji wa ramani;
c) 	 mipaka na uwekaji nyua;
d) 	 makazi; na
e) 	 uunganishaji wa nguvu za umeme na gesi na udhibiti wa kawi.

(43) 	Elimu ya chekechea, vyuo vya kiufundi vijijini, vituo vya utengenezaji wa 
vyombo vya kinyumbani na vituo vya utunzaji wa watoto.

(44) 	Utekelezaji wa sera maalum za serikali ya kitaifa kuhusu mali-asili na 
uhifadhi wa mazingira, ikijumuisha—

a) 	 uhifadhi wa udongo na maji; na
b) 	 misitu.
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(45) 	Huduma za kazi kwa umma katika kaunti ikijumuisha—
a) 	 mfumo wa usimamizi wa maji ya tufani katika sehemu za majengo; na
b) 	 huduma za maji na usafi.

(46) 	Huduma za kuzima moto, na udhibiti wa majanga.

(47) 	Udhibiti wa dawa za kulevya na ponografia.

(48) 	Kuhakikisha na kusimamia ushiriki wa jamii na sehemu za masham-
bani katika utawala wa viwango hivyo vya mashinani na kuzisaidia jamii 
pamoja na maeneo hayo kukuza uwezo wa kiusimamizi ili kuwezesha ute-
kelezaji mwema wa mamlaka na majukumu na kushiriki katika utawala wa 
mashinani.
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AMBATISHO LA TANO (KIFUNGU CHA 261 (1)) 

SHERIA ZITAKAZOTUNGWA NA BUNGE

Sura na Kifungu Muda Uliowekwa

Sura ya Pili—Jamhuri

Sheria kuhusu utamaduni (Kifungu cha 11 (3)) Miaka mitano

Sura ya Tatu–– Uraia

Sheria kuhusu uraia (Kifungu cha 18) Mwaka mmoja

Sura ya Nne—Sheria za Haki

Uhuru wa vyombo vya habari (Kifungu cha 34) Miaka mitatu

Familia (Kifungu cha 45) Miaka mitano

Ulinzi kwa watumiaji wa bidhaa na huduma (Kifungu cha 46) Miaka minne

Haki katika hatua za kiutawala (Kifungu cha 47) Miaka minne

Usikilizaji kesi kwa haki (Kifungu cha 50) Miaka minne

Haki za walio kizuizini, waliokamatwa au

waliofungwa gerezani (Kifungu cha 51)

Miaka minne

Tume ya Kitaifa Kuhusu Haki za Binadamu na Usawa

ya Kenya (Kifungu cha 59)

Mwaka mmoja

Sura ya Tano—Ardhi na Mazingira

Ardhi ya jamii (Kifungu cha 63) Miaka mitano

Udhibiti wa matumizi ya ardhi na mali (Kifungu cha 66) Miaka mitano

Sheria kuhusu ardhi (Kifungu cha 68) Miezi 18

Makubaliano yanayohusiana na mali-asili. (Kifungu cha 71) Miaka mitano
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Sheria kuhusu mazingira (Kifungu cha 72) Miaka minne

Sura ya Sita—Uongozi na Uadilifu

Tume ya maadili na kupambana na ufisadi (Kifungu cha 79) Mwaka mmoja

Sheria kuhusu uongozi (Kifungu cha 80) Miaka miwili

Sura ya Saba—Uwakilishaji wa Watu

Sheria kuhusu uchaguzi (Kifungu cha 82) Mwaka mmoja

Mizozo kuhusu uchaguzi (Kifungu cha 87) Mwaka mmoja

Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka (Kifungu cha 88) Mwaka mmoja

Sheria kuhusu vyama vya kisiasa (Kifungu cha 92) Mwaka mmoja

Sura ya Nane—Bunge

Kukuza uwakilishi wa makundi yaliyotengwa.

vikundi (Kifungu cha 100)

Miaka mitano

Mbunge kuondoka ofisini. (Kifungu cha 103) Mwaka mmoja

Haki ya kumwondoa mbunge mamlakani (Kifungu cha 104) Miaka miwili

Uamuzi katika maswali yanayohusiana na uanachama wa

Bunge (Kifungu cha 105)

Miaka miwili

Haki ya kuwasilisha ombi Bungeni (Kifungu cha 119) Miaka miwili

Sura ya Tisa—Mamlaka Kuu ya Serikali Inayosimamia Utendaji

Mamlaka ya Msamaha wa Rais (Kifungu cha 133) Mwaka mmoja

Kuchukua hatamu za uongozi katika ofisi ya rais (Kifungu cha 141) Miaka miwili

Sura ya Kumi—Kitengo cha Serikali Kinachosimamia Mahakama

Mfumo wa mahakama (Kifungu cha 162) Mwaka mmoja

Kuondolewa ofisini (Kifungu cha 168) Mwaka mmoja
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Hazina ya Mahakama (Kifungu cha 173) Miaka miwili

Ukaguzi wa majaji na mahakimu (Ambatisho la Sita, Sehemu ya 
23)

Mwaka mmoja

Sura ya Kumi na Moja—Serikali ya Ugatuzi

Spika wa bunge la kaunti (Kifungu cha 178) Mwaka mmoja

Sehemu za miji na majiji (Kifungu cha 183) Mwaka mmoja

Usaidizi kwa serikali za kaunti (Kifungu cha 190) Miaka mitatu

Kuondolewa kwa gavana wa kaunti (Kifungu cha 181) Miezi 18

Kuondolewa ofisini kwa mwakilishi wadi katika bunge la

 kaunti (Kifungu cha 194)

Miezi 18

Kushiriki kwa umma na mamlaka ya bunge la kaunti,

haki maalum na kinga dhidi ya mashtaka (Kifungu cha 196)

Miaka mitatu

Usawa wa kijinsia na utofauti katika bunge la kaunti

(Kifungu cha 197)

Miaka mitatu

Sheria kuhusu utekelezaji wa Sura ya kumi na moja (Kifungu cha

200 na Ambatisho la sita, Sehemu ya 15) na

Miezi 18

Sura ya Kumi na Mbili—Fedha za Umma

Hazina za Mapato za serikali za kaunti (Kifungu cha 207) Miezi 18

Hazina ya Dharura (Kifungu cha 208) Mwaka mmoja

Udhamini wa mikopo ya serikali ya kitaifa. (Kifungu cha 213) Mwaka mmoja

Udhibiti wa fedha (Kifungu cha 225) Miaka miwili

Hesabu na ukaguzi wa mashirika ya umma (Kifungu cha 226) Miaka minne
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Ununuaji wa bidhaa na huduma za umma (Kifungu cha 227) Miaka minne

Sura ya Kumi na Tatu—Huduma za Umma

Maadili na kanuni za huduma za umma (Kifungu cha 232) Miaka minne

Sura ya Kumi na Nne—Usalama wa Kitaifa

Idara za usalama wa kitaifa (Kifungu cha 239) Miaka miwili

Uongozi wa Huduma ya Polisi ya Kitaifa (Kifungu cha 245) Miaka miwili

Kijumla

Sheria nyingine yoyote itakayohitajiwa na Katiba hii; Miaka mitano
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AMBATISHO LA SITA (KIFUNGU CHA 262)

VIFUNGU VYA MPITO NA VITAKAVYOTUMIWA 
KATIBA HII ITAKAPOANZA KUTUMIKA

Sehemu ya 1—Vifungu vya Kijumla

1.	 Katika Ambatisho hili, isipokuwa muktadha uhitaji 
vinginevyo—

a) 	 “Tume ya Mipaka” inamaanisha Tume Huru ya 
Muda ya Mipaka;

b) 	 “Tume ya Uchaguzi”  inamaanisha Tume Huru 
ya Muda ya Uchaguzi;

c) 	 “katiba ya awali” inamaanisha Katiba iliyotumika 
kabla ya Katiba hii kuanza kutumika.

2.	

(1) 	 Kutekelezwa kwa vifungu vifuatavyo vya Katiba hii 
kumesitishwa hadi tangazo la mwisho la matokeo 
yote ya uchaguzi wa kwanza wa Bunge chini ya 
Katiba hii––

a) 	 Sura ya Saba, isipokuwa kwamba vifungu vya 
sura hii vitatumika kwa uchaguzi mkuu wa 
kwanza chini ya Katiba hii;

b) 	 Sura ya Nane, isipokuwa kwamba vifungu vya 
Sura hiyo vinavyohusiana na uchaguzi wa Bunge 
la Kitaifa na la Seneti, vitatumika katika uchaguzi 
mkuu wa kwanza chini ya Katiba hii; na

c) 	 Vifungu vya 129 hadi 155 vya Sura ya Tisa, 
isipokuwa vifungu vya Sura hiyo vinavyohusiana 
na uchaguzi wa Rais, vitatumika katika uchaguzi 
mkuu wa kwanza chini ya Katiba hii.

Ufasiri.

Utekelezaji wa 
vifungu vya Katiba 
hii Kusitishwa.
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(2) 	 Utekelezaji wa vifungu vya Katiba hii vinavyohusi-
ana na serikali ya ugatuzi, ikijumuisha Kifungu cha 
187, umesitishwa hadi tarehe ya uchaguzi wa kwanza 
wa mabunge ya kaunti na magavana utakaofanywa 
chini ya Katiba hii.

(3) 	 Licha ya ibara ndogo ya (2)—
a) 	 uchaguzi wa mabunge ya kaunti na magavana 

utafanywa kwa mujibu wa Vifungu vya 177 na 
180 vya Katiba hii; na

b) 	 sheria zinazohusu serikali ya ugatuzi, zinazohita-
jiwa na Ambatisho hili na Sura za Kumi na Moja 
na Kumi Mbili za Katiba hii, zitatungwa katika 
muda uliowekwa chini ya Ambatisho la Tano.

(4) 	 Kutekelezwa kwa Kifungu cha 62 (2) na (3) kutasit-
ishwa hadi Tume ya Ardhi ya Kitaifa itakapobuniwa.

3.	

(1) 	 Hadi Bunge litakapopitisha Sheria inayotarajiwa 
katika Vifungu vya 15 na 18, sehemu ya 93 ya Katiba 
ya awali itaendelea kutumika.

(2) 	 Sehemu za 30 hadi 40, 43 hadi 46,  na 48 hadi 58 
za Katiba ya awali, vifungu vya Katiba ya awali 
vinavyohusu kitengo cha serikali kinachosimamia 
utendaji na Sheria Kuhusu Muungano wa Kitaifa 
na Maridhiano zitaendelea kutumika hadi uchaguzi 
mkuu wa kwanza utakapofanywa chini ya Katiba 
hii, lakini vifungu vya Katiba hii kuhusu mfumo wa 
uchaguzi, ustahiki wa kuchaguliwa na mchakato wa 
uchaguzi vitatumika katika uchaguzi huo.

(3) 	 Hadi Tume ya Huduma za Polisi za Kitaifa iliyotajwa 
katika Kifungu cha 246 itakapobuniwa, sehemu ya 
108(2) ya Katiba ya awali itatumika katika uteuzi, 

Kuongezwa kwa 
muda wa kutumia 
vifungu vya 
Katiba ya awali.
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hatua za kinidhamu na kuondolewa ofisini katika 
Huduma za Polisi za Kitaifa.

4.	 Kutakuwa na kamati teule ya Bunge la Kitaifa itakayo-
julikana kama Kamati ya Kusimamia Utekelezaji wa 
Katiba, itakayowajibika katika kusimamia utekelezaji 
wa Katiba hii, na ambayo, kati ya masuala mengine—

a) 	 itapokea ripoti za mara kwa mara kutoka 
kwa Tume ya Utekelezaji wa Katiba kuhusu 
utekelezaji wa Katiba hii, ikijumuisha 
ripoti kuhusu—

i.	 maandalizi ya sheria yanayohitajiwa na 
Katiba hii na changamoto zozote kuhusu 
maandalizi hayo;

ii.	 mchakato wa kubuni tume mpya;

iii.	 mchakato wa kuunda miundombinu inayo-
hitajika ili kutekeleza shughuli za kila kaunti 
kwa njia mwafaka ikijumuisha hatua zilizo-
pigwa katika kuweka ofisi na mabunge 
pamoja na kuajiri na kuhamisha wafanyakazi.

iv.	 ugatuzi wa mamlaka na majukumu kwa 
kaunti chini ya sheria inayobainishwa katika 
sehemu ya 15 ya Ambatisho hili; na

v.	 vizuizi vyovyote katika mchakato wa kute-
keleza Katiba hii;

b) 	 itashirikiana na Mwanasheria Mkuu, Tume ya 
Utekelezaji wa Katiba na kamati husika za Bunge 
ili kuhakikisha sheria zinazohitajiwa na Katiba 
hii zimewasilishwa bungeni na kupitishwa kwa 
wakati ufaao; na

Kamati Teule 
ya Bunge



223

K A T I B A  Y A  K E N Y A ,  2 0 1 0

SIO YA KUUZWA

c) 	 itachukua hatua zinazofaa kuhusiana na ripoti 
hizo ikijumuisha kutatua matatizo yoyote katika 
utekelezaji wa Katiba hii.

5.	

(1) 	 Tume ya Utekelezaji wa Katiba imebuniwa.

(2) 	 Tume hiyo inajumuisha—
a) 	 mwenyekiti; na

b) 	 wanachama wengine nane.

(3) 	 Wanachama wa Tume—
a) 	 watajumuisha watu wenye uzoefu katika masuala 

ya usimamizi wa umma, haki za binadamu na 
serikali; na

b) 	 haitajumuisha mtu yeyote aliyehudumu kama 
mwanachama katika Tume ya Wataalamu iliyo-
teuliwa chini ya Sheria ya Marekebisho ya Katiba 
ya Kenya, 2008.

(4) 	 Vifungu vya 248 na 254 vinatumika kwa Tume hiyo.

(5) 	 Baada ya Tume ya Ugavi wa Mapato kubuniwa, 
Tume ya Utekelezaji wa Katiba itatuma notisi ya 
mikutano yake kwa Tume hiyo, na mwanachama wa 
Tume ya Ugavi wa Mapato ataruhusiwa kuhudhu-
ria na kushiriki katika mikutano yoyote kama hiyo, 
lakini hatapiga kura.

(6) 	 Majukumu ya Tume hiyo yatakuwa ni—
a) 	 kufuatilia, kusimamia na kuwezesha utungaji wa 

sheria na taratibu za kiutawala zinazohitajika ili 
kutekeleza Katiba hii;

b) 	 kushirikiana na Mwanasheria Mkuu na Tume 
ya Marekebisho ya Sheria ya Kenya katika 

Tume ya 
Utekelezaji wa 
Katiba.
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kutayarisha sheria itakayowasilishwa Bungeni 
ambayo itahitajika ili kutekeleza Katiba hii; na

c) 	 itatoa ripoti za mara kwa mara kwa Kamati ya 
Usimamizi wa Utekelezaji wa Katiba. Kamati ya 
Usimamizi—

i.	 hatua zilizopigwa katika utekelezaji wa 
Katiba hii; na

ii.	 vizuizi  vyovyote katika utekelezaji wake; na

d) 	 itafanya kazi na kila tume ya kikatiba kuhakiki-
sha kuwa madhumuni na vifungu vya Katiba hii 
vinaheshimiwa.

(7) 	 Tume ya Utekelezaji wa Katiba hii itavunjwa miaka 
mitano baada ya kubuniwa kwake au baada ya 
kutekelezwa kikamilifu kwa Katiba hii kama ita-
kavyoamuliwa na Bunge, yoyote kati ya hatua hizi 
itakayotimia mwanzo ikichukuliwa, lakini Bunge la 
Kitaifa linaweza kuiongezea muda Tume hiyo kwa 
uamuzi.

Sehemu ya 2—Majukumu, Sheria na Haki Zilizopo

6.	 Isipokuwa Katiba hii inapoeleza vinginevyo, haki na 
majukumu yote ya Serikali au Jamhuri, bila kujalisha 
yalivyotokea, na ambayo yalikuwepo kabla ya tarehe 
ya kuanza kutekelezwa kwa Katiba hii yataendelea 
kama haki na majukumu ya serikali ya kitaifa au 
Jamhuri chini ya Katiba hii.

7.	

(1) 	 Sheria zote zinazotumika kabla ya tarehe ya kuanza 
kutekelezwa kwa Katiba hii zitaendelea kutumika na 
zitafasiriwa kwa kuzingatia mabadiliko yatakayoweza 

Haki, majukumu 
na Wajibu wa 
Serikali.

Sheria zilizopo.
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kuambatanishwa na Katiba hii. Ikiwa, kwa mujibu 
wa suala lolote—

a) 	 sheria iliyokuwa ikitumika kabla ya tarehe ya 
kuanza kutumika kwa Katiba hii inatoa maju-
kumu kwa kitengo fulani cha Serikali au afisa 
wa umma; na

b) 	 kifungu katika Katiba hii kinachotumika kinatoa 
majukumu kuhusu suala hilo kwa kitengo tofauti 
cha Serikali au afisa wa umma, vifungu vya Katiba 
hii vitatawala kwa kiwango cha ukinzani huo.

8.	

(1) 	 Katika tarehe ya kuanza kutumika kwa Katiba hii 
ardhi yoyote inayomilikiwa na mtu ambaye si raia wa 
Kenya itarejeshwa kwa Jamhuri ya Kenya ili kumi-
likiwa kwa niaba ya wananchi wa Kenya, na Serikali 
itampa mtu huyo kipindi cha miaka tisini na tisa 
cha kukodisha ardhi hiyo na kumtoza kiasi kidogo 
cha kodi.

(2) 	 Katika tarehe ya kuanza kutekelezwa kwa Katiba hii, 
umiliki au haki zozote katika ardhi ambazo zinazidi 
muda wa kukodisha ardhi kwa miaka tisini na tisa, 
ardhi hiyo ikimilikiwa na mtu ambaye sio raia, ita-
badilishwa na kuwa ardhi inayokodishwa kwa muda 
wa miaka tisini na tisa.

(3) 	 Mwongozo unaotolewa na Kifungu cha 71 hautate-
kelezwa hadi sheria inayorejelewa katika Kifungu 
hicho itungwe.

Ardhi iliyopo na 
makubaliano 
kuhusu mali-asili.
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Sehemu ya 3—Serikali ya Kitaifa

9.	

(1) 	 Uchaguzi wa kwanza wa Rais, Bunge la Kitaifa, 
Seneti, mabunge ya kaunti na magavana wa kaunti 
chini ya Katiba hii utafanywa kwa wakati mmoja, 
katika muda wa siku sitini baada ya kuvunjwa kwa 
Bunge la Kitaifa mwishoni mwa muhula wake.

(2) 	 Licha ya ibara ndogo ya (1), ikiwa muungano 
uliobuniwa chini ya Maridhiano ya Kitaifa umevun-
jwa na uchaguzi mkuu kufanywa kabla ya mwaka wa 
2012, uchaguzi wa kwanza wa mabunge ya kaunti na 
magavana utafanywa katika mwaka huo wa 2012.

10.	 Bunge la Kitaifa lililokuwa kabla ya tarehe ya kuanza 
kutumika kwa Katiba hii litaendelea kama Bunge la 
Kitaifa kwa madhumuni ya Katiba hii kwa muhula 
wake uliosalia.

11.	

(1) 	 Hadi Seneti ya kwanza itakapochaguliwa chini ya 
Katiba hii—

a) 	 majukumu ya Seneti yatatekelezwa na Bunge la 
Kitaifa; na

b) 	 jukumu lolote au mamlaka yoyote yanayohita-
jika kutekelezwa kwa pamoja na vitengo vyote 
viwili vya Bunge au kitengo kimoja baada ya 
kingine, yatatekelezwa na Bunge la Kitaifa.

(2) 	 Jukumu lolote au mamlaka ya Seneti, ikiwa 
yatatekelezwa na Bunge la Kitaifa kabla ya tarehe 
inayobainishwa katika ibara ndogo ya (1), yata-
chukuliwa kuwa yalitekelezwa kikamilifu na Seneti.

Uchaguzi 
na uchaguzi 
mdogo.

Bunge la 
Kitaifa.

Seneti.
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12.	

(1) 	 Watu wanaohudumu katika ofisi za Rais na Waziri 
Mkuu kabla ya tarehe ya kuanza kutumika kwa 
Katiba hii, wataendelea kuhudumu kama Rais na 
Waziri Mkuu mtawalia, kwa mujibu wa Katiba ya 
awali na Sheria Kuhusu Muungano na Maridhiano 
ya Kitaifa ya mwaka wa 2008 hadi uchaguzi mkuu 
ufanyike chini ya Katiba hii, isipokuwa waondoke 
ofisini kwa mujibu wa Katiba ya awali na Sheria hiyo 
ya Maridhiano.

(2) 	 Watu wanaohudumu katika ofisi za Makamu wa 
Rais na Naibu Waziri Mkuu au wanahudumu katika 
Baraza la Mawaziri au

kama Waziri Msaidizi kabla ya tarehe ya kuanza 
kutumika kwa Katiba hii, wataendelea kuhudumu 
kulingana na Katiba ya awali hadi uchaguzi mkuu wa 
kwanza utakapofanywa chini ya Katiba hii, isipokuwa 
waondoke au kuondolewa ofisini kulingana na Katiba 
ya awali na Sheria Kuhusu Muungano na Maridhiano 
ya mwaka wa 2008.

(3) 	 Mtu aliyechaguliwa kuwa Rais kabla ya tarehe ya 
kuanza kutumika kwa Katiba hii hastahiki kugombea 
uchaguzi wa urais chini ya Katiba hii.

13.	 Katika tarehe ya kuanza kutekelezwa kwa Katiba 
hii, Rais na afisa yeyote wa Serikali, au mtu yeyote 
ambaye kabla ya tarehe ya kuanza kutumika kwa 
Katiba hii alikuwa amekula kiapo au kutoa uthibit-
isho wa kuhudumu katika ofisi hiyo chini ya Katiba 
ya awali, au anayetakiwa kula kiapo au kutoa uthibit-
isho chini ya Katiba hii, ataapa au kutoa uthibitisho 
ufaao chini ya Katiba hii.

Kitengo 
cha Serikali 
Kinachosimamia 
Utendaji.

Kiapo cha 
uaminifu kwa 
Katiba hii.
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Sehemu ya 4—Serikali ya Ugatuzi

14.	

(1) 	 Sheria zinazotajwa katika sehemu ya 2 (3) (b) na 
ya 15 zinaweza kupitishwa tu baada ya Tume ya 
Utekelezaji wa Katiba na, ikiwa Tume ya Ugavi wa 
Mapato imebuniwa, Tume hiyo pia imetoa mashauri 
na mapendekezo yoyote ya Tume hizo yamezinga-
tiwa na Bunge.

(2) 	 Tume hizo zitapewa angalau siku thelathini ili 
kutathmini sheria chini ya ibara ndogo ya (1).

(3) 	 Ibara ndogo za (1) na (2) hazitatumika tena Tume 
ya Utekelezaji wa Katiba itakapovunjwa.

15.	

(1) 	 Bunge, kupitia kwa sheria, litatoa mwongozo wa 
kuhamishwa kwa awamu, wa majukumu kutoka 
kwa serikali ya kitaifa hadi serikali za kaunti kama 
yalivyotolewa chini ya Kifungu cha 185, kwa kipindi 
kisichozidi miaka mitatu kuanzia tarehe ya uchaguzi 
wa kwanza wa mabunge ya kaunti.

(2) 	 Sheria inayotajwa katika ibara ndogo ya (1)—
a) 	 itatoa mwongozo wa jinsi serikali ya kitaifa—

i.	 itakavyowezesha ugatuzi wa mamlaka;

ii.	 itakavyosaidia serikali za kaunti kujenga 
uwezo wao wa kujitawala na wa kutoa 
huduma zinazostahili kutolewa na serikali 
hizo; na Kiapo cha uaminifu kwa Katiba hii.

iii.	 itatoa msaada kwa serikali za kaunti;

b) 	 itaweka vigezo ambavyo lazima vitimizwe 
kabla ya majukumu fulani kugatuliwa kwa 

Kutumika 
kwa vifungu 
vinavyohusiana 
na Serikali ya 
ugatuzi.

Mwongozo 
kuhusu ugatuzi 
wa majukumu 
kutolewa na Sheria 
ya Bunge.
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serikali za kaunti, ili kuhakikisha kwamba seri-
kali hizo hazipewi majukumu ambayo haziwezi 
kuyatekeleza; na

c) 	 itaruhusu ugatuzi wa mamlaka ili kuhakikisha 
kwamba majukumu yanagatuliwa kwa haraka 
kwa kaunti ambazo zina uwezo wa kuyatekeleza, 
lakini kwamba hakuna kaunti iliyopewa maju-
kumu isiyoweza kutekeleza; na

d) 	 itatoa mikakati ambayo itahakikisha kwamba 
Tume ya Utekelezaji wa Katiba inaweza kute-
keleza jukumu lake la kufuatilia utekelezaji wa 
mfumo wa serikali ya ugatuzi kwa ufanisi.

16.	 Licha ya Kifungu cha 217 (1), maamuzi ya kwanza 
na ya pili kuhusu misingi ya ugavi wa mapato kati ya 
kaunti yatafanywa kila baada ya miaka mitatu, badala 
ya kila baada ya miaka mitano kama inavyoelezewa 
katika Kifungu hicho.

17.	 Katika kipindi cha miaka mitano baada ya tarehe ya 
kuanza kutumika kwa Katiba hii, serikali ya kitaifa 
itafanya marekebisho katika mfumo wa utawala 
unaojulikana kama utawala wa mikoa, ili uafikiane na 
kuheshimu mfumo wa serikali ya ugatuzi uliobuniwa 
chini ya Katiba hii.

18.	 Ofisi zote za utawala wa ndani zilizobuniwa chini 
ya Sheria Kuhusu Serikali za Mitaa (Sura ya 265 
ya Sheria za Kenya) zilizokuwa kabla ya tarehe ya 
kuanza kutumika kwa Katiba hii zitaendelea kuwepo 
lakini kwa kuzingatia sheria yoyote inayoweza 
kupitishwa.

Ugavi wa 
mapato

Utawala wa 
Mikoa.

Ofisi za 
Utawala wa 
Mitaa
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Sehemu ya 5 – Utekelezaji wa Haki

19.	 Hadi Jaji Mkuu atakapotengeneza kanuni zinazore-
jelewa katika Kifungu cha 22, Kanuni za utekelezaji 
wa haki na uhuru wa kimsingi chini ya sehemu ya 84 
(6) ya Katiba ya awali zitaendelea kutumika lakini 
kwa kuzingatia mabadiliko muhimu yatakayoziam-
batanisha na Kifungu cha 22.

20.	

(1) 	 Tume ya Huduma za Mahakama itateuliwa katika 
muda wa siku sitini baada ya tarehe ya kuanza kutu-
mika kwa Katiba hii, na Tume hiyo itachukuliwa 
kuwa imebuniwa ipasavyo chini ya Katiba hii licha 
ya kwamba huenda kukawa na nafasi wazi katika 
uanachama wake kwa kuwa idara zozote zinazowa-
teua au kuwachagua wanachama hazijafanya hivyo.

(2) 	 Licha ya ibara ndogo ya (1), Tume ya Huduma za 
Mahakama haitatekeleza majukumu yake isipokuwa 
wanachama watano wameteuliwa.

(3) 	 Ili kuhakikisha kuwa kuna mwendelezo katika shu-
ghuli za Tume ya Huduma za Mahakama, licha ya 
Kifungu cha 171 (4), Tume itakapobuniwa kwa 
mara ya kwanza, wanachama wafuatao watateuliwa 
ili kuhudumu kwa miaka mitatu pekee—

a) 	 (A) Jaji wa Mahakama ya Rufaa aliyeteuliwa 
chini ya Kifungu cha 171 (c); 

b) 	 jaji wa Mahakama Kuu aliyeteuliwa chini ya 
Kifungu cha 171 (4) (d); 

c) 	 mmoja kati ya wakili walioteuliwa chini ya 
Kifungu cha 171 (4) (f), watakaotambuliwa na 
shirika la kisheria linalowajibika katika udhibiti 

Kanuni za 
utekelezaji wa 
Sheria za Haki.

Tume ya Huduma 
za Mahakama;
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wa kitaalam wa mawakili; na

d) 	 mmoja wa wanachama walioteuliwa na Rais 
chini ya Kifungu cha 171 (4) (h); atakayetam-
buliwa na Rais.

(4) 	 Hadi Tume ya Huduma za Umma inayorejelewa 
katika Kifungu cha 233 itakapobuniwa, mtu ali-
yeteuliwa na Tume ya Huduma za Umma chini ya 
sehemu ya 106 ya Katiba ya awali atahudumu katika 
Tume ya Huduma za Mahakama lakini, Tume mpya 
ya Huduma za Umma itakapobuniwa, mtu huyo 
atawacha kuwa mwanachama wa Tume ya Huduma 
za Mahakama na Tume hiyo mpya ya Huduma  za 
Umma itamteua mtu atakayehudumu katika Tume 
ya Huduma za Mahakama.

21.	

(1) 	 Kubuniwa kwa Mahakama ya Juu Zaidi na kuteu-
liwa kwa majaji wa Mahakama hiyo kutakamilishwa 
katika muda wa mwaka mmoja  kuanzia tarehe ya 
kuanza kutumika kwa Katiba hii.

(2) 	 Hadi Mahakama ya Juu Zaidi itakapobuniwa, 
Mahakama ya Rufaa itakuwa na mamlaka katika kesi 
zinazopaswa kusikizwa na kuamuliwa na Mahakama 
ya Juu Zaidi.

22.	 Kesi zote ambazo hazijakamilika katika mahakama 
yoyote zitaendelea kusikilizwa na uamuzi kutolewa 
na mahakama iliyokuwa ikisikiza kesi hiyo au 
mahakama ya kiwango sawa iliyobuniwa chini ya 
Katiba hii au itakavyoelekezwa na Jaji Mkuu au 
Msajili wa Mahakama Kuu.

Kuundwa kwa 
Mahakama ya Juu 
Zaidi.

Usikilizaji wa kesi 
na kesi ambazo 
hazijakamilika.
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23.	

(1) 	 Katika muda wa mwaka mmoja baada ya tarehe ya 
kuanza kutumika kwa Katiba hii, Bunge litatunga 
sheria itakayotekelezwa licha ya Kifungu cha 160, 
167 na 168, ambayo itaweka mikakati na utaratibu 
wa kukagua ustahiki wa majaji na mahakimu wote 
waliokuwa ofisini mnamo tarehe ya kuanza kutu-
mika kwa Katiba hii, wa kuendelea kuhudumu kwa 
mujibu wa maadili na kanuni zilizotolewa katika 
Vifungu vya 10 na 159, muda huo wa kukaguliwa 
ukiamuliwa katika sheria hiyo.

(2) 	 Kuondolewa au utaratibu utakaopelekea kuon-
dolewa kwa jaji kutoka ofisini kwenye msingi wa 
utekelezaji wa sheria inayorejelewa katika ibara 
ndogo ya (1) hakutapingwa au kukaguliwa na 
mahakama yoyote.

24.	

(1) 	 Jaji Mkuu aliye ofisini kabla ya tarehe ya kuanza kutu-
mika kwa Katiba hii, ataondoka ofisini katika muda 
wa miezi sita baada ya tarehe ya kuanza kutumika 
kwa Katiba hii na anaweza kuchagua—

a) 	 kustaafu kutoka katika kitengo cha mahakama; au

b) 	 kwa kuzingatia mchakato wa ukaguzi huo chini 
ya sehemu ya 23, kuendelea kuhudumu katika 
Mahakama ya Rufaa.

(2) 	 Jaji Mkuu mpya atateuliwa na Rais, kwa kuzingatia 
Sheria Kuhusu Muungano wa Kitaifa na Maridhiano, 
na baada ya kushauriana na Waziri Mkuu na kwa 
idhini ya Bunge la Kitaifa.

(3) 	 Ibara ndogo ya (2) pia itatumika ikiwa kuna nafasi 

Majaji.

Jaji Mkuu.
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za ziada katika ofisi ya Jaji Mkuu kabla ya uchaguzi 
mkuu wa kwanza chini ya Katiba hii.

Sehemu ya 6 – Tume na Ofisi

25.	

(1) 	 Tume ya Utekelezaji wa Katiba na Tume ya Ugavi 
wa Mapato zitabuniwa katika muda wa siku tisini 
baada ya tarehe ya kuanza kutumika kwa Katiba hii. 

(2) 	 Tume ya Mishahara na Malipo itabuniwa katika 
muda wa miezi tisa baada ya tarehe ya kuanza kutu-
mika kwa Katiba hii.

(3) 	 Hadi sheria inayorejelewa katika Kifungu cha 256 
itakapoanza kutumika, watu watakaoteuliwa kama 
wanachama au mwenyekiti wa Tume ya Mishahara 
na Malipo watateuliwa na Rais, kwa kuzingatia 
Sheria Kuhusu Muungano wa Kitaifa na Maridhiano, 
na baada ya kushauriana na Waziri Mkuu na kwa 
idhini ya Bunge la Kitaifa.

26.	

(1) 	 Makamishna wa Tume ya Kitaifa ya Haki za 
Binadamu na Usawa ya Kenya walioteuliwa chini 
ya Sheria ya Tume ya Kitaifa ya Haki za Binadamu ya 
Kenya ya mwaka wa 2002 (Na. 9 ya 2002) na maka-
mishna wa Tume ya Kitaifa ya Jinsia na Maendeleo 
walioteuliwa chini ya Sheria ya Tume ya Kitaifa ya 
Jinsia na Maendeleo ya mwaka wa 2003 (Na. 13 ya 
2003), mbali na Makatibu Wakuu na Mwanasheria 
Mkuu au mwakilishi wa Mwanasheria Mkuu, 
watakuwa wanachama wa Tume ya Kitaifa ya Haki 
za Binadamu na Usawa kwa muhula wao uliosalia, 

Tume za 
Kikatiba.

Tume ya Kitaifa 
Kuhusu Haki za 
Binadamu na 
Usawa ya Kenya.
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lakini kila mmoja wao atadumisha masharti yake ya 
utendakazi yalivyokuwa mnamo tarehe ya kuanza 
kutumika kwa Katiba hii.

(2) 	 Mwenyekiti wa Tume ya Kitaifa ya Haki za Binadamu 
ndiye atakayekuwa mwenyekiti wa Tume ya Kitaifa 
ya Haki za Binadamu na Usawa kwa muhula ulio-
salia wa mwenyekiti huyo, na mwenyekiti wa 
Tume ya Kitaifa ya Jinsia na Maendeleo atakuwa 
Naibu Mwenyekiti wa Tume ya Kitaifa ya Haki za 
Binadamu na Usawa ya Kenya kwa muda wa muhula 
wa mwenyekiti huyo uliosalia.

27.	

(1) 	 Tume ya Mipaka iliyobuniwa chini ya Katiba ya awali 
itaendelea kuhudumu kama ilivyobuniwa katika 
Katiba hiyo na kwa masharti ya sehemu za 41 B na 
41 C lakini—

a) 	 haitaweka mipaka ya kaunti zilizobuniwa chini 
ya Katiba hii;

b) 	 itaweka mipaka ya maeneo bunge na wadi iki-
tumia vigezo vilivyotajwa katika Katiba hii; na

c) 	 wanachama wa Tume hiyo watakuwa chini ya 
Sura ya Saba ya Katiba hii.

(2) 	 Hitaji katika Kifungu cha 89 (2) kwamba ukaguzi wa  
mipaka ya maeneo bunge na wadi utakamilishwa 
angalau miezi kumi na miwili kabla ya uchaguzi 
mkuu halitumiki katika ukaguzi wa mipaka kabla 
ya uchaguzi wa kwanza chini ya Katiba hii.

(3) 	 Tume ya Mipaka itahakikisha kuwa ukaguzi wa 
kwanza wa mipaka ya maeneo bunge utakaofanywa 
chini ya Katiba hii hautasababisha kupotea kwa eneo 

Tume Huru 
ya Muda ya 
Uchaguzi.
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bunge lililokuwepo katika tarehe ya kuanza kutu-
mika kwa Katiba hii.

28.	

(1) 	 Tume Huru ya Muda ya Uchaguzi iliyobuniwa  
chini ya sehemu ya 41 ya Katiba ya awali itaendelea 
kuhudumu ofisini kwa mujibu wa Katiba hiyo kwa 
muda wa muhula uliosalia au hadi Tume Huru ya 
Uchaguzi na Mipaka itakayobuniwa chini ya Katiba 
hii ibuniwe, hali itakayotokea mwisho ikitumiwa.

(2) 	 Wanachama wa Tume ya Uchaguzi na Mipaka 
watakapoteuliwa, hitaji la kuendeleza na kudumisha 
ustadi na uzoefu utazingatiwa.

29.	

(1) 	 Mchakato wa uteuzi wa watu ili kujaza nafasi zita-
kazotokea kutokana na kutekelezwa kwa Katiba hii, 
utaanza mnamo tarehe ya kuanza kutumika kwa 
Katiba hii na kukamilika katika kipindi cha mwaka 
mmoja.

(2) 	 Isipokuwa Ambatisho hili litoe mwongozo 
vinginevyo, Katiba hii inapohitaji uteuzi ufanywe 
na Rais na kuidhinishwa na Bunge la Kitaifa, hadi 
baada ya uchaguzi wa kwanza chini ya Katiba hii, 
kwa kuzingatia Sheria Kuhusu Muungano wa Kitaifa 
na Maridhiano, Rais atamteua mtu baada ya kushau-
riana na Waziri Mkuu na kwa idhini ya Bunge la 
Kitaifa.

Tume Huru ya 
Muda ya Uchaguzi 
na Tume Huru 
ya Uchaguzi na 
Mipaka.

Uteuzi mpya.
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Sehemu ya 6—Masuala ya Ziada

30.	 Raia wa Kenya ni raia kwa kuzaliwa ikiwa raia huyo—

(1) 	 alipata uraia chini ya Kifungu cha 87 au 88 (1) cha 
Katiba ya awali; au

(2) 	 angepata uraia ikiwa Kifungu cha 87 (2) kingesema 
ifuatavyo:
“ Kila mtu ambaye alizaliwa nje ya Kenya, na mnamo 
tarehe 11 Desemba, 1963 ni raia wa Uingereza na 
Koloni zake au mtu aliyepata ulinzi wa Uingereza, 
mtu huyo atakuwa, iwapo mama au baba yake 
atakuwa, au isipokuwa kufariki kwake angekuwa raia 
wa Kenya kwa mujibu wa ibara ndogo ya (1), atakuwa 
raia wa Kenya mnamo tarehe 12 Desemba, 1963.”

31.	

(1) 	 Isipokuwa Ambatisho hili litoe mwongozo 
vinginevyo, mtu ambaye kabla ya tarehe ya kuanza 
kutumika kwa Katiba hii alikuwa anahudumu au 
kutoa huduma kwa muda katika ofisi iliyobuniwa 
na Katiba ya awali, kufikia tarehe ya kuanza kutu-
mika kwa Katiba hii ataendelea kuhudumu au kutoa 
huduma kwa muda katika ofisi hiyo chini ya Katiba 
hii kwa muda uliosalia wa muhula wa mtu huyo, 
iwapo kuna muda wowote uliosalia.

(2) 	 Kwa kuzingatia ibara ndogo ya (7) na sehemu ya 24, 
mtu ambaye kabla ya tarehe ya kuanza kutumika kwa 
Katiba hii alikuwa anahudumu au kutoa huduma 
kwa muda katika ofisi ya umma iliyobuniwa kisheria, 
ataendelea kuhudumu au kutoa huduma kwa muda 
katika ofisi hiyo kwa kiwango kinachoambatana na 

Uraia kwa 
kuzaliwa.

Ofisi zilizopo.
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Katiba hii, kana kwamba aliteuliwa kwa nafasi hiyo 
chini ya Katiba hii.

(3) 	 Vifungu vya sehemu hii havitaathiri mamlaka yali-
yotolewa kwa mtu yeyote au shirika chini ya Katiba 
hii au sheria ya kuvunja ofisi au kuwaondoa watu 
kutoka ofisi inayorejelewa katika ibara ndogo ya (2).

(4) 	 Ikiwa mtu ameondoka katika ofisi ambayo alikuwa 
akihudumu kabla ya tarehe ya kuanza kutumika kwa 
Katiba hii, na ofisi hiyo ipo au imeundwa chini ya 
Katiba hii, ikiwa atastahiki, anaweza kuteuliwa, kuch-
aguliwa tena, au vinginevyo kuteuliwa ili kuhudumu 
katika ofisi hiyo kulingana na vifungu vya Katiba hii, 
isipokuwa kwa kiwango ambacho Katiba hii inatoa 
mwongozo vinginevyo.

(5) 	 Majukumu ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya 
Umma yatatekelezwa na Mwanasheria Mkuu hadi 
Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma atakapoteuliwa 
chini ya Katiba hii.

(6) 	 Majukumu ya Msimamizi wa Bajeti yatatekelezwa 
na Mkaguzi Mkuu hadi Msimamizi wa Bajeti ataka-
poteuliwa chini ya Katiba hii.

(7) 	 Licha ya ibara ndogo ya (1), Mwanasheria Mkuu 
na Mkaguzi Mkuu wataendelea kuhudumu ofisini 
kwa kipindi kisichopungua miezi kumi na miwili 
baada ya tarehe ya kuanza kutumika kwa Katiba hii, 
na uteuzi utakaofuata katika ofisi hizi utakuwa chini 
ya Katiba hii.

32.	 Sheria inayotumika katika malipo ya uzeeni kwa 
maafisa wa ofisi za kikatiba chini ya Katiba ya awali  
itakuwa sheria iliyotumika wakati manufaa hayo 

Malipo ya uzeeni, 
bahashishi na 
manufaa mengine.
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yalipotolewa au sheria yoyote itakayokuwa ikitu-
mika hapo baadaye na ambayo haitamwathiri vibaya 
mtu huyo.

33.	 Ofisi au taasisi ambayo ilibuniwa chini ya Katiba 
hii ndio inayorithi kisheria, ofisi au taasisi iliyoku-
wepo, ambayo ilibuniwa chini ya Katiba ya awali au 
Sheria ya Bunge iliyokuwa ikitumika kabla ya tarehe 
ya kutumika kwa Katiba hii, ofisi au taasisi hiyo iwe 
inajulikana kwa jina lile lile au jina jipya.

34.	 Hakuna chochote katika Kifungu cha 231 (4) kina-
choathiri uhalali wa sarafu na noti zilizotolewa kabla 
ya tarehe ya kuanza kutumika kwa Katiba hii.

Taasisi, ofisi, 
mali na madeni 
kurithiwa.

Sarafu.


	Katiba_Cover_printready
	SWA ConstitutionFINALPRESS



